Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về pin

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về pin

Em đang tính lắp 1 hệ thống pin mặt trời trên xe oto , nhưng theo tính toán thì với 1 tấm pin ( vì chỉ để duoc tối đa 1 tấm trên nóc ) thì khong thể sạc đầy dc 1 bình 100Ah trong 1 ngày dc , khong thể tăng cường độ lên để tăng tốc độ sạc dc , thế nên em tính mua khoảng 10 cục pin dự phòng ( dung lượng thấp nhất ) để khi vào trạm dừng chân thì có thể sạc nhờ ( khoảng 1 tiếng đồng hồ ) , nhưng em có 1 vài thắc mắc :
    1) dùng 1 ổ điện để chia đều ra 10 cục sạc ( em ko xài hub hay mấy bộ sạc nhiều usb ) thì có thể tận dụng dc tối đa cường độ dòng điện ko?
    2)số lượng thiết bị tối đa em có thể sạc trên cùng ổ điện đó ( 1 laptop + 10 pin dự phòng + 6 điện thoại ) có bị quá tải khong ah ?

Nghỉ chân dọc đường chỉ có 1 chút nên em muốn tranh thủ thời gian , mong mọi người giúp đỡ , em cảm ơn

Chào bạn @lusevis
    Mình chưa biết bạn đang dùng tấm pin mặt trời (PMT) với kích thước nào, công suất bao nhiêu và chất lượng PMT bạn đang nói đến có thật sự tốt không nữa, PMT theo mình thấy thị trường có nhiều loại, đa phần có 2 loại hay được sử dụng đó là bề mặt màu đen và xanh sẫm. Theo đánh giá thì PMT màu xanh sẫm có hiệu suất tốt hơn và giá cả cũng cao hơn nhiều lần PMT màu đen.
    Còn việc bạn sử dụng PMT để sạc Pin 100Ah (chắc là 24V phải k bạn) thì bạn tính xem công suất của PMT có thật sự đạt mức đó không. Bạn tính kỹ xem phần ánh sáng tối thiểu mà PMT cần có để PMT đạt hiệu quả nhất là gì. Và bạn có sd mạch sạc cho Pin 100Ah từ PMT không hay bạn nối trực tiếp để sạc? 2 việc này ảnh hưởng lớn đến quá trình sạc.
    Còn 2 vấn đề bạn hỏi
    1) mình chưa rõ bạn muốn nói ổ điện đó là như thế nào. Trong xe để sạc hay ổ điện ngoài. Nếu trong xe thì cường độ dòng điện sạc phụ thuộc vào mỗi bộ sạc của bạn bao gồm 10 bộ. Mỗi bộ công suất khác nhau thì sẽ khác nhau.
    2) số lượng tối đa sạc bạn nên cho thông số của nguồn và các adapter thì mới tính được nhé.
    Thân chào

Comment

1. Tận dụng tối đa dòng điện là sao?
      2. Laptop = 40W, 10 pin dự phòng = 100W, 6 ĐT = 60W, tổng 200W => dòng điện trong dây ổ cắm I = P/U = 200W/220V = 0,9A. Cường độ này thì dây điện đểu nhất cũng chịu được nên chả sợ quá tải.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
        Chào bạn @lusevis
        o
        Cảm ơn tư vấn của bạn , theo như mình tính toán thì chỉ với vài vật dụng thông thường ( quạt + đèn + tủ lạnh mini + wifi ) thì mình đã cần bộ nguồn acquy hơn 100Ah nên chắc chắc mình phải mua PMT công suât lớn rồi ( theo mình tham khảo thì mono tốt hơn poly và mình chọn PMT 12V - 300W của hãng Vsun- hàng Việt Nam lun)
        Mình phải sử dụng mạch để sạc cho pin chứ vì nguồn khong ổn định mà
        còn 2 vấn đề của em :
        1) Mình phải sạc điện ở ngoài chứ , acquy xe mình xe khong đủ
        2)mình nghĩ chắc khong quá 500W , tại mình sợ nóng nên có lẽ gắn thêm 1 cái quạt thôi

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          1. Tận dụng tối đa dòng điện là sao?
          2. Laptop = 40W, 10 pin dự phòng = 100W, 6 ĐT = 60W, tổng 200W => dòng điện trong dây ổ cắm I = P/U = 200W/220V = 0,9A. Cường độ này thì dây điện đểu nhất cũng chịu được nên chả sợ quá tải.
          1.Tối đa là sử dụng duoc hết công suất bộ sạc đó bác , do em sợ sạc như vậy thì dòng khong đủ nên sẽ sạc lâu ( trong 1 tiếng đồng hồ em muốn thu duoc nhiều điện nhất hết mức có thể , chắc khong thể nâng dòng hay điện thế duoc nên em mới phải nâng số lượng pin lên )
          2.Nhờ bác mà em mới biết dc dây điện có thể tải duoc nhièu như thế , có khi em mang cả cái acquy với quạt xuống sạc lun
          [ATTACH=CONFIG]n1694188[/ATTACH]

