Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguyên lý mạch sạc acquy tự ngắt

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên lý mạch sạc acquy tự ngắt

E lên mạng tìm đc 2 sơ đồ nạp tự ngắt , bác chỉ dùm e nguyên lý hoat động , mạch này ngon, ít linh kiện
    Attached Files

Khi điện áp accu chưa vượt quá 12V thì nó ko đi qua được Dz, triac ko được kích, relay ko hoạt động, nguồn vào biến áp được nối qua tiếp điểm thường đóng của relay nên biến áp được cấp nguồn, accu được sạc.
    Khi điện áp accu dâng quá 12V đến 1 mức nào đó thì nó qua biến trở và Dz để tạo dòng kích triac, relay hút làm nhả tiếp điểm thường đóng, nguồn vào biến áp bị ngắt -> quá trình sạc kết thúc. Biến trở điều chỉnh dòng kích triac để nó ngắt sớm hoặc ngắt muộn
    Accu sẽ duy trì cho relay hoạt động nên nếu ko tháo accu ra thì nó giảm dần điện áp, khi sụt đến 1 mức nào đó thì dòng kích triac ko đủ, relay nhả ra vào quá trình sạc lại bắt đầu.

Comment

Mạch này thì giữa C và B phải là biến trở.
      3 điện trở tạo thành cầu phân áp đưa áp vào chân B của trans làm trans dẫn -> điện áp chân E tăng lên tạo dòng qua cuộn hút của relay nhưng dòng này chưa đủ để relay hoạt động. Để duy trì trạng thái dẫn thì điện áp chân E sẽ thấp hơn chân B 1 khoảng không đổi là ~0,7V. Khi accu đầy điện thì cực (+) cũng tăng điện áp -> chân B tăng điện áp -> chân E tăng điện áp -> dòng qua cuộn hút relay tăng đến mức relay hút làm nhả tiếp điểm thường đóng (dùng để cấp nguồn cho biến áp) -> biến áp bị ngắt nguồn vào, sạc được ngắt.
      Accu sẽ tiếp tục duy trì cho relay hút nên sẽ hao điện dần, đến mức nào đó sẽ ko đủ giữ relay, mạch sạc lại được đóng.
      Biến trở giữa chân B, C để chỉnh thời điểm ngắt cho đúng với lúc accu đầy.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Khi điện áp accu chưa vượt quá 12V thì nó ko đi qua được Dz, triac ko được kích, relay ko hoạt động, nguồn vào biến áp được nối qua tiếp điểm thường đóng của relay nên biến áp được cấp nguồn, accu được sạc.
        Khi điện áp accu dâng quá 12V đến 1 mức nào đó thì nó qua biến trở và Dz để tạo dòng kích triac, relay hút làm nhả tiếp điểm thường đóng, nguồn vào biến áp bị ngắt -> quá trình sạc kết thúc. Biến trở điều chỉnh dòng kích triac để nó ngắt sớm hoặc ngắt muộn
        Accu sẽ duy trì cho relay hoạt động nên nếu ko tháo accu ra thì nó giảm dần điện áp, khi sụt đến 1 mức nào đó thì dòng kích triac ko đủ, relay nhả ra vào quá trình sạc lại bắt đầu.
        Triệu like cho bác trthnguyen

Comment

Mạch này thì giữa C và B phải là biến trở.
          3 điện trở tạo thành cầu phân áp đưa áp vào chân B của trans làm trans dẫn -> điện áp chân E tăng lên tạo dòng qua cuộn hút của relay nhưng dòng này chưa đủ để relay hoạt động. Để duy trì trạng thái dẫn thì điện áp chân E sẽ thấp hơn chân B 1 khoảng không đổi là ~0,7V. Khi accu đầy điện thì cực (+) cũng tăng điện áp -> chân B tăng điện áp -> chân E tăng điện áp -> dòng qua cuộn hút relay tăng đến mức relay hút làm nhả tiếp điểm thường đóng (dùng để cấp nguồn cho biến áp) -> biến áp bị ngắt nguồn vào, sạc được ngắt.
          Accu sẽ tiếp tục duy trì cho relay hút nên sẽ hao điện dần, đến mức nào đó sẽ ko đủ giữ relay, mạch sạc lại được đóng.
          Biến trở giữa chân B, C để chỉnh thời điểm ngắt cho đúng với lúc accu đầy.

