Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tần số điện lưới Việt Nam

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tần số điện lưới Việt Nam

Chào các bác, em có tranh luận với 1 người về tần số điện dân dụng và điện sản xuất ở Việt Nam. Từ trước đến giờ trong sách trong vở em đều được học là tần số điện lưới Việt Nam là 50Hz. Vậy mà bác kia bảo là sai, tần số điện lưới Việt Nam là 60Hz. Nay em xin bác nào có oscilloscope, xin hãy làm 1 phép đo dùm em, và chụp cái hình lên làm bằng chứng với ạ. Em xin cám ơn rất nhiều.

Quên đi và khỏi cần đo

Comment

Nguyên văn bởi hanhborn Xem bài viết
      Chào các bác, em có tranh luận với 1 người về tần số điện dân dụng và điện sản xuất ở Việt Nam. Từ trước đến giờ trong sách trong vở em đều được học là tần số điện lưới Việt Nam là 50Hz. Vậy mà bác kia bảo là sai, tần số điện lưới Việt Nam là 60Hz. Nay em xin bác nào có oscilloscope, xin hãy làm 1 phép đo dùm em, và chụp cái hình lên làm bằng chứng với ạ. Em xin cám ơn rất nhiều.
      VN dùng điện 50Hz, ai mà chẳng biết! Các máy phát điện sử dụng ở VN cũng ghi rõ 50Hz. Còn muốn "mõ tre, sách in" thi có văn bản 39/2015/TT-BCT, ngày 18 tháng 11 năm 2015 của Bộ Công Thương ghi rõ rằng:
      "Mục 1. YÊU CẦU KỸ THUẬT
      Điều 4. Tần số
      Tần số danh định trong hệ thống điện quốc gia là 50 Hz. Trong điều kiện bình thường, tần số hệ thống điện được dao động trong phạm vi ± 0,2 Hz so với tần số danh định. Trường hợp hệ thống điện chưa ổn định, tần số hệ thống điện được dao động trong phạm vi ± 0,5 Hz so với tần số danh định."

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Quên đi và khỏi cần đo
        Nói như bác thì em cám ơn.

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết

VN dùng điện 50Hz, ai mà chẳng biết! Các máy phát điện sử dụng ở VN cũng ghi rõ 50Hz. Còn muốn "mõ tre, sách in" thi có văn bản 39/2015/TT-BCT, ngày 18 tháng 11 năm 2015 của Bộ Công Thương ghi rõ rằng:
          "Mục 1. YÊU CẦU KỸ THUẬT
          Điều 4. Tần số
          Tần số danh định trong hệ thống điện quốc gia là 50 Hz. Trong điều kiện bình thường, tần số hệ thống điện được dao động trong phạm vi ± 0,2 Hz so với tần số danh định. Trường hợp hệ thống điện chưa ổn định, tần số hệ thống điện được dao động trong phạm vi ± 0,5 Hz so với tần số danh định."
          Ok, luật nói rõ là được rồi. Nhưng cứ phải có bằng chứng sắt đá để đập vô mặt cái thằng cứ thích tỏ ra nguy hiểm kia bác ạ. Cám ơn bác rất nhiều. Em hóng tiếp.

Comment

Vớ vẩn quá. 60 héc cái con khỉ gió. Tớ đã từng vào nhà máy thủy điện hòa bình nó có cái đồng hồ to đùng nhấp nhảy 49 đến 50 héc...

Comment

Còn cần bằng chứng thì đây. Video hẳn hoi chứ ảnh làm gì. Mở ra đập vào mặt cái thèg đó...
              https://youtu.be/tdUBOF1saPY
              https://youtu.be/ZSFQfgO3UMI

Comment

Đây ... !
                http://www.dientuvietnam.net/forums/...A%A5u-qu%C3%A1
                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Lại uống rượu say, chè chát, xong rồi cãi nhau. Phải ko bác Dương.

