Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hướng dẫn làm mạch cảm biến tự động khi sụt áp và quá áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hướng dẫn làm mạch cảm biến tự động khi sụt áp và quá áp

Xin chào các bác!
    Em có vấn đề xin phép được các bác tư vấn ạ.
    Tình hình là nhà em trên núi, mới bán được 2 đàn lợn nên em vừa đầu tư lắp cái máy thuỷ điện ngồi. Vấn đề của em là cái máy nó phát điện tuỳ theo lượng nước. Tức là khi nào em cần chiếu sáng ko thôi thì phải ra vặn cái van cho nó bé lại, khi nào em cắm cơm thì phải mở van cho nó to ra. Để ko dùng gì chạy tự do nó lên tận 400v. Nên lúc nào muốn dùng cái gì là toàn phải bảo bố em đo điện còn em chạy lên chỉnh van nước lúc nào nó ổn định mới thôi.
    Em học ít nên ko biết nhiều về cái này xin kính mong các bác tư vấn thiết kế dùm em làm cái mạch điện cảm biến để khi nào mà điện áp lên quá 250v thì nó sẽ điều khiển mô tơ quay để đóng bớt van nước lại. Còn khi nào điện áp dưới 180v thì điều khiển mô tơ để mở van nước ra. Cho ổn định trong khoảng 180 - 250v.
    Em xin cảm ơn và hậu tạ !

Có thể sử dụng ngay mạch điều khiển của ổn áp nào đó như Lioa chẳng hạn. Động cơ quay để chỉnh van điều tiết tăng giảm lượng nước.

Comment

Cho m hỏi bạn đường nước chảy vào tua bin bạn để tự nhiên hay có đắp bờ kè gì không? Và nước ở đó lên xuống thất thường không ?Và dòng chảy ở đó có lưu lượng lớn lắm không?

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
        Cho m hỏi bạn đường nước chảy vào tua bin bạn để tự nhiên hay có đắp bờ kè gì không? Và nước ở đó lên xuống thất thường không ?Và dòng chảy ở đó có lưu lượng lớn lắm không?
        Em có đắp, nên nước chảy ổn định, em đi ống phi 90, lưu lượng là 20l/s

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
          Có thể sử dụng ngay mạch điều khiển của ổn áp nào đó như Lioa chẳng hạn. Động cơ quay để chỉnh van điều tiết tăng giảm lượng nước.
          Có cách nào để làm một cái ổn áp mà nguồn áp vào đến 400v ko bác

Comment

Điều khiển bằng van đáp ứng chậm lắm. Mỗi khi nồi cơm ngắt là điện áp vọt lên mất giây sau mới giảm xuống được. Nó chỉ dùng để điều áp thô thôi. Nên có thêm một bộ ổn áp đáp ứng nhanh nữa, thí dụ như ổn áp kiểu shunt từ của Liên Xô. Hoặc nạp vào ắc qui rồi inverter ra 220.

Công suất máy phát của bạn bao nhiêu?
            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong Xem bài viết

Có cách nào để làm một cái ổn áp mà nguồn áp vào đến 400v ko bác
              Chênh lệch điện áp càng lớn thì tổn hao điện càng lớn và tốn vật tư để chế ổn áp.
              Đơn giản là điều tiết lượng nuớc (điều áp thô), và dùng ổn áp (mua loại bán sẵn trên thị trường) tại nhà là ổn

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
                Nhớ dùng cả công tắc hạn chế 2 phía như trong ổn áp nhé!

Comment

Mình có ý tưởng với chủ thớt thế này, các bạn xem tính khả thi rồi góp thêm ý kiến

Bạn xem cốt tuabin có thể chế cháo thêm chi tiết cơ khí không, nếu được thì lắp thêm dạng bố thắng ly tâm (điều chỉnh được), để ổn áp thô. Sau đó mới dùng ổn áp tinh bằng phương pháp khác

Chúc thành công

Comment

Chào bạn. Rất vui vì bạn đã cố gắng mặc dù điều kiện hơi khó khăn.
                    ở đây mình góp ý. Bạn nên xem kỹ #6 #7 #8 #9 nhé. Tốt nhất kết hợp cả điều tiết thô và tinh chỉnh bằng ổn áo luôn.
                    Nếu gia đình b ít dùng thiết bị cao cấp thì có lẽ không cần thiết phải nạp acquy và invector 220 vì tốn kém hơn.
                    Phần lọc thô mình nghĩ b tham khảo kiểu này xem địa thế chỗ b dễ làm k nhé.
                    bạn có lắp bờ kè và ống xả là phi 90 rồi và có nói lượng nước khá ổn định (nhưng có lẽ vì thời tiết mà nước lúc cao thấp làm vận tốc nước tác động vào tua bin thay đổi).
                    Giải pháp bạn thiết kế máy phát với trục tua bin nằm ngang, và có thể chỉnh độ cao thấp (nâng cao hạ thấp so với mặt nước phía sao ống xả kiểu bập bênh) đồng thời có 1 cây sắt 1 đầu gắn vào phía motor phát điện, 1 đầu còn lại vòng ra trước ống xả, tại đầu này có gắn phao nước và chỉnh độ cong cây sắt này sao cho phù hợp mực nước dâng cao hay hạ thấp thì phía ống xả đều ngập tua bin 1 khoảng đủ dải áp ra mà b cần. (Tuy nhiên cách này thì cánh quạt tua bin làm kiểu gì sẽ ảnh hưởng tới áp ra nữa, giả sử 1 cánh tua bin là liền hay là có các rãnh cũng ảnh hưởng áp ra)