Tiện đây bác có thể cho em hỏi tại sao cùng là 4 cell pin , laptop thì sạc 65W còn pin dự phòng chỉ có 10W thôi , muốn pin dự phòng sạc nhanh hơn thì em nâng dòng lên hay phải nối lại dây trong pin hả bác

Comment

À bạn chọn vậy cũng khá phù hợp rồi, ở bài trước m xin lỗi vì nhớ nhầm 2 màu của 2 loại mono và poly nên sửa lại như bạn đã chọn mua.
            Về 2 vấn đề kia thì bạn đang đi trên đường dài và có 1 trạm dừng chân. Bạn muốn tận dụng 1h để sạc cho tất cả các thiết bị. Như bác trthnguyen đã nói thì bạn yên tâm về dòng tải của ổ điện.
            Điều bạn cần là chuẩn bị đây cắm và ổ chia cho 10 bộ thiết bị thì dây xịn tí cho chắc.
            Còn các cell pin nếu có thể thì bạn thiết kế lại dây cho to và ngắn càng tốt. Nếu bạn k chuyên thì m khuyên nên để như vậy vì NSX đã tính hiệu suất là ổn rồi.
            Còn về tấm PMT bạn có thể tìm thêm một số mạch kích công suất và tụ bù để sạc cho acquy được dòng và áp ổn nhất. Có thể sẽ phải thay mạch sạc gốc của PMT đó bạn

Comment

Bác dùng pin năng lượng mặt trời chỉ để dùng cho sạc dự phòng,
              rồi bác dùng 10 cái sạc dự phòng để làm gì ?
              Bác bảo ko sạc đầy được bình 100A, vậy bác dùng bình 100A vào việc gì mà hôm nào cũng dùng cạn .

Bác nói mục đích sử dụng e tư vấn cho .

Comment

Nguyên văn bởi lusevis Xem bài viết
                Tiện đây bác có thể cho em hỏi tại sao cùng là 4 cell pin , laptop thì sạc 65W còn pin dự phòng chỉ có 10W thôi , muốn pin dự phòng sạc nhanh hơn thì em nâng dòng lên hay phải nối lại dây trong pin hả bác
                65W mình nghĩ bạn nói đến công suất bộ sạc (adapter), vì ngoài sạc pin nó còn cấp cho máy hoạt động mà. Mình chuyên sửa laptop, khi chỉ sạc mà không bật máy dòng thường khoảng trên 2A một chút, nhân với 19V thì công suất sạc khoảng 40W, như vậy còn 25W là để máy hoạt động. Pin dự phòng thì cũng sạc với dòng 2A nhưng áp chỉ có 5V nên công suất chỉ 10W. Thật ra pin Li-ion có thể sạc với dòng 1C (dòng sạc bằng với dung lượng), VD cell 2600mAh có thể sạc với dòng 2,6A, áp sạc 4,2V => công suất sạc = 4,2V*2,6A = 10,92W. Vậy 4 cell có thể sạc với gần 44W, nhưng sạc 5V mà muốn sạc với 44W thì dòng gần 9A -> cái sạc sẽ rất to và chi phí sản xuất cũng cao hơn, mạch sạc trong pin dự phòng cũng phải khủng hơn và chi phí cũng cao hơn, ngoài ra sạc với dòng 1C thì cell nhanh nóng nên lại phải thêm mạch kiểm soát nhiệt độ và cũng thêm chi phí. Do đó nhà sản xuất giảm công suất sạc xuống chỉ còn 1/4 thôi, mà LK nó chỉ cho phép sạc ở dòng đó, muốn nâng dòng sạc thì phải thay đổi mạch sạc.

Comment

65W mình nghĩ bạn nói đến công suất bộ sạc (adapter), vì ngoài sạc pin nó còn cấp cho máy hoạt động mà. Mình chuyên sửa laptop, khi chỉ sạc mà không bật máy dòng thường khoảng trên 2A một chút, nhân với 19V thì công suất sạc khoảng 40W, như vậy còn 25W là để máy hoạt động. Pin dự phòng thì cũng sạc với dòng 2A nhưng áp chỉ có 5V nên công suất chỉ 10W. Thật ra pin Li-ion có thể sạc với dòng 1C (dòng sạc bằng với dung lượng), VD cell 2600mAh có thể sạc với dòng 2,6A, áp sạc 4,2V => công suất sạc = 4,2V*2,6A = 10,92W. Vậy 4 cell có thể sạc với gần 44W, nhưng sạc 5V mà muốn sạc với 44W thì dòng gần 9A -> cái sạc sẽ rất to và chi phí sản xuất cũng cao hơn, mạch sạc trong pin dự phòng cũng phải khủng hơn và chi phí cũng cao hơn, ngoài ra sạc với dòng 1C thì cell nhanh nóng nên lại phải thêm mạch kiểm soát nhiệt độ và cũng thêm chi phí. Do đó nhà sản xuất giảm công suất sạc xuống chỉ còn 1/4 thôi.

xin hoi ngoài lề một chút ,là mình có cục pin dự phòng Xiaomi có 2 pin 3000ma (song song) vậy mà khi nạp cho nó bằng cục sạc ipad 2A thì phải 30 tiếng nó mới báo đầy ,tại sao vậy bạn ,sạc sốt ruột ghê

Comment

Nguyên văn bởi nguyen_thanh Xem bài viết

xin hoi ngoài lề một chút ,là mình có cục pin dự phòng Xiaomi có 2 pin 3000ma (song song) vậy mà khi nạp cho nó bằng cục sạc ipad 2A thì phải 30 tiếng nó mới báo đầy ,tại sao vậy bạn ,sạc sốt ruột ghê
                    Thử với 1 số sạc hãng khác xem vì nhiều khi sạc nó ko nhận diện được iPad nó sẽ sạc ở dòng nhỏ hơn.

