Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách xác định cực âm dương

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách xác định cực âm dương

em có cục nguồn DC nhưng ko biết cực âm dương,lại ko có đồng hồ,vậy với 1 bóng đèn và một diode loại có vòng trắng ở đầu,các bạn chỉ cho em cách xác dịnh cực âm dương với ,em cám ơn Click image for larger version

Name:	21PvnFe0sZL.jpg
Views:	26535
Size:	7.5 KB
ID:	1703945

Câu hỏi giống như bài tập ấy nhỉ. Mắc nối tiếp diot và bóng đèn rồi gắn vào nguồn điện, đảo tới đảo lui sao cho đèn sáng. Khi đó vòng tròn trắng nằm phía dây nào thì dây đó âm.

Giải thích: Diot dẫn điện khi cực anod nối với điện dương, cathod (có vòng trắng) nối với điện âm. Bóng đèn để hạn chế dòng điện không quá lớn và để chỉ thị có dòng điện đi qua.
    sau.ph

Comment

Bạn không nói xài đèn nào (led nó khác dây tóc) vì bạn không đề cập nguồn bao nhiêu V và không có điện trở nên mình mặc định là bóng đèn dây tóc.
      Nếu mọi thứ đều ổn, không có hư hỏng thì như hình mà làm.
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

kiến thức về điện của tôi hạn hẹp quá,cám ơn bạn,như bạn hoahauvn2 nói thì dây âm là nơi ko có vòng trắng

Comment

Bạn xem lại 2 hình phía trên (đèn sáng) ấy. Không có vòng là dương. Có vòng nối với âm (qua bóng đèn).

Bóng đèn có thể nối với đầu không có vòng của diod. Cách xác định cũng tương tự như vậy.
          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi jhony Xem bài viết
            kiến thức về điện của tôi hạn hẹp quá,cám ơn bạn,như bạn hoahauvn2 nói thì dây âm là nơi ko có vòng trắng
            Tùy theo chiều diod thôi nếu bạn xoay đầu không có vòng trắng về phía đèn thì khi đèn sáng thì dây phía vòng trắng là dây âm như TLM nêu .

Comment

cám ơn các bạn nhiều.......

Comment

Về tác giả

Collapse

jhony Tìm hiểu thêm về jhony

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X