Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp IC TDA 8920 CTH

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Hơ lỗi up rồi các bác ạ. Tối về em gửi sau nhé.
    Up bằng điện thoại khó quá. Hi

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
      À thì ra Llc và clc là thế à, trong sơ đồ có mà em chưa hình dung ra được, giờ mới biết.
      Em cảm ơn bác nhé, thông tin bổ ích lắm ạ. Hi

Còn việc em ngắt dây out 2 để thử với GND thì khi đó không có âm thanh bác ạ, vì kênh 2 lúc trước bị chạm nên em bỏ hết out2, vdd2 boot2 luôn ạ. Hi
      Không biết vậy thử có đúng chưa, mà không biết liệu có bị hư chỗ ngõ ra nữa không nhỉ?
      Em gửi các bác cái hình xem tạm nhé. ( thông cảm vì em đi làm sớm tới tối mới về nên mỗi ngày mò được 1 tí ạ)
      Hi gà điện tử như em mà lại cứ thích nghịch đôi khi làm các bác phải bận công, em rất cảm ơn ạ.
      Xem chân 6 (MODE) có bị mất 5V ko? Nếu mất là nó MUTE luôn đấy.
      Mà chân 14 có áp nguồn nuôi rồi hả?
      Thử OUT2 và GND xem có tiếng ko?

Comment

Tối qua về mưa to quá em chưa gửi được. Em gửi kèm hình các bác xem rồi chỉ em nhé.
        Chúc cả nhà ngày mới vui vẻ ạ.

Comment

Cái này là sao bác thetung em không rành loại này nên không hiểu mong bâc nói rõ ạ.
          Với con IC này , khi chưa có tín hiệu đầu vào , các đầu out 1,2 của nó có : Điện áp dạng xung vuông , tần số khoảng 300 kHz , độ rỗng là 1;1 , biên độ gần bằng điện áp + - của nguồn cấp ..... vì vậy phải có cái L , C đó để điện áp ra tới loa là 0V .Trong mạch thương mại , sau cái LC đó còn 1 mạch LC mắc song song nữa để ngăn triệt để xung tần số cao ra loa ....

Comment

Dạ em cảm ơn bác @thetung
            Ở gần cái jac ra 4 pin mà chỉ có 2 pin ngoài cùng để xuất loa thôi, gần đó có cặp L, C đó có phải điều bác đang nói tới không ạ, con L thì em không có mạch đo L xem có bị chạm hay sai độ tự cảm không, chỉ có mỗi cái VOM thì nó chưa đứt thôi ạ, còn 2 con tụ thì em có cái đồng hồ đo tụ cũng khá chính xác, giá trị em đo được cũng khá chính xác ạ. Tụ ghi "u33k63" mà em đo 1 cái lên 330 với 1 cái lên 336 thì chắc ổn bác ha.
            Chỗ 2 chân ra loa đó nó có qua 1 bộ phân tần rồi chia cho 3 loa bác à, giả sử em lấy củ bass nối tại 2 chân ra này mà không qua phân tần thì nếu ic còn tín hiệu ra thì vẫn nghe được đúng không ạ.
            Mà em thử rồi lúc trước chạm kênh 2 thôi, em thử kênh 1 với GND cũng không lên, mà thử cả 2 kênh thì loa ra nó cứ giật giật nghe rồ to lắm ạ.
            Còn chỗ chân 6 mute bác trthnguyen nói em chưa kịp đo lại nữa, để tối về em chọt tí nữa rồi nói kết quả cho các bác sau nhé.
            Em cảm ơn nhé.

Comment

Dạ em cảm ơn bác @thetung
              Ở gần cái jac ra 4 pin mà chỉ có 2 pin ngoài cùng để xuất loa thôi, gần đó có cặp L, C đó có phải điều bác đang nói tới không ạ, con L thì em không có mạch đo L xem có bị chạm hay sai độ tự cảm không, chỉ có mỗi cái VOM thì nó chưa đứt thôi ạ, còn 2 con tụ thì em có cái đồng hồ đo tụ cũng khá chính xác, giá trị em đo được cũng khá chính xác ạ. Tụ ghi "u33k63" mà em đo 1 cái lên 330 với 1 cái lên 336 thì chắc ổn bác ha.
              Chỗ 2 chân ra loa đó nó có qua 1 bộ phân tần rồi chia cho 3 loa bác à, giả sử em lấy củ bass nối tại 2 chân ra này mà không qua phân tần thì nếu ic còn tín hiệu ra thì vẫn nghe được đúng không ạ.
              Mà em thử rồi lúc trước chạm kênh 2 thôi, em thử kênh 1 với GND cũng không lên, mà thử cả 2 kênh thì loa ra nó cứ giật giật nghe rồ to lắm ạ.
              Còn chỗ chân 6 mute bác trthnguyen nói em chưa kịp đo lại nữa, để tối về em chọt tí nữa rồi nói kết quả cho các bác sau nhé.
              Em cảm ơn nhé.
              Cái L thì nó to lắm (ý là dây quấn to lắm), to hơn dây quấn côn loa, hơn nữa trong IC có mạch bảo vệ quá dòng làm sao mà cháy đc cuộn dây, con sai trị số thì ko có.