Thanh niên bây giờ nói chuyên như mơ ngủ, hoặc ngáo đá. Đến như kỹ sư mà canh cua nấu với gì cũng ko biết.

Ở nhà có vài chục thiết bị điện. Ngay như cái nồi cơm thường - ko phải cao tần nhé - ấm điện, phích điện có khi nó còn ghi bao nhiêu "héc" ấy chứ.

Mấy cái luống đơn giản này có khi trò truyện lại dài....

Comment

Nguyên văn bởi Mèo mướp Xem bài viết
                    Vớ vẩn quá. 60 héc cái con khỉ gió. Tớ đã từng vào nhà máy thủy điện hòa bình nó có cái đồng hồ to đùng nhấp nhảy 49 đến 50 héc...
                    Em chưa vào đó bao giờ. À mà tưởng sau khi ra khỏi máy phát người ta còn xử lí lại tần số rồi mới tăng áp đi xa chứ bác.

Comment

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                      Lại uống rượu say, chè chát, xong rồi cãi nhau. Phải ko bác Dương.

Thanh niên bây giờ nói chuyên như mơ ngủ, hoặc ngáo đá. Đến như kỹ sư mà canh cua nấu với gì cũng ko biết.

Ở nhà có vài chục thiết bị điện. Ngay như cái nồi cơm thường - ko phải cao tần nhé - ấm điện, phích điện có khi nó còn ghi bao nhiêu "héc" ấy chứ.

Mấy cái luống đơn giản này có khi trò truyện lại dài....
                      Là em bác ạ. Không phải bác Dương. Nhưng đúng là uống rượu, có say nhưng em vẫn kiểm soát đc. Ông ấy kêu ông ấy là kĩ sư điện lực. Ông ấy hỏi em tần số điện dân dụng Việt Nam, em nói là 50Hz. Ông ấy cười rồi lắc đầu, em hỏi sai à. Ông ấy bảo là 60Hz. Em thấy khó tin nên lên đây hỏi. Vì em biết, về lĩnh vực điện tử thì ở Việt Nam, trang dientuvietnam tập trung toàn nhân tài. Hỏi ở đây là chắc nhất.
                      À mà em xin trả lời là canh cua nấu với rau đay là món ăn khá ngon, ngoài ra có thể biến thể nấu với cà chua ăn với bún cũng rất ngon. Còn mấy cái phích cắm, thiết bị điện nhà em nó ghi 50 - 60Hz. Nên em mới hỏi bác ạ.

Comment

Em xin cám ơn tất cả các bác.

Comment

Em chưa vào đó bao giờ. À mà tưởng sau khi ra khỏi máy phát người ta còn xử lí lại tần số rồi mới tăng áp đi xa chứ bác.
                          Người ta tăng áp để truyền tải chứ không thay đổi tần số!

Comment

Nói như bác thì em cám ơn.
                            Việc xác định tần số điện lưới là việc rất dễ thực hiện. Chắc cú thì osc đo dạng sóng, tần số (nhiều người có). Cách sinh viên thì với 5 chục nghìn linh kiện là chế thiết bị đo được. Cho nên việc tần số lưới là 60 Hz và tất cả mọi người trong ngành đều chắc cú là 50Hz mà không có phản ứng gì là việc rất hoang đường. Nên khỏi cần đo làm gì

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết

Việc xác định tần số điện lưới là việc rất dễ thực hiện. Chắc cú thì osc đo dạng sóng, tần số (nhiều người có). Cách sinh viên thì với 5 chục nghìn linh kiện là chế thiết bị đo được. Cho nên việc tần số lưới là 60 Hz và tất cả mọi người trong ngành đều chắc cú là 50Hz mà không có phản ứng gì là việc rất hoang đường. Nên khỏi cần đo làm gì
                              Có lẫn lộn giữa 50 và 60Hz chăng?

Comment

Về tác giả

Collapse

hanhborn Tìm hiểu thêm về hanhborn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X