Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi nghiemtuan Xem bài viết
    huhuhu ko biết được ko nữa. con tuấn tphcm đây chú lộc ơi, chú xem rồi cho ý kiến nha
    Em chào anh Tuấn.
    Em cũng đang có ý định chế như anh.
    Có điều đang khó khăn phần cơ khí khi bắt cái đĩa vào moay-ơ.
    Bác chỉ giáo thêm cho em với ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi thangthung Xem bài viết
      các bác cho em hỏi là e sạc 2 bình ắc quy khác dung lượng có làm sao không ạ .cụ thể là e sạc 2 bình 12v mắc nt ,1 bình 12v-14ah và 1 bình 12v-20ah .củ sạc là 24v-12ah .thank ạ
      bình lớn sẽ không đầy được

Comment

• Nguyên văn bởi emyeu_bacloc Xem bài viết
        em đang buồn quá không biết bác nào có cái bo đk này không giúp em với em đi tìm hoài mà ko có bo đk này hết [ATTACH]91733[/ATTACH] em lỡ cam' nhầm nên bị cháy , dem mua đx thì nhằm ngay bo dk nhỏ chạy ko mạnh dx huhu bác nào có hay biết đâu bán thì chỉ cho em với em dang che xe 3 banh ma bi vay thi toi roi ~~
        em còn vài cái như này,dk đc 12,24,36 đều đc.nhưng dễ cháy.bác cần cứ hỏi chú phạm toàn ở an giang.120k/1 cái thì phải.https://www.facebook.com/pham.toan.393?ref=ts&fref=ts

Comment

• Nguyên văn bởi emyeu_bacloc Xem bài viết
          em đang buồn quá không biết bác nào có cái bo đk này không giúp em với em đi tìm hoài mà ko có bo đk này hết [ATTACH]91733[/ATTACH] em lỡ cam' nhầm nên bị cháy , dem mua đx thì nhằm ngay bo dk nhỏ chạy ko mạnh dx huhu bác nào có hay biết đâu bán thì chỉ cho em với em dang che xe 3 banh ma bi vay thi toi roi ~~
          em con 2 cai bac o ha noi thi qua em

Comment

• cho e hỏi có ai có mạch điều khiển động cơ 3 pha không .cái bộ DAAO của e hỏng mất rồi. cứ đấu đủ dây cảm biến hall vào là y sì chạy có tải 1 lúc là die 1 con triac ở cuộn V . không dùng hall thì chaỵ bình thường nhưng mà yếu hơn mí lại không lên được dốc nếu không có đà .giờ e muốn tự làm một mạch đk nhưng e chưa biết chút gì về món này cả nên mún ae có kinh nghiệm giúp đỡ ạ .ĐC của e chạy 36v thấy bảo là hàng sannyo mà không biết có phải không nữa

Comment

• Click image for larger version

Name:	asama 2.jpg
Views:	1
Size:	111.9 KB
ID:	1399708

Em xem diễn đàn đã lâu cũng và em rất mong các bác cao thủ độ chế xe đạp điện vào giúp em

==> Em có sẵn xe Asama động cơ 3pha 48v không rõ bao nhiêu w + Bo điều tốc DAAO 48v 17A(như hình phía trên).
              Em muốn giảm áp xuống để giảm tiêu hao năng lượng không cần tốc độ cao trên 10km/h là được.
              - Trường hợp 1: giảm áp xuống 24v tốc độ trên 10km/h cũng được (đảm bảo độnng cơ và bo điều tốc không nóng)
              + Hạ xuống 24v dùng bo DAAO 24v 250w(~417VDC) dòng max 17A (4 bình 12v12A= 24v24A = tốc độ??? + quãng đường???)
              + Hạ xuống 24v dùng bo DAAO 24v 350w(~583VDC) dòng max 25A (4 bình 12v12A= 24v24A = tốc độ??? + quãng đường???)
              - Trường hợp 2: giảm áp xuống 36v tốc độ trên 10km/h cũng được (đảm bảo độnng cơ và bo điều tốc không nóng)
              + Hạ xuống 36v dùng bo DAAO 36v 250w(~417VDC) dòng max 12A (3 bình 12v12A= 36v12A = tốc độ??? + quãng đường???)
              + Hạ xuống 36v dùng bo DAAO 36v 350w(~583VDC) dòng max 16A (3 bình 12v12A= 36v12A = tốc độ??? + quãng đường???)

==> Mong các bác cho em 1 lời khuyên nên dùng bo DAAO loại nào để động cơ và bo không nóng (em thích 24v 250w).
              ==> Còn việc độ chế bo DAAO 48v 17A xuống 24v hoặc 36v các bác cao thủ nào chỉ em 1 chút để em mỗ xẻ nghiên cứu khoa học. Thanks các bác nhiều nhiều nhiều .... lắm ạ.
              Attached Files

Comment

• - Mấy bác tiền bối namdc1, dinh.dt, s0ng_h0ng vào giúp em 1 tay với.
                Em đang đi xe Asama động cơ 3pha 48v muốn chuyển xuống 24v hoặc 36v thì chọn bo DAAO nào vậy mấy bác ?

