Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần chỉ giúp điện trở 5v dc hạ xuống 3v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần chỉ giúp điện trở 5v dc hạ xuống 3v

có củ sạc điện thoại out 5v 1a
    tui muốn gắn điện trở vào hạ xuống 3v để câu đèn led
    theo bác kia chỉ tui mua điện trở 50 ôm nhưng ko có chỉ có 47 nên tui mua luôn
    câu vào đo điện có 2v đèn ko sáng lắm
    tui lấy 2 que của đồng hồ cắm trực tiếp vào chân đèn led thì sáng hơn
    tui dùng dồng hồ khác đo 2 que này thì đến 2.9v đèn sáng hơn
    vậy cho hỏi điện trở bao nhiêu ôm để hạ từ 5 xuống 3v vậy
    cái đèn usb này cực sáng luôn tui đo điện là 2.9v đầu vào 5v
    4 con đen đen ở gần đầu usb là điện trở dán phải ko nó có số 200 tui để nguyên vậy đo thử có 5.7 ôm
    ai biết chỉ với

Sao phải giảm xuống 3 v bo mạch có cổng usb thì nguồn mặc định là 5 volt sau đó hạn dòng bằng 4 con trở dán rồi mới cấp cho led .

Comment

200 ghi trên thân con trở smd là 20 ohm , Với 4 con mắc song song => R = 5 ohm , nhưng do sai số nên bạn đo được là 5.7 ohm.
      Mình không biết về dòng qua con led lắm nhưng hướng dẫn bạn như sau :
      Tính toán giá trị điện trở: ( áp nguồn - áp bạn cần ra ) / ( dòng điện bạn cần ra ) .
      Công suất trở : P = R*I*I .
      -Giả sử dòng qua mỗi led trên là 10mA , 3.3VDC.
      ==> 8 led = 80mA.
      Điện trở = (5-.3.3)/80mA = 21.25 ohm. => chọn trở 22 ohm.
      Công suất trở = 22*80mA*80mA = 0.1408 W => chọn trở công suất 1/4W ( đa số trở đều bán loại công suất này).
      Do mình đoán về dòng của led của bạn là 10mA , nếu có hơn thì bạn tính toán lại nha )

Comment

bạn có thể dùng mạch cầu phân áp là nhưng cũng phải tính toán số dòng.
        Hoặc không mắc nối tiếp thẳng luôn. theo mình bạn nên dùng biến trở mắc nối tiếp rồi vặn từ từ

Comment

Đèn đó chạy thẳng điện 5v luôn cần gì thêm trở
          Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

[QUOTE=maitienloc;n1710460]Đèn đó chạy thẳng điện 5v luôn cần gì thêm trở [/QUđèn này dùng điện 5v cổng usb nhưng tui dùng làm đèn hồ hồ cá quá sáng nên muốn hạ xuống 3v

Comment

[QUOTE=thocon004;n1710478]
              Nguyên văn bởi maitienloc Xem bài viết
              Đèn đó chạy thẳng điện 5v luôn cần gì thêm trở [/QUđèn này dùng điện 5v cổng usb nhưng tui dùng làm đèn hồ hồ cá quá sáng nên muốn hạ xuống 3v
              Điện trở có thể giảm điện áp nhưng giảm bao nhiêu PHỤ THUỘC VÀO TẢI, cho nên bạn hỏi từ 5V giảm xuống 3V dùng trở gì thì không ai trả lời được, trừ khi bạn có nguồn 3V (2 cục pin Con Thỏ chẳng hạn) cấp cho cái LED của bạn rồi đo dòng thì sau đó mới tính toán được trở.

Có cách khác là bạn dùng diode vì mỗi diode (loại thường) giảm được trung bình 0.7V mà không phụ thuộc nhiều vào tải, 3 con mắc nối tiếp giảm được 2V rồi.

Cách cuối cùng hiệu quả nhất là bạn mua module giảm áp, khi đó bạn có thể dễ dàng điều chỉnh mà không phải tính toán:
              https://shopee.vn/M%E1%BA%A1ch-H%E1%...758.1349543163

Comment

[QUOTE=trthnguyen;n1710495]
                Nguyên văn bởi thocon004 Xem bài viết

Điện trở có thể giảm điện áp nhưng giảm bao nhiêu PHỤ THUỘC VÀO TẢI, cho nên bạn hỏi từ 5V giảm xuống 3V dùng trở gì thì không ai trả lời được, trừ khi bạn có nguồn 3V (2 cục pin Con Thỏ chẳng hạn) cấp cho cái LED của bạn rồi đo dòng thì sau đó mới tính toán được trở.

Có cách khác là bạn dùng diode vì mỗi diode (loại thường) giảm được trung bình 0.7V mà không phụ thuộc nhiều vào tải, 3 con mắc nối tiếp giảm được 2V rồi.

