Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tôi làm Trống điện tử .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tôi làm Trống điện tử .

Nhàn rỗi làm cái trống giao tiếp với đàn organ Yamaha để chơi tết, hôm nay đã hòan thành, có cái kinh nghiệm hay lên tám cùng các bạn.
    Đố các bạn biết cùng 1 lúc chân các bạn đạp pedal bass, tay các bạn gõ cowbell.
    Xung clock cho MCU 20Mhz, thì tai các bạn có nghe 2 âm thanh bass và cowbell cùng 1 lúc không?

Hai âm thanh khác nhau , lệch nhau dưới 1mS thì hầu như không biết .
    Hai âm thanh giống nhau , lệch nhau tầm 1mS trở lên thì dễ nhận biết .
    Và tôi nghĩ cũng không có người nào có bàn tay siêu đẳng để gõ chính xác đến 1mS .
    Hơn nữa . Một tiếng trống trầm , Tần số vài chục Hz . Phải sau hàng chục mS mới tạo hoàn chỉnh tín hiệu .
    Tần số MCU là một chuyện . Còn tần số quét ma trận phím hoặc cảm biến gõ là chuyện khác .
    Các cái đàn Organ đó , đa số dùng ma trận quét phím . Nên nó cảm nhận tay nhấn phím không cùng lúc . Nhưng tốc độ rất cao .Nên cảm tưởng như đồng thời .
    Nguyên tắc của âm nhạc là có nhịp và phách . Nên bộ gõ phân chia các âm luân phiên theo nhịp phách . Nên chắc khó có trường hợp nào gõ hai cái trống , hai âm khác loại liền một nhát làm gì . Chắc chỉ có mấy ông ROCK gõ kiểu thế . Nhưng kiểu nhạc ROCK đó thì khỏi cần biết sai vài mS .

Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

[QUOTE=vi van pham;n1695583]Nhàn rỗi làm cái trống giao tiếp với đàn organ Yamaha để chơi tết, hôm nay đã hòan thành, có cái kinh nghiệm hay lên tám cùng các bạn.
      Đố các bạn biết cùng 1 lúc chân các bạn đạp pedal bass, tay các bạn gõ cowbell.
      Xung clock cho MCU 20Mhz, thì tai các bạn có nghe 2 âm thanh bass và cowbell cùng 1 lúc không?[/QUOTE
      Không thể nào cùng lúc được đâu bác ơi!

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
        Hai âm thanh khác nhau , lệch nhau dưới 1mS thì hầu như không biết .
        Hai âm thanh giống nhau , lệch nhau tầm 1mS trở lên thì dễ nhận biết .
        Và tôi nghĩ cũng không có người nào có bàn tay siêu đẳng để gõ chính xác đến 1mS .
        Hơn nữa . Một tiếng trống trầm , Tần số vài chục Hz . Phải sau hàng chục mS mới tạo hoàn chỉnh tín hiệu .
        Tần số MCU là một chuyện . Còn tần số quét ma trận phím hoặc cảm biến gõ là chuyện khác .
        Các cái đàn Organ đó , đa số dùng ma trận quét phím . Nên nó cảm nhận tay nhấn phím không cùng lúc . Nhưng tốc độ rất cao .Nên cảm tưởng như đồng thời .
        Nguyên tắc của âm nhạc là có nhịp và phách . Nên bộ gõ phân chia các âm luân phiên theo nhịp phách . Nên chắc khó có trường hợp nào gõ hai cái trống , hai âm khác loại liền một nhát làm gì . Chắc chỉ có mấy ông ROCK gõ kiểu thế . Nhưng kiểu nhạc ROCK đó thì khỏi cần biết sai vài mS .
        Đầu trường canh người đánh trống đạp pedal "bùm", tùy theo điệu, tay phài hay trái sẽ gõ cowbell hay chơi nốt chanterell, lúc đó sẽ nghe 2 âm khác nhau cùng 1 lúc bác ơi.

