Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp IC TDA 8920 CTH

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp IC TDA 8920 CTH

Xin chào cả nhà trên dd dtvn, chúc cả nhà sức khỏe và thành công trong công việc.
    Hôm nay trở lại với dd em có chút rắc rối đang muốn các pro chỉ giáo ạ.
    Em có 1 cái loa kẹo kéo ấy mà chắc nghe dữ quá nay nó hư rồi.
    Em kiểm tra sơ bộ thì thấy con IC TDA 8920CTH bị nóng, mở máy mà chưa kết nối với âm thanh thì sau khoảng 5s là bắt đầu nóng khoảng 10s thì nhiệt độ lên tầm 40 độ ấy ạ ( em đã tháo tản nhiệt ra để dễ kiểm tra nhưng chưa kết nối với tín hiệu âm thanh nhé, chỉ mở nguồn thôi ạ)
    Các bác cho em hỏi với các con ic như này thì khi mở máy thì ic mới chỉ có ngậm nguồn thôi, chưa hoạt động ( chưa mở âm thanh và không kết nối công suất, loa) thì sẽ không thể nóng được đúng không ạ.
    Và em nghi ngờ ẻm nó bị hư, chạm đâu đó từ các đầu vào tín hiệu nhưng có lẽ suy xét của em là sai đúng k6 ạ. Đầu ra công suất vừa không mở âm thanh vừa không kết nối loa thì cũng không thể có lý do chạm đầu ra công suất phải không ạ.

Vậy có pro nào chỉ giáo em cách kiểm tra vì sao nó bị nóng không ạ và dĩ nhiên em muốn tìm ra lý do chạm nào đó thôi chứ không muốn ẻm hư thật đâu vì em với Sài Gòn xa lắm nên sẽ hơi khó trong việc mua mới ạ.
    Xin cảm ơn mọi người trước nhé.

IC bị hư rồi ,cần phải thay thế thôi , mở quá tải chập ngõ ra trong IC rồi bạn ơi .

Comment

Dạ. Em cảm ơn bác @Quocthaibmt
      Vậy em sẽ phải mua con mới thật rồi, hu điều không mong muốn chút nào cả ạ.
      Vậy cho em hỏi thêm là có cách nào kiểm tra các tín hiệu đầu vào của ic đó tring board xem có chạm chập gì được không ạ. Theo datasheet thì các chân tín hiệu đầu vào của ic này nghi rất rõ mà em lại không hiểu lắm các ý nghĩa ký hiệu đó ạ. Và em cũng không có máy đo dao động ký, chỉ có VOM thôi, bác nào chỉ em kiểm tra với ạ để nếu còn chỗ nào có vấn đề thì em còn mua linh kiện 1 lần luôn ạ.
      Em cảm ơn cả nhà
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
        Dạ. Em cảm ơn bác @Quocthaibmt
        Vậy em sẽ phải mua con mới thật rồi, hu điều không mong muốn chút nào cả ạ.
        Vậy cho em hỏi thêm là có cách nào kiểm tra các tín hiệu đầu vào của ic đó tring board xem có chạm chập gì được không ạ. Theo datasheet thì các chân tín hiệu đầu vào của ic này nghi rất rõ mà em lại không hiểu lắm các ý nghĩa ký hiệu đó ạ. Và em cũng không có máy đo dao động ký, chỉ có VOM thôi, bác nào chỉ em kiểm tra với ạ để nếu còn chỗ nào có vấn đề thì em còn mua linh kiện 1 lần luôn ạ.
        Em cảm ơn cả nhà
        IC ( trong loa kéo)thường bị hư là do bản thân nó bị hoạt động quá mức lâu dài ,quá nhiệt gây hư tầng xuất ,còn các ngõ vào thì không làm nó bị hư đâu ,các ngõ vào bị hư thì chỉ làm méo âm thanh thôi ,loại IC này là loại class D, nên tín hiệu ngõ vào là đối xứng âm và dương ,bạn muốn kiểm tra thì phải có thiết bị dò âm ,(nó giống như cái ampli nhỏ) đưa đầu dò vào các điểm kiểm tra để xem có tín hiệu hay không thôi .còn VOM thì để đo xem ở chân IN có áp DC hay không ,thường là các chân này không có áp đưa đến,nếu đo chân IN có áp trên 1 vài Vdc là bất thường rồi.