Cách cuối cùng hiệu quả nhất là bạn mua module giảm áp, khi đó bạn có thể dễ dàng điều chỉnh mà không phải tính toán:
                https://shopee.vn/M%E1%BA%A1ch-H%E1%...758.1349543163
                Người ta hỏi dùng điện trở gì để hạ áp thì bro lại chỉ người ta cách làm khác đi.

Comment

[QUOTE=TeppiVN;n1710496]
                  Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Người ta hỏi dùng điện trở gì để hạ áp thì bro lại chỉ người ta cách làm khác đi.
                  Người ta hỏi để áp dụng luôn chứ ko phải hỏi để học tập nên mình chỉ những cách hiệu quả cao hơn thôi, dùng trở thì phải biết dòng điện của LED tại 3V rồi mới tính được, bạn có thấy phức tạp ko? Mà dòng đó thì mình làm sao biết được?
                  Mà theo bạn thì dùng trở gì?

Comment

[QUOTE=trthnguyen;n1710500]
                    Nguyên văn bởi TeppiVN Xem bài viết

Người ta hỏi để áp dụng luôn chứ ko phải hỏi để học tập nên mình chỉ những cách hiệu quả cao hơn thôi, dùng trở thì phải biết dòng điện của LED tại 3V rồi mới tính được, bạn có thấy phức tạp ko? Mà dòng đó thì mình làm sao biết được?
                    Mà theo bạn thì dùng trở gì?
                    Đúng như bạn nói là điện trở để "hạn dòng" tức là nó chặn dòng điện (I) nên điện áp giữa hai đầu trở sẽ có chênh lệch. Nếu như không biết dòng là bao nhiêu mà hỏi dùng điện trở gì thì không ai trả lời được. Nhưng dù sao người ta hỏi dùng điện trở thì bạn cũng nên cho người ta 1 ví dụ cụ thể. Ví dụ thông thường led thì dòng của nó tầm 10 đến 30mA, dựa vào đó mà tính thôi. R=(5V-3V)/0,03A=67ohm. Với dòng 0,03A của tải thì công suất của điện trở = RxIxI=67x0,03x0,03=0,0603W nên chọn con trở có công suất 1/4W là đủ với 1 bóng
                    Nhìn như cái hình thì có vẻ là bóng đấu song song. Nói chung việc tính toán là khá rắc rối.

Nếu muốn đỡ phải tính toán lằng nhằng thì tốt nhất bỏ xèng ra đi mua như bạn trthnguyen đã bảo.

Comment

Con led đó loại 5730, thông thường là 0.5W/150mA. Thường chỉ xài 50%, cứ tính dòng 70mA là ok.

Comment

Nguyên văn bởi thocon004 Xem bài viết
                        đèn này dùng điện 5v cổng usb nhưng tui dùng làm đèn hồ hồ cá quá sáng nên muốn hạ xuống 3v
                        Sáng quá thì gỡ bớt điện trở ra.

Điện trở 47 ôm mà sáng mờ hơn que đo đồng hồ thì chắc là lấy lộn điện trở 4k7 rồi.

sau.ph

Comment

[QUOTE=TeppiVN;n1710501]
                          Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Đúng như bạn nói là điện trở để "hạn dòng" tức là nó chặn dòng điện (I) nên điện áp giữa hai đầu trở sẽ có chênh lệch. Nếu như không biết dòng là bao nhiêu mà hỏi dùng điện trở gì thì không ai trả lời được. Nhưng dù sao người ta hỏi dùng điện trở thì bạn cũng nên cho người ta 1 ví dụ cụ thể. Ví dụ thông thường led thì dòng của nó tầm 10 đến 30mA, dựa vào đó mà tính thôi. R=(5V-3V)/0,03A=67ohm. Với dòng 0,03A của tải thì công suất của điện trở = RxIxI=67x0,03x0,03=0,0603W nên chọn con trở có công suất 1/4W là đủ với 1 bóng
                          Nhìn như cái hình thì có vẻ là bóng đấu song song. Nói chung việc tính toán là khá rắc rối.

Nếu muốn đỡ phải tính toán lằng nhằng thì tốt nhất bỏ xèng ra đi mua như bạn trthnguyen đã bảo.
                          Khổ, vấn đề là người ta không muốn LED nó sáng trưng nên cũng không biết dòng bao nhiêu là thích hợp

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                            Con led đó loại 5730, thông thường là 0.5W/150mA. Thường chỉ xài 50%, cứ tính dòng 70mA là ok.
                            Vấn đề chủ thớt không muốn nó sáng quá bác ạ, sợ chói mắt mấy con cá

Comment

Cái led đó cỡ 3, 4W, vậy cho nó chạy 0.5W thôi là đủ mờ rồi.
                              (5-3)/0.15=13.3R. Lắp thử cái 15 ôm 1W xem được chưa. Tối quá thì giảm R

Comment

Về tác giả

Collapse

thocon004 Tìm hiểu thêm về thocon004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X