Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các anh giúp e làm một mạch ổn áp được không ạ!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các anh giúp e làm một mạch ổn áp được không ạ!

hiện tại e có một máy biến áp có đầu ra 24VAC.
    E muốn làm một mạch ổn áp cáo đầu ra 24 VDC và một đầu ra 5 VDC ạ!
    E có thử làm nhưng khi qua cầu diode thì lại đo ra nguồn 30vDC ạ! e có dùng tụ 35v-2200uF thì nó lại bị phù và nóng!
    các bác giúp e với ạ!
    e xin cảm ơn!

Ssungpham bạn dùng nguồn làm gì, cho việc học?
    công suất bao nhiêu, tải .... cần dòng bao nhiêu ampere ?
    có sơ đồ thì đưa lên.
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi Ssungpham Xem bài viết
      E có thử làm nhưng khi qua cầu diode thì lại đo ra nguồn 30vDC ạ! e có dùng tụ 35v-2200uF thì nó lại bị phù và nóng!
      các bác giúp e với ạ!
      e xin cảm ơn!
      Tại sao lại cần đầu vào đúng 24V? Đã là ổn áp thì đầu vào 30V cũng được miễn là mạch cho phép.
      Sao không dùng tụ 50V?
      Bạn cần làm mạch để học hỏi hay muốn sử dụng đơn thuần? Nếu chỉ muốn có mạch sử dụng ngay thì mua các module buck với giá rất rẻ.

Comment

Bạn mua module này , áp ra chỉnh từ 1.5v đến 30 , dòng max 3A

Comment

Tụ phù là đấu sai cực rồi. Dùng 7824, sau đó là 7805 thì sẽ có 24v và 5v.

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
            Tụ phù là đấu sai cực rồi.
            không đúng bạn à, đấu sai cực thì nổ như pháo. Bạn op gắn tụ không đủ áp, trường hợp ở post đầu tiên phải là gần 50V mới đúng. Tôi nhớ là x1.5 điện cần lọc.
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi phongltyt Xem bài viết
              Tụ phù là đấu sai cực rồi. Dùng 7824, sau đó là 7805 thì sẽ có 24v và 5v.
              Thế thì con 7805 sẽ rất nóng.
              Với điện áp vào ra quá chênh lệch như vậy nên dùng mạch buck, tiết kiệm điện, hiệu suất cao nên đỡ nóng.

Comment

các bác giúp e với ạ!
                e xin cảm ơn!
                thứ nhất, điện áp sau khi đi qua cầu diod là 0.9 x Vin x Căn 2. nên nguồn ra sau cầu 30V là bình thường.
                thứ 2. phải dùng tụ từ 1,5 đến 2 lần. điện áp<= 60% điện áp định mức tối đa.
                thứ 3. nếu bạn muốn dùng trong thời gian ngắn. dùng để test chẳng hạn, có thể cùng các chip dong linear như LM7824, LM7805 với giá khá rẻ, dễ thiết kế, lắp mạch. còn nếu dùng lâu dài, liên tục, yêu cầu hiệu suất cao. có thể dùng các dòng switch DCDC convetor giá thành không cao hơn bao nhiêu nhưng hiệu suất cao, nhược điểm là lắp mạch hơi cực

Comment

Nguyên văn bởi 09520038 Xem bài viết

thứ nhất, điện áp sau khi đi qua cầu diod là 0.9 x Vin x Căn 2. nên nguồn ra sau cầu 30V là bình thường.
                  thứ 2. phải dùng tụ từ 1,5 đến 2 lần. điện áp<= 60% điện áp định mức tối đa.
                  thứ 3. nếu bạn muốn dùng trong thời gian ngắn. dùng để test chẳng hạn, có thể cùng các chip dong linear như LM7824, LM7805 với giá khá rẻ, dễ thiết kế, lắp mạch. còn nếu dùng lâu dài, liên tục, yêu cầu hiệu suất cao. có thể dùng các dòng switch DCDC convetor giá thành không cao hơn bao nhiêu nhưng hiệu suất cao, nhược điểm là lắp mạch hơi cực
                  Bạn lấy đâu ra công thức này thế? Phải là Vin x căn 2 - 1.4V chứ.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Tại sao lại cần đầu vào đúng 24V? Đã là ổn áp thì đầu vào 30V cũng được miễn là mạch cho phép.
                    Sao không dùng tụ 50V?
                    Bạn cần làm mạch để học hỏi hay muốn sử dụng đơn thuần? Nếu chỉ muốn có mạch sử dụng ngay thì mua các module buck với giá rất rẻ.
                    cám ơn bác...
                    đầu vào 24v bì máy biến áp đó cho nguồn ra 24v
                    vì mình muốn học hỏi và đồng thời sử dụng luôn ạ

Comment

cám ơn bác...
                      đầu vào 24v bì máy biến áp đó cho nguồn ra 24v
                      vì mình muốn học hỏi và đồng thời sử dụng luôn ạ
                      Xin lỗi bạn mình đọc nhầm, bạn muốn 1 đầu ra 24V và 1 đầu 5V nhưng mình tưởng vào 24 ra 5.
                      Dùng mạch buck bạn nhé.
                      Ra 24V thì dùng LM2596T-adj (điều chỉnh điện áp ra bằng biến trở R4):
                      Click image for larger version

Name:	LM2596-LM2596S-ADJ-Power-supply-module-DC-DC-Step-down-module-5V-12V-24V-adjustable-Voltage.jpg
Views:	701
Size:	137.1 KB
ID:	1713340

Ra 5V thì dùng LM2596T-5.0, nó cố định 5V nên không cần biến trở (hoặc lắp mạch giống trên và chỉnh nếu bạn thích)
                      Click image for larger version

Name:	LM2596-on-ap-5V.jpg
Views:	637
Size:	42.9 KB
ID:	1713341

Comment

cám ơn bác ạ!
                        e có làm thử một mạch dùng 7815 và 7805. theo bác thì hiệu xuất nó có cao k và tuổi thọ nó có cao k ạ?
                        ​​​

Comment

cám ơn bác ạ!
                          e có làm thử một mạch dùng 7815 và 7805. theo bác thì hiệu xuất nó có cao k và tuổi thọ nó có cao k ạ?
                          ​​​
                          Từ 30V xuống 24V thì hiệu suất cao, còn từ 30V(hoặc 24V) xuống 5V thì hiệu suất không cao, có thể làm 7805 nóng và mau hư.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bạn lấy đâu ra công thức này thế? Phải là Vin x căn 2 - 1.4V chứ.
                            trước mình cũng dùng công thức giống bạn. nhưng vào làm trong công ty. mấy ông anh đưa cho cái công thức này nói dùng cái này chính xác hơn. cũng áp dụng 1 số lần thấy khá chính xác

Comment

cám ơn bác ạ!
                              ​​​
                              ủa, con 7815 là 15V chứ nhỉ sao lại là 24v?

Comment

Về tác giả

Collapse

Ssungpham Tìm hiểu thêm về Ssungpham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X