Comment

Dạ em tháo cách ly ic ra khỏi board và kết nối âm thanh để kiểm thử các đầu tín hiệu vào của ic tại chân số 4, 5 và cặp 8,9 đều có tín hiệu âm. Tuy nhiên thử qua bộ loa vi tính thì âm thanh có vẻ hơi không trong, thiết nghĩ 2 cặp 4 5 và 8 9 là 2 cặp đầu vào đối xứng nhưng là nguồn tín hiệu đầu vào tích cực và đầu vào âm (theo ý nghĩa của datasheet dịch nghĩa) nên không biết có bị thêm phần nào khác không thôi ạ.
          Và bác cho em hỏi con ic này có dễ mua không và giá cao lắm không ạ. ( hi em cũng chỉ đam mê điện tử nên nghịch chút thôi chứ không có rành lắm ạ)
          Em cảm ơn!

Comment

Dạ em tháo cách ly ic ra khỏi board và kết nối âm thanh để kiểm thử các đầu tín hiệu vào của ic tại chân số 4, 5 và cặp 8,9 đều có tín hiệu âm. Tuy nhiên thử qua bộ loa vi tính thì âm thanh có vẻ hơi không trong, thiết nghĩ 2 cặp 4 5 và 8 9 là 2 cặp đầu vào đối xứng nhưng là nguồn tín hiệu đầu vào tích cực và đầu vào âm (theo ý nghĩa của datasheet dịch nghĩa) nên không biết có bị thêm phần nào khác không thôi ạ.
            Và bác cho em hỏi con ic này có dễ mua không và giá cao lắm không ạ. ( hi em cũng chỉ đam mê điện tử nên nghịch chút thôi chứ không có rành lắm ạ)
            Em cảm ơn!
            tín hiệu IN của máy này có 2 pha âm và dương,giống như ngõ vào IN của cục đẩy (ampli) công suất lớn , vì thế khi thử tín hiệu đó mà bạn dùng máy thông thường thì âm thanh không chuẩn lắm ,nhưng điều đó cũng không sao ,còn IC đó thì mua cũng có ,giá cả thì mình chưa rõ vì chưa mua bao giờ .

Comment

Theo em bác mua cái mạch làm sẵn cũng tầm 100.000 class D thay thế vào là được chứ con này ko có chỗ bán đâu.

Comment

Nguyên văn bởi muaxuanlakho Xem bài viết
                Theo em bác mua cái mạch làm sẵn cũng tầm 100.000 class D thay thế vào là được chứ con này ko có chỗ bán đâu.
                Em muốn kiếm để thay thử vào cho nó nguyên bộ ý ạ. Mạch ngoài mua về thì chưa biết công suất nó lớn không nữa, cái loa của em củ loa có 3 tấc à. Nó có mạch chia cho 3 đường tiếng nữa muốn dùng nguyên cho ổn bác à.

Comment

Em cảm ơn bác Quocthaibmt nhé. Để em xem kỹ lại ít bữa tranh thủ đi sg mua 1 chuyến vậy. Hi.

Comment

IC của bạn là loại ClassD
                    Nếu mạch của bạn ra 1 loa thì nó mắc kiểu BTL
                    Tần số băm xung của IC là gần 300 kHz nên chất lượng các linh kiện thụ động xung quanh ảnh hưởng tới hoạt động của nó khá nhiều .
                    Thực tế : khi mới bật , chưa cho tín hiệu thì IC khá nóng , nhưng khi cho tín hiệu , loa kêu khá to thì IC lại nguội .Điều này thì tôi ko giải thích được .
                    Có khi mạch ko kêu , thay mấy cái tụ hóa nằm ở sát chân cấp nguồn của IC thì OK . Tháo mấy tụ này ra đo thì thấy điện dung chỉ thay đổi chút ít , nhưng coi kĩ sẽ thấy nó hơi bị bạc mầu và hơi bị phồng ....
                    Bạn nên kiên trì kiểm tra xung quanh vì có thể IC chưa hỏng đâu ....