@ Dinhthuong80:cái trống gõ cái "bùm" âm thanh kéo dài chắc trên 1ms, tiếng cowbell kéo dài cũng tương tự.Giống như quét led ma trận tại sao tai lại không nghe được 2 âm?
        MCU phát lệnh cho organ phát tiếng trống, lệnh thứ 1 và lệnh thứ 2 so le với nhau thì tai vẫn nghe được 2 âm cùng 1 lúc.
        Last edited by vi van pham; 04-01-2018, 20:43.

Comment

Cái này hay đấy. Nhưng loại đàn organ xịn mới vừa đk đc âm điệu vừa đk đc cường độ. Loại đàn "dõm" bấm nút nó ko to nhỏ theo lực bấm và vs lệnh MIDI đk đưa vào khả năng cũng ko có đc tính năng kia. Dùng mcu tốc độ 20Mhz chắc là ok thôi bác. Chủ yếu quét adc cho đủ kênh để lấy cường độ còn thể tiếng ji thì cứ định fix luôn mỗi port, mà ko biết bộ trống đủ món là mấy kênh tất thảy nhỉ. Thấy người ta hay dùng loa thạch anh để làm cảm biến.

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
            Cái này hay đấy. Nhưng loại đàn organ xịn mới vừa đk đc âm điệu vừa đk đc cường độ. Loại đàn "dõm" bấm nút nó ko to nhỏ theo lực bấm và vs lệnh MIDI đk đưa vào khả năng cũng ko có đc tính năng kia. Dùng mcu tốc độ 20Mhz chắc là ok thôi bác. Chủ yếu quét adc cho đủ kênh để lấy cường độ còn thể tiếng ji thì cứ định fix luôn mỗi port, mà ko biết bộ trống đủ món là mấy kênh tất thảy nhỉ. Thấy người ta hay dùng loa thạch anh để làm cảm biến.
            TP Electro nói đúng, đàn "dõm" thường không có cổng MIDI in.

Trống hay đàn phải đạt 2 yêu tố:
            1-Verlocity : vận tốc gõ, gõ mạnh trống , đàn kêu to và ngược lại.
            2-Latency :độ trể của nhạc cụ, trống hay đàn gõ 1 cái kêu "bùm" rồi hết thì không ra gì cả.

MCU 20mhz không thể kêu cùng lúc 2 âm thanh vì xử lý quá chậm. Nếu muốn dùng 20mhz phải hy sinh 1 trong 2 chức năng kể trên thì không hay .Cuối cùng tôi phải thêm 1 mạch điện bổ xung mới kêu được cùng lúc 2 âm, nhưng Latency chậm quá, đàn Yamaha thông báo chỉ được 0,08ms mà thôi.
            Bộ trống nằm ở kênh 10 là nhạc cụ gõ theo quy ước MIDI. Kênh này có rất nhiều nhạc cụ nhưng tôi chỉ chọn: bass drum, cowbell, snare, tom, hihat, crash. Tôi cũng dùng loa piezo để làm cảm biến.
            Định thay con 80mhz, nhưng ....."tiếc tiền" vì phải bỏ thêm vài trăm ngàn, chơi vậy được rồi.

Comment

Bác làm nhanh thế, nếu xong rồi cho anh em diễn đàn đc mục sở thị và học hỏi vs chứ lị.

Comment

Bác làm nhanh thế, nếu xong rồi cho anh em diễn đàn đc mục sở thị và học hỏi vs chứ lị.
                Tôi chẳng tài giỏi gì cả.
                Lên mạng gõ Drum Arduino thì code trong và ngòai nước chỉ dẫn đầy ra đó.

Tôi làm xong rồi mới lên đây "tám".
                Đừng khen làm tôi vỡ mũi, để xem cái điện thọai cùi bắp của tôi còn quay video được không thì tôi úp lên. .

Comment

Nếu bác VVP lập trình được đám PIC24E, bqv xin gửi mấy chiếc. Tốc độ 140 MHz, 70 MIPS, có thể overclock được lên cỡ 180MHz nữa lại là MCU 16 bit thừa thãi để làm.

