Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhà em dùng attomat 20A mà dây bình nóng lạnh bị chập cháy mà attomat ko nhảy?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Dây cho bình nóng nhà e là dây 2x2,5 Trần Phú mà, mà giả sử ko đủ tải trong quá trình nóng cháy đó 2 dây âm, dương rất gần nhau sẽ xảy ra chập chứ, thế mà at vẫn đứng yên. Mà kiểu bảo vệ của attomat như vậy nếu có chập chắc mạch của bình nóng toi trước xong mới nhảy at. Các bác cho biết hãng at tên tuổi mà chỗ nào bán chính hãng nhập khẩu ở Hà nội ko, chứ các cửa hàng toàn đồ Tàu khựa cũng tên tuổi như ai. Các bác cho e một số hãng at an toàn, em sẽ lắp nối tiếp 3, 4 at với nhau để chập dây thử xem thằng at nào tốt.

Comment

Nguyên văn bởi chuasonlam Xem bài viết
      Dây cho bình nóng nhà e là dây 2x2,5 Trần Phú mà, mà giả sử ko đủ tải trong quá trình nóng cháy đó 2 dây âm, dương rất gần nhau sẽ xảy ra chập chứ, thế mà at vẫn đứng yên. Mà kiểu bảo vệ của attomat như vậy nếu có chập chắc mạch của bình nóng toi trước xong mới nhảy at. Các bác cho biết hãng at tên tuổi mà chỗ nào bán chính hãng nhập khẩu ở Hà nội ko, chứ các cửa hàng toàn đồ Tàu khựa cũng tên tuổi như ai. Các bác cho e một số hãng at an toàn, em sẽ lắp nối tiếp 3, 4 at với nhau để chập dây thử xem thằng at nào tốt.
      mình có ý kiến như thế nầy at tổng 20A, trong khi bình nước nóng đặt ở vị trí xa at, dòng sử dụng nhỏ nên không đủ để cắt điện. bác lắp at 5A dùng riêng cho bình thử xem có cắt không sẽ biết

Comment

Em nhầm . Bảo vệ người sử dụng

Comment

Dây chập khi đo đầu nguồn < 1 R chứ lớn hơn và át dòng lớn chỉ cháy dây , át chỉ nhảy khi thiết bị chạm chập hay kéo dòng lớn hơn dòng át , muốn giảm cháy dây nguồn thì lắp 2 cái át 1 ở đầu nguồn 1 ngay máy nước nóng .

Comment

bạn mua hai cái cùng loại về hi sinh phá một cái ra xem ,xem nó có cuộn hút (từ) bên trong không nếu có đảm bảo dây bé cũng nhảy át còn không có thì dây 4mm cũng cháy trước mình gặp loại này rồi . mình ngồi sửa nguồn của tivi và một số thiết bị khác trên tầng ba nhiều khi chưa được nổ nguồn mà cầu chì 2A của nguồn chưa kịp đứt mà át tổng của tầng ba đặt ở tầng một đã nhảy rồi .

ĐT:0973393595

Comment

Thanks bác! Bác tuyennhan có ý kiến lắp mỗi đầu dây 1 at có vẻ hay đấy nhỉ, nhưng ko biết hiệu quả thế nào.. Mà các bác chưa cho biết địa chỉ cung cấp at chính hãng nhập khảu tại Hà Nội ở đâu?

Comment

Nguyên văn bởi thuylifan Xem bài viết
                bạn mua hai cái cùng loại về hi sinh phá một cái ra xem ,xem nó có cuộn hút (từ) bên trong không nếu có đảm bảo dây bé cũng nhảy át còn không có thì dây 4mm cũng cháy trước mình gặp loại này rồi . mình ngồi sửa nguồn của tivi và một số thiết bị khác trên tầng ba nhiều khi chưa được nổ nguồn mà cầu chì 2A của nguồn chưa kịp đứt mà át tổng của tầng ba đặt ở tầng một đã nhảy rồi .
                Cũng đúng nhưng chưa đủ, còn một loại nữa không có cuộn dòng đâu. Nó có một thanh lưỡng kim (băng kép) có điện trở đáng kể, dòng điện qua đó sinh nhiệt. Dòng lớn hơn danh định sẽ sinh nhiệt lớn làm cong băng kép đẩy 1 lẫy nhỏ để nhảy át.
                Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

e muốn mua attomat nhập ngoại chính hãng của schnider, ABB,. chỗ nào Hà nội bán hàng chính hãng, ở các cửa hàng thường toàn là của bọn Tàu khựa thôi

Comment

mấy thiết bị này không thể đặt niềm tin quá nhiều vào chúng được đâu. có thể lúc thử thì nhảy tốt còn đến khi xãy ra chuyện thì nó đã hỏng từ lúc nào rồi nên cứ trơ ra, điện cháy thì cứ cháy
                    Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
                    SĐT: 0542234068

Comment

e muốn mua attomat nhập ngoại chính hãng của schnider, ABB,. chỗ nào Hà nội bán hàng chính hãng, ở các cửa hàng thường toàn là của bọn Tàu khựa thôi

Comment

nếu nói về công dụng thì at và cầu chì khác nhau hoàn toàn. At dùng để bảo vệ ngắn mạch còn cầu chì bảo vệ quá dòng (có cả ngắn mạch nhưng nó không phải là nhiệm vụ của cầu chì)
                        Bạn lắp cả at và cầu chì. KHi bạn có ngắn mạch át cắt ngay còn cầu chì thì 1 lúc. nhưng nếu bạn có quá dòng (do chạm chập nhẹ, do quá tải) thì cầu chì sẽ tác động mà at không tác động nếu chưa đến dòng. bạn chọn at dòng cắt 20A. dây điện chủ yếu khoảng 10A 15A là tối đa. Bình nóng lạnh bị chạm chập nhẹ, xảy ra quá dòng lên đến 17A thì dây cháy còn at không nhảy.
                        Trong nhà mình ở tủ tổng mình có lắp cả at và cầu chì. để bảo vệ tốt nhất. nhà mình chưa từng xảy ra cháy dây điện. (mới chỉ có dùng dây thép nối tắt để dùng vài cái bếp lẩu 1 lúc do đang ăn mà nhay hoài. làm liều phát :v :v)
                        Sửa điện tử tại gia chuyên nghiệp

Comment

Comment

Comment

Nhà em dùng attomat 20A mà dây bình nóng lạnh bị chập cháy lên mà attomat ko nhảy là sao, có phải do at có dòng định mức lớn quá ko, tính an toàn như vậy kém quá, ko bằng dùng cầu chì rồi? các bác chỉ dùm e với
                              goi cu di 20A ko biet binh nong lanh csuat gi lon the,tóm lai như vầy nếu mua aptomat thuong thi nó chỉ bao vê theo trên nguyên lý tăng nhiet dộ do vây có thoi gian trễ , còn cầu chì để bảo vệ ngắn mạch (nếu chập sẽ đứt ngay). Tot hơn ban nên mua loai aptomat diện từ đảm bảo sẽ cắt ngay khi phụ tải phía sau có sụ cố.

Comment

nếu muốn an toàn thì mua attomat loại đắt một chút nhưng có cái nó nhạy cảm lắm chạm nhẹ nó cũng cắt phiền lắm

Comment

Về tác giả

Collapse

chuasonlam Tìm hiểu thêm về chuasonlam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X