Comment

• Mói làm xong bô mãm.

Last edited by luxubua2; 07-11-2014, 18:18.

Comment

• ==> Dùng động cơ 3pha chỉnh lưu thành DC + Mạch tăng áp sạc cho acquy <==

- 1. Mạch tăng áp 150W (thích hợp sạc hệ 24v)
                    Click image for larger version

Name:	tang ap 150w.jpg
Size:	153.1 KB
ID:	1399812
                    + Ngõ ra 12-35V: Tăng áp đầu vào 10-32V lên đến 12-35V. Áp tối thiểu đầu vào thấp nhất cho mạch hoạt động là 10V.
                    + Điện áp đầu vào: 10- 32V (Lưu ý: Điện áp đầu vào mô-đun không thể tăng cao hơn so với điện áp đầu ra, sản lượng ổn định ở giá trị đặt).
                    + Điện áp đầu ra: 12 - 35V (điều chỉnh được), 10A (MAX).
                    + Sản lượng điện: 150W (MAX).
                    + Hiệu suất chuyển đổi : 94% (Đo tại đầu vào 16V , đầu ra 19V 2.5A). Hiệu suất toàn mạch phụ thuộc vào khoảng chênh lệch điện áp vào - điện áp ra, nếu khoảng cách càng lớn hiệu suất có thể giảm.

- 2. Mạch tăng áp 600W (thích hợp sạc hệ 36v hoặc 48v)
                    Click image for larger version

Name:	tang ap 600w.png
Size:	401.1 KB
ID:	1399813
                    + Điện áp ngõ vào: 10V-60V
                    + Dòng điện ngõ vào: tối đa 15A
                    + Điện áp ngõ ra: 12V-80V (có thể điều chỉnh được)
                    + Dòng điện ngõ ra: tối đa 10A (có thể điều chỉnh được)
                    + Công suất ngỏ ra: công suất hiệu dụng P = điện áp vào (V) * 10 (A)
                    + Hiệu suất chuyển đổi lên đến 95%
                    + Bảo vệ ngắn mạch: sử dụng cầu chì
                    Lưu ý: Mạch không bao gồm mạch bảo vệ chống nối ngược nguồn, không bao gồm mạch chống ngắn mạch đầu ra nên cần lưu ý khi nối nguồn từ ắc quy và không để chạm mạch đầu ra.

==> Bánh sau chạy động cơ sanyo 24v 250w.
                    ==> Bánh trước gắn động cơ 3pha (tháo nhông phía trong ra) chỉnh lưu thành DC + Mạch tăng áp 150w sạc hệ 24v12A).
                    (động cơ 3pha khi quay cho dòng và áp rất cao so với dùng động cơ DC 1pha)

Mấy bác cho em hỏi có khả thi trong thực tế không, để em tiến hành thực hiện.

Comment

• Lên bánh

Comment

• Nguyên văn bởi luxubua2 Xem bài viết
                        Mói làm xong bô mãm.

Bác hướng dẫn chi tiết em chế bộ mâm đc ko.?

Comment

• Nguyên văn bởi mr_bui Xem bài viết
                          Bác hướng dẫn chi tiết em chế bộ mâm đc ko.?
                          Trước hết bác mua bánh xe. Mua cái đùm thắng đĩa xe máy. Mua cục nhựa. Bác dựa vào thông số bánh xe của bác mà làm. Cắt đôi cái đĩa ra. Tiện cục nhựa cho đường kính ngoài bằng với đường kính lỗ bánh xe. Bề dày cục nhựa bằng bề dày của cái đùm dỏm lúc bác mua bánh xe có sẵn. Rồi sau đó dựa vào những cái lổ bắt đĩa thắng ta khoan thẳng qua bên kia luôn đễ xỏ bulong giữ đùm ko bung. Vậy là ok. Tiện ren trên 2 cục gù 2 đầu đễ bắt đĩa răng và đĩa thắng. Cặp bánh 280k , 2 đùm 220k, cục nhựa 1kg 130k . thắng đĩa nguyên bộ 250k đĩa răng 280k. Bạc đạn 40k 1 cặp, 2 cặp 80k. Công tiện 500k.
                          Last edited by luxubua2; 08-11-2014, 14:27.

Comment

• Lên xe

Comment

• Nguyên văn bởi luxubua2 Xem bài viết
                              Lên xe

xin lỗi bác cho hỏi xe này nếu người lớn đi thì rất khó điều khiển, không hiểu bác xài toàn đồ khủng thế kia mục đích cho trẻ em đi hay sao?

Comment

• Rút kinh nghiệm từ 2 chiếc xe trước, Xe em làm lần này với mục đích đa năng. Có thể sử dụng cho người lớn và con nít. Có thể sử dụng như xe đạp. Hoặc xe máy nổ. Hoặc xe điện.chỉ cần thay đổi 1 số chi tiết. Em đang làm bộ bánh không đùm. Khi nào xong sẽ úp hình cho các bác tham khảo. Xe tuy bé nhưng kết cấu kích thước đã được tính toán trước em chỉ ăn cắp kiểu nên người lớn đi củng ok.
                                Last edited by luxubua2; 09-11-2014, 00:06.

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X