Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhà em dùng attomat 20A mà dây bình nóng lạnh bị chập cháy mà attomat ko nhảy?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhà em dùng attomat 20A mà dây bình nóng lạnh bị chập cháy mà attomat ko nhảy?

Nhà em dùng attomat 20A mà dây bình nóng lạnh bị chập cháy lên mà attomat ko nhảy là sao, có phải do at có dòng định mức lớn quá ko, tính an toàn như vậy kém quá, ko bằng dùng cầu chì rồi? các bác chỉ dùm e với

Dòng át không quá lớn đâu , có 2 trường hợp chạm dây nguồn AC 1 là cả 2 dây chạm trực tiếp vào nhau hay qua vật kim loại dẫn điện lúc này dòng rất lớn át nhảy , 2 là chạm qua 1 vật có điện trở hơi lớn như là qua 1 linh kiện hư hỏng nhưng chưa nối tắt hoàn toàn sẽ gây cháy linh kiện hay là bản mạch cho đến khi nguồn chạm nhau thì nhảy át hay tách rời nhau thì át cũng không nhảy . Trong các trường hợp trên nếu dùng át dòng nhỏ thì nhảy nhưng có thể không cấp đủ dòng cho thiết bị , thông thường dòng át là dòng tiêu thụ + thêm chừng 10-20 % .

Comment

Vấn đề là át ko an toàn thế này thì mình có giải pháp như thế nào để bảo vệ thiết bị. Ta dùng qua cầu chì, hay có loại cầu chì sứ sao ấy nhỉ. Biện pháp nào để bảo vệ: khi chập điện thì cắt điện, quá tải ngắt, sét đánh ngắt, 2 dây đều là dây lửa cũng ngắt, thế mới an toàn. các bác cho ý kiến nhé

Comment

cháy nhưng không chập thì chẳng thiết bị nào cắt được đâu. bạn đừng thấy đen thui nghĩ rằng là chập cháy, đôi khi tiếp xúc không tốt vẫn gây cháy và rơi vào trường hợp này thì hình như không có thiết bị nào tự ngắt đc.
        còn lại hầu như tất cả aptomat điều hoạt động tốt khi quá tải hoặc chập đường dây

Comment

Có trang web có loại cầu chì sứ tròn tròn bằng chiếc đũa, dùng loại đó chắc an toàn hơn attomat nhieu các bác nhỉ, sự cố nổ, hở mạch, thay cái khác

Comment

Mua (lúc lắp) phải át đểu thì cháy nhà nó cũng không nhảy được đâu. Thị trường bây giờ nhiều hàng nhái, giá rẻ, nhìn nó thô hơn, chữ và số in to hơn nhưng không sắc nét.
            Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
            Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi chuasonlam Xem bài viết
              Có trang web có loại cầu chì sứ tròn tròn bằng chiếc đũa, dùng loại đó chắc an toàn hơn attomat nhieu các bác nhỉ, sự cố nổ, hở mạch, thay cái khác
              Thị trường có loại át chỉnh được dòng cần ngắt khi dùng loại này chỉ cần chỉnh dòng lớn hơn dòng thiết bị 1 chút thì khi có rò chạm chập nhẹ làm tăng dòng là ngắt ngay nhưng phải đi dây có dòng tải lớn hơn dòng tải cho thiết bị nhiều để không bị cháy dây .

Comment

Nhà em dùng attomat 20A mà dây bình nóng lạnh bị chập cháy lên mà attomat ko nhảy là sao, có phải do at có dòng định mức lớn quá ko, tính an toàn như vậy kém quá, ko bằng dùng cầu chì rồi? các bác chỉ dùm e với
                Bác có đấu đúng dây L (dây nóng) và N (dây nguội) không? Nếu không thì khi dây nóng chạm đầt gây chập cháy, nó chỉ nhìn thôi. Hay là vì nó chạm cháy chưa tới dòng bảo vệ của nó.

Chúc vui.

Comment

có loại át chỉnh được dòng ngắt ah, bác cho biết tên và trang web đi. Mình thấy bảo vệ bằng cầu chì vẫn ổn nhất, quá tải nóng sinh nhiệt, thì dây chì đứt, xong luôn.

Comment

bạn ra cửa hàng bảo họ bán cho cái attomat đơn c16 của lioa hoặc sino loại này bạn dùng dây nhỏ như sợi tóc mà chập nó cũng nhảy .loại này tầm 35k

ĐT:0973393595

Comment

Nguyên văn bởi thuylifan Xem bài viết
                      bạn ra cửa hàng bảo họ bán cho cái attomat đơn c16 của lioa hoặc sino loại này bạn dùng dây nhỏ như sợi tóc mà chập nó cũng nhảy .loại này tầm 35k
                      sino hay lioa cũng là trung quốc cả thôi.em mua cái cb tép sino 32a,đấu dây quẹt vào bình acquy mà cháy cả dây nhưng cb chằng nhảy.dù mới mua xong
                      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Vậy thì attomat nào chuẩn đây, chẳng nhẽ ta lắp at chỉ để cho đẹp thôi sao. Chỉ có chức năng dập lên xuống ngắt điện thôi ah, mà nhiều khi dập xuống vẫn ko an tâm để thao tác, vẫn phải lấy bút thử điện kiểm tra phía dưới, hoặc cắt cầu dao tổng mới an toàn

Comment

Thứ 1 Bác nói cầu chì bảo vệ tốt hơn Attomat là 1 sai lầm
                          Thứ 2 Dây của bác cháy mà at chưa nhảy có thể là do dây bạn mua lõi quá nhỏ ( 1mm2 chẳng hạn )
                          Thứ 3 Để bảo vệ bình nóng lạnh ( cái đồ dùng điện nguy hiểm nhất ) các bác nên đầu tư ít tiền mua at chống dòng dò 2 cực để đảm bảo an toàn cho bản thân và gia đình ( Khuyên bác nên sài hàng tên tuổi 1 chút )

Comment

bữa trước nhà e cũng hỏng, nhưng là hỏng cái at.
                            làm đem cái máy ra tiệm cho người ta xem, nhưng họ nói k hư.
                            ra là hư cái at. mà trong khi em lấy bút thử điện thử nguồn ra là có điện. trong khi đấy máy lại không có điện.
                            cuối cùng đem thay cái at mới thì máy chạy ngon lành.

Comment

Nguyên văn bởi phantom86 Xem bài viết
                              Thứ 1 Bác nói cầu chì bảo vệ tốt hơn Attomat là 1 sai lầm
                              Thứ 2 Dây của bác cháy mà at chưa nhảy có thể là do dây bạn mua lõi quá nhỏ ( 1mm2 chẳng hạn )
                              Thứ 3 Để bảo vệ bình nóng lạnh ( cái đồ dùng điện nguy hiểm nhất ) các bác nên đầu tư ít tiền mua at chống dòng dò 2 cực để đảm bảo an toàn cho bản thân và gia đình ( Khuyên bác nên sài hàng tên tuổi 1 chút )
                              Bác này nói khá đúng , nhưng câu 3 thì chưa đúng mấy , bình nóng lạnh không cần bảo vệ , mà chỉ cần bảo vệ người sử dụng thôi .nên trang bị dây đất và CB chống giật cho an toàn . còn chuyện của chuasonlam bị cháy dây mà atomat không ngắt là do dây dẫn đến máy nước nóng nhỏ , không đủ dòng thì bị cháy dây , nên atomat không ngắt .

Comment

Về tác giả

Collapse

chuasonlam Tìm hiểu thêm về chuasonlam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X