Comment

Bác trthnguyen , 2 mạch trên mạch nào tối ưu hơn ,
            mạch 2 bác có thể vẽ thêm biến trở BC và trị số để e tham khảo

Comment

Nguyên văn bởi trung30000 Xem bài viết

Đây chỉ là 2 mạch đơn giản thôi, triệu like thì hơi quá hehe

Comment

Nguyên văn bởi trung30000 Xem bài viết
                Bác trthnguyen , 2 mạch trên mạch nào tối ưu hơn ,
                mạch 2 bác có thể vẽ thêm biến trở BC và trị số để e tham khảo
                Mạch nào cũng được vì nguyên lý cũng tương tự nhau.
                Giữa B, C người ta để trở 10k thì mình cũng thay bằng biến trở 10k thôi (dùng chân giữa và 1 trong 2 chân cạnh của biến trở thế vào chỗ con R đó). Thời điểm ngắt sạc phụ thuộc vào độ nhạy, điện áp làm việc của relay nên nếu để R cố định thì nó sẽ ko ngắt đúng.

Comment

Mạch dùng Triac: con diode chỗ Biến áp là 4007 hả bác, nó dùng để làm gì?
                  còn con diode chỗ relay có nhất thiết phải có ko ? Thanks bác.

Comment

Nguyên văn bởi anbinh137 Xem bài viết
                    Mạch dùng Triac: con diode chỗ Biến áp là 4007 hả bác, nó dùng để làm gì?
                    còn con diode chỗ relay có nhất thiết phải có ko ? Thanks bác.
                    Bạn này hỏi ngộ ghê! Diode đó dùng để nắn nguồn xoay chiều của biến áp thành nguồn 1 chiều, lúc đó mới có thể nạp acquy được chứ, ko lẽ dùng trực tiếp nguồn xoay chiều mà nạp? Mà 4007 dòng có 1A thì chỉ nạp được acquy nhỏ thôi, muốn nạp acquy to phải dùng con khác.
                    Diode mắc song song với relay thì nhất thiết phải có vì khi nguồn cấp vào cuộn dây của relay bị mất thì từ thông của lõi sắt bị mất đột ngột làm cuộn dây xuất hiện điện áp cảm ứng. Sự biến thiên rất nhanh của từ thông và số vòng của dây quấn rất nhiều nên sinh ra điện áp rất lớn, nếu ko có diode để dập điện áp đó thì nó có thể làm hỏng mạch điều khiển relay.

Comment

Mạch này chỉ tự ngắt khi ac qui đầy còn ac qui hết điện thì không tự đóng vào để nạp được ....

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
                        Mạch này chỉ tự ngắt khi ac qui đầy còn ac qui hết điện thì không tự đóng vào để nạp được ....
                        Bạn dám cá là ko tự đóng khi accu hết điện ko? Mình đã phan tích nguyên lý ở trên rồi đấy, bạn xem có bị sai chỗ nào ko?

Comment

.................................................. .............................................

Comment

Chắc mạch này sẽ dao động, nạp-ngắt liên tục, vì khi bình đầy rơle nhả như sau đó bình giảm áp rất nhanh, role lại đóng, nó sẽ kêu rè rè...

Comment

Bạn dám cá là ko tự đóng khi accu hết điện ko? Mình đã phân tích nguyên lý ở trên rồi đấy, bạn xem có bị sai chỗ nào ko?
                              Bạn còn non lắm ....
                              Chẳng hiểu cá được gì nhỉ....
                              Mạch dùng bóng thì khi zener dẫn. C2383 dẫn role đóng. Ac qui không sạc. Khi zener không dẫn ac qui nạp tiếp. Nhưng nạp ở chế độ điện acqui vẫn chưa hết hẳn và acqui sẽ nhanh hỏng...
                              Mạch dùng triac. Zener dẫn triac dẫn role dẫn. Acqui ngắt khỏi nguồn. Không nạp nữa . Ac qui hết điện zener ngắt triac vẫn dẫn role dẫn acqui không được nạp. Cho dù điện áp dưới mức nạp cho phép. Muốn nạp rút hẳn điện đầu cọc acqui ra rồi đấu lại bình ác qui lúc này mới được nạp. Như vậy hơn nạp thủ công mỗi cái tự ngắt khi acqui đầy....

Comment

Về tác giả

Collapse

trung30000 Tìm hiểu thêm về trung30000

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X