Comment

Nguyên văn bởi thetung Xem bài viết
                Tôi đã gặp trường hợp : Sau cuộn dây ở đầu ra có cái tụ 470nF nối xuống đất . Tụ đó bị đứt ( đo bằng cầu đo LRC mới phát hiện được ) . Khi đó IC và các điện trở ở đầu ra rất nóng , có cả làn khói nhè nhẹ bay lên ....
                Bác cho em hỏi cái tụ đó nằm ở khoảng nào trong mạch cs với ic này ạ?

Comment

Các bác cho em hỏi nhé.( trthnguyen ; thetung ...)
                  Chân 6 của ic em đo với GND mà không có áp bác à. Hình như nó để trống luôn ý.
                  Tại 2 chân nguồn là VddP1 và VddP2 áp vào là 29V DC, mà em đo chân Out1 và Out 2 thì nó là -29 V bác ạ. Kể cả khi có hay không có kết nối âm thanh đầu vào nó cũng là -29V so với GND của 2 đầu ra Out1 và Out2.
                  Hi các bác giúp em kiểm tra kỹ hơn được không ạ. Mấy ngày nữa em sắp xếp đi sg để mua ic về thay thử mà chưa biết có phải do mỗi ic không thôi.

Comment

Còn cái này chỉ là phân tần thôi đúng không ạ. Và nếu bỏ qua cái này mà lắp loa vô trực tiếp ( củ bass) thì vẫn nghe được đúng không ạ.

Comment

Còn cái này chỉ là phân tần thôi đúng không ạ. Và nếu bỏ qua cái này mà lắp loa vô trực tiếp ( củ bass) thì vẫn nghe được đúng không ạ.
                      Đúng, là phân tần, lắp bass trực tiếp không phân tần cũng đc.

Comment

Các bác cho em hỏi nhé.( trthnguyen ; thetung ...)
                        Chân 6 của ic em đo với GND mà không có áp bác à. Hình như nó để trống luôn ý.
                        Tại 2 chân nguồn là VddP1 và VddP2 áp vào là 29V DC, mà em đo chân Out1 và Out 2 thì nó là -29 V bác ạ. Kể cả khi có hay không có kết nối âm thanh đầu vào nó cũng là -29V so với GND của 2 đầu ra Out1 và Out2.
                        Hi các bác giúp em kiểm tra kỹ hơn được không ạ. Mấy ngày nữa em sắp xếp đi sg để mua ic về thay thử mà chưa biết có phải do mỗi ic không thôi.
                        Thế chân 17 và 20 (VSSP) có -29V phải ko?
                        Giữa chân 17 và 16 có bị chạm ko? (bao nhiêu ohm?)
                        Giữa 20 và 21 có bị chạm ko?

Comment

Dạ bác em mới đo kq là.
                          Chân 17 và 20 so với GND là -29V
                          ​​​​​​R16 17 : 7ohm
                          R20 21 : 70ohm
                          đầu ra out 1 và 2 mà luôn có áp vậy là hư rồi phải không các bác?

Comment

Dạ bác em mới đo kq là.

Comment

Dạ bác em mới đo kq là.
                              Chân 17 là chân S của mosfet nội trong IC, còn chân 16 là D, đo mà có trở kháng thấp như vậy (theo cả 2 chiều) thì mosfet nội toi rồi (chuẩn phải là vô cùng nếu không có linh kiện xen giữa 2 chân này).
                              Tương tự chân 20 và 21 cũng vậy.
                              Như vậy là toi cả 2 kênh rồi.
                              Thay IC thôi.

Comment

Hi Thế em cảm ơn bác nhé.
                                Cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo ạ. Để em thay ic xong kết quả báo lại các bác sau nhenhé.
                                Chúc mọi người sức khỏe ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

Thangbpvn Tìm hiểu thêm về Thangbpvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X