Comment

30 tiếng thì lâu quá. bộ sạc, dây sạc của b có chuẩn ko?
                      Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
                      SĐT: 0542234068

Comment

Thử với 1 số sạc hãng khác xem vì nhiều khi sạc nó ko nhận diện được iPad nó sẽ sạc ở dòng nhỏ hơn.
                        Chẳng có loại sạc nào nhận diện thiết bị đâu bạn.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
                          À bạn chọn vậy cũng khá phù hợp rồi, ở bài trước m xin lỗi vì nhớ nhầm 2 màu của 2 loại mono và poly nên sửa lại như bạn đã chọn mua.
                          Về 2 vấn đề kia thì bạn đang đi trên đường dài và có 1 trạm dừng chân. Bạn muốn tận dụng 1h để sạc cho tất cả các thiết bị. Như bác trthnguyen đã nói thì bạn yên tâm về dòng tải của ổ điện.
                          Điều bạn cần là chuẩn bị đây cắm và ổ chia cho 10 bộ thiết bị thì dây xịn tí cho chắc.
                          Còn các cell pin nếu có thể thì bạn thiết kế lại dây cho to và ngắn càng tốt. Nếu bạn k chuyên thì m khuyên nên để như vậy vì NSX đã tính hiệu suất là ổn rồi.
                          Còn về tấm PMT bạn có thể tìm thêm một số mạch kích công suất và tụ bù để sạc cho acquy được dòng và áp ổn nhất. Có thể sẽ phải thay mạch sạc gốc của PMT đó bạn
                          cảm ơn bạn đã chia sẻ , chắc mình cũng sẽ khong cải tiến sạc gì đâu , vì mình sạc nhiều thiết bị , mà lại để tập trung vào 1 chỗ thì 1 cái mà nổ thì toi
                          PMT thì chắc chắn phải có bộ đó rồi bạn ah , mình khong dám cho dòng vào trực tiếp acquy đâu

Comment

65W mình nghĩ bạn nói đến công suất bộ sạc (adapter), vì ngoài sạc pin nó còn cấp cho máy hoạt động mà. Mình chuyên sửa laptop, khi chỉ sạc mà không bật máy dòng thường khoảng trên 2A một chút, nhân với 19V thì công suất sạc khoảng 40W, như vậy còn 25W là để máy hoạt động. Pin dự phòng thì cũng sạc với dòng 2A nhưng áp chỉ có 5V nên công suất chỉ 10W. Thật ra pin Li-ion có thể sạc với dòng 1C (dòng sạc bằng với dung lượng), VD cell 2600mAh có thể sạc với dòng 2,6A, áp sạc 4,2V => công suất sạc = 4,2V*2,6A = 10,92W. Vậy 4 cell có thể sạc với gần 44W, nhưng sạc 5V mà muốn sạc với 44W thì dòng gần 9A -> cái sạc sẽ rất to và chi phí sản xuất cũng cao hơn, mạch sạc trong pin dự phòng cũng phải khủng hơn và chi phí cũng cao hơn, ngoài ra sạc với dòng 1C thì cell nhanh nóng nên lại phải thêm mạch kiểm soát nhiệt độ và cũng thêm chi phí. Do đó nhà sản xuất giảm công suất sạc xuống chỉ còn 1/4 thôi, mà LK nó chỉ cho phép sạc ở dòng đó, muốn nâng dòng sạc thì phải thay đổi mạch sạc.
                            cảm ơn bạn đã giải thích cho mình ,đung là muốn sạc nhanh chỉ có thể cải tiến công nghệ chứ khong thể nâng I hay U dc , chắc chỉ còn cách nâng số lượng để bù chất lượng thôi .

Comment

Xiaomi gì mà 6000Mah vậy bạn , theo mình nhớ có 5000 với 10000 thôi mà , mà pin dỏm thì cũng khong sạc lâu thế duoc , bạn sờ cục pin khi sạc có thấy tăng nhiệt độ khong

Nguyên văn bởi muaxuanlakho Xem bài viết
                              Chẳng có loại sạc nào nhận diện thiết bị đâu bạn.
                              Chính xác thì thiết bị nhận diện sạc để chọn dòng tốt nhất , nếu khong nhận duoc thì nó sẽ chọn dòng thấp nhất , để an toàn cho thiết bị

Comment

Về tác giả

Collapse

lusevis Tìm hiểu thêm về lusevis

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X