Nếu bác đã quen MCU 8 bit, ngại MCU 16 bit, thì dùng tạm PIC18F26K20, 64MHz cũng không tồi.
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Những cái ... "công trình" .... VXL hay Andruino ... thì tính năng còn đơn giản lắm so với trống hàng xịn . Chủ yếu là bài thực hành thôi .
                    Vì trống hàng xịn bao gồm luôn cả một hệ thống Syntheszer . Gõ tự động và hàng trăm giai điệu ( Melody) ....,.
                    Không rõ lắm cách làm của bác Phàm .
                    Nếu cái đàn đã chết hẳn phìm , thì cấy ghép từ key của nó thành trống , cũng không là vấn đề lớn . Nhưng xem ra cũng cồng kềnh .
                    Còn nâng cấp thêm 1 bộ trống để 2 người chơi cùng nhau . 1 người đánh đàn bình thường , 1 người gõ trống thì hay hơn . Mhưng phải đáp ứng được giá rẻ . Chứ giá thành vượt qua mấy Mê thì .... mua thêm bộ trống xịn cho nhanh . Hehe

Em sài cách cùi bắp hơn . Dùng máy ghi âm . Ghi lại 30 45 phút giai điệu từ cái đàn organ thật , thành một file MP3 . Sau đó mix analog để chơi đàn guitar .
                    Hehe !!
                    Em chơi cũng có 2 giai điệu thôi . ROC BALLAT - BOLERO
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                      Những cái ... "công trình" .... VXL hay Andruino ... thì tính năng còn đơn giản lắm so với trống hàng xịn . Chủ yếu là bài thực hành thôi .
                      Vì trống hàng xịn bao gồm luôn cả một hệ thống Syntheszer . Gõ tự động và hàng trăm giai điệu ( Melody) ....,.
                      Không rõ lắm cách làm của bác Phàm .
                      Nếu cái đàn đã chết hẳn phìm , thì cấy ghép từ key của nó thành trống , cũng không là vấn đề lớn . Nhưng xem ra cũng cồng kềnh .
                      Còn nâng cấp thêm 1 bộ trống để 2 người chơi cùng nhau . 1 người đánh đàn bình thường , 1 người gõ trống thì hay hơn . Mhưng phải đáp ứng được giá rẻ . Chứ giá thành vượt qua mấy Mê thì .... mua thêm bộ trống xịn cho nhanh . Hehe

Em sài cách cùi bắp hơn . Dùng máy ghi âm . Ghi lại 30 45 phút giai điệu từ cái đàn organ thật , thành một file MP3 . Sau đó mix analog để chơi đàn guitar .
                      Hehe !!
                      Em chơi cũng có 2 giai điệu thôi . ROC BALLAT - BOLERO
                      Organ đã là 1 bộ synthesize rồi, đã có cổng MIDI IN để chơi với 1 nhạc cụ hay bàn phím khác.

Nguyên thủy cây Organ đã chơi tự động hàng trăm Style và Voice. Có thể lập trình chơi tự động các điệu trống theo ý của mình. Chế thêm bộ trống là thừa, nhưng khi nhậu, ông chơi or, ông gõ trống, ông lead guitar, ông lướt bass mới đã.

Bác ghi âm các giai điệu thành mp3, sau đó mix thành analog để chơi đàn guitar sẽ bị trể nhiều lắm, gõ trống rối lát sau mới nghe tiếng trống dù rất ngắn vẫn khó chịu lắm vì lúc đó ca sĩ hát qua nốt khác rồi. Tôi làm theo giao tiếp MIDI gọi đích danh nốt nhạc nào cần cho or phát ra âm thanh, có thể là tiếng trống, tiếng guitar , tiếng gió thổi, tiếng sóng biển v.v (miễn là cây or có chức năng đó).

Về giá thành tôi mua board Arduino hết 130.000, thêm 70.000 linh kiện linh tinh tổng chi phí 200.000 đủ các chức năng của 1 bộ trống ( chắc chắn thua bộ trống xịn vì nó trên 20.000.000)

Comment

Ý bác Vân là chơi drum với tempo cố định. (đặc thù 1 số organ có chinh được tempo mp3)
                        Ý bác Pham là drum chơi bằng kết nối Midi là chuẩn kết nối của các nhạc cụ điện tử nói chung, (cái nay ai biết qua cubase hay các soft chuyên bên mix nhạc)
                        2 cái khác nhau là bác Pham sẽ chơi theo tempo của mình vì trong ban nhạc drum với guitar bass là chủ lực. còn bác Vân sẽ phải chạy theo cái drum mp3, hihi.
                        Mà bác Pham làm cái clip cho ae nghe mở tầm "tai" với
                        e thì cũng chơi keyboard nghiệp dư thôi (lúc say mới ra ... nhịp.. hihi)
                        mà công nhận cái "Touch" của Casio nó tệ... Ya thì ngon, Korg với Roland thi xuất sắc.