Comment

Ngắt loa, đo các chân OUT xem các điện áp có lệch nhau ko?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                        Ngắt loa, đo các chân OUT xem các điện áp có lệch nhau ko?
                        Em ngắt loa ra rồi mà tháo tản nhiệt ra cho dễ kiểm tra ấy bác à. Mà mở nguồn lên là bị nóng luôn à. Chưa kịp kết nối âm thanh luôn ấy ạ. Lúc trước hiện tượng nó là mở nguồn lên là loa nó cứ kêu giật giật y như mình mở volum max và 2 đường dây in L và R bị chạm nhiễu vậy ấy. Nhưng em kiểm tra rồi không phải tại đường in audio mà do ic hoặc xung quanh nó thôi ạ. Thế nhưng em ngắt bỏ cách ly 3 đường out (chân 21, 22, 23) của kênh 2 của loa này thì lại không nóng nữa tuy nhiên không có âm ra loa.
                        À em quên nữa, phần out kênh 1 và kênh 2 của loa này nó đi vào 2 đầu để xuất loa luôn các bác ạ, 2 đầu này nó tới 1 board gồm trở, tụ và cuộn dây để lọc đưa ra 3 loa tress, mid với củ loa 3 tấc luôn ạ

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                          IC của bạn là loại ClassD
                          Nếu mạch của bạn ra 1 loa thì nó mắc kiểu BTL
                          Tần số băm xung của IC là gần 300 kHz nên chất lượng các linh kiện thụ động xung quanh ảnh hưởng tới hoạt động của nó khá nhiều .
                          Thực tế : khi mới bật , chưa cho tín hiệu thì IC khá nóng , nhưng khi cho tín hiệu , loa kêu khá to thì IC lại nguội .Điều này thì tôi ko giải thích được .
                          Có khi mạch ko kêu , thay mấy cái tụ hóa nằm ở sát chân cấp nguồn của IC thì OK . Tháo mấy tụ này ra đo thì thấy điện dung chỉ thay đổi chút ít , nhưng coi kĩ sẽ thấy nó hơi bị bạc mầu và hơi bị phồng ....
                          Bạn nên kiên trì kiểm tra xung quanh vì có thể IC chưa hỏng đâu ....
                          Cảm ơn bác thetung nhé.
                          Đúng bác ạ loa của em tại 2 đầu ra của 2 kênh nó vào loa luôn ạ thông qua board nhỏ gồm trở, tụ, cuộn dây để lọc thôi,board này em kiểm tra vẫn ổn ạ.
                          Bộ loa gồm 01 tress, 01 mid và 01 củ loa ạ, tất cả lấy công suất từ 2 kênh của ic đó ạ.
                          Dàn loa này em nghĩ là hàng ráp hết ấy, các chân linh kiện họ hàn không đẹp lắm, các tụ lọc vẫn ổn không có vết lạ bác à.
                          Mà lạ ở chỗ em cách ly 3 chân out của kênh 2 ( chân 21, 22,23) thì nó lại không nóng ạ.

Comment

Cảm ơn bác thetung nhé.
                            Đúng bác ạ loa của em tại 2 đầu ra của 2 kênh nó vào loa luôn ạ thông qua board nhỏ gồm trở, tụ, cuộn dây để lọc thôi,board này em kiểm tra vẫn ổn ạ.
                            Bộ loa gồm 01 tress, 01 mid và 01 củ loa ạ, tất cả lấy công suất từ 2 kênh của ic đó ạ.
                            Dàn loa này em nghĩ là hàng ráp hết ấy, các chân linh kiện họ hàn không đẹp lắm, các tụ lọc vẫn ổn không có vết lạ bác à.
                            Mà lạ ở chỗ em cách ly 3 chân out của kênh 2 ( chân 21, 22,23) thì nó lại không nóng ạ.
                            cách ly chân 23 rồi thì lấy điện đâu mà IC chạy để nóng được bạn ơi !!!... chân 23 là chân cấp nguồn B+ .

Comment

Tôi đã gặp trường hợp : Sau cuộn dây ở đầu ra có cái tụ 470nF nối xuống đất . Tụ đó bị đứt ( đo bằng cầu đo LRC mới phát hiện được ) . Khi đó IC và các điện trở ở đầu ra rất nóng , có cả làn khói nhè nhẹ bay lên ....

Comment

Về tác giả

Collapse

Thangbpvn Tìm hiểu thêm về Thangbpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X