Đây chỉ là xử lý phần thô đơn giản nhất mà khmà tốn kém làm thêm phần điện để đóng mở van nước .Còn phần ổn áp nên tham khảo các pro sẽ có loại phù hợp cho b.
                    Thân chào!

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                      Điều khiển bằng van đáp ứng chậm lắm. Mỗi khi nồi cơm ngắt là điện áp vọt lên mất giây sau mới giảm xuống được. Nó chỉ dùng để điều áp thô thôi. Nên có thêm một bộ ổn áp đáp ứng nhanh nữa, thí dụ như ổn áp kiểu shunt từ của Liên Xô. Hoặc nạp vào ắc qui rồi inverter ra 220.

Công suất máy phát của bạn bao nhiêu?
                      Công suất máy của em được 3,5kw. Em cũng xem mấy loại ổn áp nhưng ko thấy có loại nào nguồn áp vào đến 400v

Comment

Nguyên văn bởi 75mhz Xem bài viết
                        Mình có ý tưởng với chủ thớt thế này, các bạn xem tính khả thi rồi góp thêm ý kiến

Bạn xem cốt tuabin có thể chế cháo thêm chi tiết cơ khí không, nếu được thì lắp thêm dạng bố thắng ly tâm (điều chỉnh được), để ổn áp thô. Sau đó mới dùng ổn áp tinh bằng phương pháp khác

Chúc thành công
                        máy của em thế này có chế được ko ạ. Tuabin nó liền luôn ở phí dưới máy

Comment

400V thì phải đặt hàng. Hoặc là quấn thêm 1 biến áp 400V/250V rồi mới đưa vào ổn áp. Nhưng mà vẫn chưa giải quyết được vấn đề tốc độ đáp ứng.
                          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong Xem bài viết
                            máy của em thế này có chế được ko ạ. Tuabin nó liền luôn ở phí dưới máy
                            Để chỉnh lưu lượng nước mà bạn dùng van này thì phí quá. Chỉ cần chế 1 van bướm giống như trong bình xăng con (chế hoà khí). Chỉ cần 1 lực nhỏ cũng xoay được. Có thể dùng nam châm điện để điều khiển van này: Khi điện áp tăng cao nam châm hút mạnh xoay ngang cánh bướm chặn bớt nước lại. Điện yếu thì lò xo kéo van trở về vị trí nằm dọc. Có thể mắc nối tiếp nam châm điện với diod zenner (hoặc mạch điện tương đương với zenner) để van chỉ hoạt động khi điện áp > mức cài đặt, ví dụ dưới 180V thì van mở hoàn toàn, trên 200V khép nhỏ lại.

Để bảo vệ khi điện áp tăng vọt thì có 1 cách cùi bắp là dùng máy biến áp hàn cũ giữ nguyên cuộn sơ cấp, quấn lại cuộn thứ cấp ra 220V. Đặc điểm máy biến áp hàn là làm việc ở vùng bão hoà nên điện áp vào có tăng thì điện áp ra cũng không tăng nhiều. Khuyết điểm là khi điện áp cao thì biến áp bị nóng, điện áp ra bị xén ngọn không còn sin nữa. Cách khắc phục là điều chỉnh máy phát cho điện áp hơi thấp 1 chút (khoảng 200V). Cách này chỉ áp dụng cho nguồn công suất thấp, thời gian quá áp ngắn, nếu không cháy luôn biến áp.
                            sau.ph

Comment

Nếu từ nhà ra máy phát không quá xa và có đủ tiền mua vật tư thì thớt mua cái van điều khiển bằng mô tơ đóng mở cánh bướm loại 12 vdc lắp hộp điều khiển có 2 nút nhấn đóng mở và đồng hồ báo vac .Khi sử dụng cắm tải nhấn nút mở cho đến khi đủ vac , khi tắt nhấn nút đóng đến khi đổng hồ báo 0 vac còn muốn ổn áp tự động thì thớt kiếm cái mạch điều khiển mô tơ trong ổn áp lioa ráp vô nhưng dùng cái này thì khi tắt thớt cũng phải thò tay nhấn nút đóng van để khỏi hao nước .

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhthuong Tìm hiểu thêm về dinhthuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X