Comment

Nguyên văn bởi 75mhz Xem bài viết
                          Ý bác Vân là chơi drum với tempo cố định. (đặc thù 1 số organ có chinh được tempo mp3)
                          Ý bác Pham là drum chơi bằng kết nối Midi là chuẩn kết nối của các nhạc cụ điện tử nói chung, (cái nay ai biết qua cubase hay các soft chuyên bên mix nhạc)
                          2 cái khác nhau là bác Pham sẽ chơi theo tempo của mình vì trong ban nhạc drum với guitar bass là chủ lực. còn bác Vân sẽ phải chạy theo cái drum mp3, hihi.
                          Mà bác Pham làm cái clip cho ae nghe mở tầm "tai" với
                          e thì cũng chơi keyboard nghiệp dư thôi (lúc say mới ra ... nhịp.. hihi)
                          mà công nhận cái "Touch" của Casio nó tệ... Ya thì ngon, Korg với Roland thi xuất sắc.
                          Tôi rất muốn làm clip để "khoe cái món đồ chơi lúc ăn nhậu". Nhưng cái điện thọai nokia cùi bắp của tôi quay thì được nhưng không lấy file ra được, nó lại không có thẻ nhớ. Chắc hư cái gì rồi.

Tạm xem ở đây: https://www.youtube.com/watch?v=hJhaFG21ZjY
                          đó là nơi tôi lấy code của nó để học tập và chế lại cho riêng mình. Chỉ khác clip này chỉ có 1 nhạc cụ là Mid TOM , là nốt B2, ở tần số 123.471 hz, xử dụng cổng com ảo, midi ảo giao tiếp với synthesize trên máy tính. Còn của tôi chơi 6 nhạc cụ, chơi thẳng trên cổng MIDI của organ hay chơi qua cổng midi ảo bằng công tắc.
                          Ai muốn có món đồ chơi dành cho lúc ăn nhậu, này tôi sẳn sàng cho code và mạch điệi in.

Comment

Thôi bác ợ, em mới bấm bằng cây Roland ghẻ của em thôi mà con gấu nó đã xù lông lên ùi .
                            Thêm cái drum gõ xèng xèng chắc nó vặt lông em mất,
                            Mà cái vụ giao tiếp midi in/out em đang quan tâm, (tò mò muốn học hỏi thêm cách bác làm thôi ợ)
                            Lại nữa cái keyboard nhà em ngoài cổng midi in/out nó còn có cổng Usb nữa bác ợ, em có connect với pc qua cổng usb xài cubase 5, vì pc nhà em không có sound rời hổ trợ midi in/out. mà em cũng chưa xài midi in/out bao giờ.
                            Em cũng tò mò kh biết bác làm con cảm biến như thế nào, theo em đc biết thì người ta hay dùng tấm thạch anh, ngoài cái cảm biến còn cái vỏ cho nó nữa, để lỡ khi đang gõ sướng cả tay lẫn tai mà nó vỡ toác ra thì mất cả hứng>

Comment

Cái tính năng đó nằm trên phím đàn (gọi là touch), các dòng cao cấp có tính năng này thì phím bấm có 2 tầng, khi tay bấm phím xuống thì thời gian giữa giữa 2 lần tiếp xúc sẽ quyết định cường độ âm thanh, riêng 1 số dòng cao cấp nữa nhất là các dòng có hổ trợ Sample thì hình như như cấu trúc còn khác chút nữa, vì mình thấy ngoài cường độ lớn nhỏ nó còn có cả tiếng rê dây đàn guitar (không sử dụng pedal bend hay modulation)

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X