Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Yêu thơ mê nhạc, mời các bác vào đây!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Đây là bài hát Can't stop loving you của nhạc sĩ sáng tác và ca sĩ bản địa ca. Bạn mèo mà nghe thì chắc là...ngủ luôn khỏi bắt chuột ấy nhỉ
    !!!
    https://youtu.be/aPjmeuFQMNI

Mình chả phải ca nhạc sĩ, tự biết giọng hát không hay, nên nào dám sáng hay tối tác cho công chúng? Chỉ là yêu nhạc, thích hát. Nó cho mình thanh lặng tâm hồn, tan sầu mỏi, thế thôi.

Mở mục này trước là tâm sự, sau là xin được nhận nhiều ý kiến khen chê để có thể tự làm được những bản karaoke rồi tự hát, cảm giác rất tuyệt khi ta tự mình DIY!

Bảy phần là bởi đam mê
    Ba phần có chút khen chê miệng đời
    Hai phần cộng lại là mười
    Mốt mai mai một do người hay ta?
    Làm sao viết được khúc ca
    Bởi mình đâu phải nhạc, ca sĩ gì
    Đam mê, ta tiếp tục đi
    Mê say ca hát, đời thì thêm vui.

PS: ước gì mình hát bằng 5/10 ca sĩ trên để thể hiện bài Can't stop loving you nhạc Hoa tam ngữ này:

https://youtu.be/1YjuRkliJ5w

Comment

Xin chào.
      nghe đồn topic này ngoài luồng, ít được dân kỹ thuật để ý. Mà mới mấy ngày đã được cả hơn 30 com rồi kìa.
      Em thì cũng máu khoản này, cơ mà hóng các bác nói thôi, chả biết đóng góp j thêm cả.
      Mong cho dd sôi nổi hơn, và nhiều bài viết hay.

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
        Xin chào.
        nghe đồn topic này ngoài luồng, ít được dân kỹ thuật để ý. Mà mới mấy ngày đã được cả hơn 30 com rồi kìa.
        Em thì cũng máu khoản này, cơ mà hóng các bác nói thôi, chả biết đóng góp j thêm cả.
        Mong cho dd sôi nổi hơn, và nhiều bài viết hay.
        Ừ vì mình là dân điện tử lúc nào cũng cắm mũi vào cái mỏ hàn nhiều khi stress lắm, nên tạm quăng mấy cái mỏ hàn, nhựa thông, tụ trở, diode vô...một xó và cầm viết bật nhạc lên ca cho đỡ căng thẳng!

Hoan nghênh bạn tham gia, trước là cứ đóng góp ý kiến khen chê (tuy nhiên cứ nói thẳng ruột gà như bạn mèo ấy thì quả thật cũng khá là...giết chết đam mê, xóa tan hi vọng!), sau là có thơ hay nhạc gì thì cứ quẳng vô cho mọi người cùng sở thích thưởng thức, cho vơi đi những mệt mỏi trong công việc hằng ngày.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          Đây là bài hát Can't stop loving you của nhạc sĩ sáng tác và ca sĩ bản địa ca. Bạn mèo mà nghe thì chắc là...ngủ luôn khỏi bắt chuột ấy nhỉ
          !!!
          https://youtu.be/aPjmeuFQMNI

Mình chả phải ca nhạc sĩ, tự biết giọng hát không hay, nên nào dám sáng hay tối tác cho công chúng? Chỉ là yêu nhạc, thích hát. Nó cho mình thanh lặng tâm hồn, tan sầu mỏi, thế thôi.

Mở mục này trước là tâm sự, sau là xin được nhận nhiều ý kiến khen chê để có thể tự làm được những bản karaoke rồi tự hát, cảm giác rất tuyệt khi ta tự mình DIY!

Bảy phần là bởi đam mê
          Ba phần có chút khen chê miệng đời
          Hai phần cộng lại là mười
          Mốt mai mai một do người hay ta?
          Làm sao viết được khúc ca
          Bởi mình đâu phải nhạc, ca sĩ gì
          Đam mê, ta tiếp tục đi
          Mê say ca hát, đời thì thêm vui.

PS: ước gì mình hát bằng 5/10 ca sĩ trên để thể hiện bài Can't stop loving you nhạc Hoa tam ngữ này:

https://youtu.be/nrYOmoqiwO8
          Bài này thuộc loại tự sự rất khó để mà diễn đạt , bài của bạn dễ phổ biến hơn nếu có lời hay .

Mấy ông nhạc sĩ nếu có hát hay là hát bài của mình còn của người khác thì cũng dở thôi nên đừng ước có sao chơi vậy xả stress là đủ . Nếu có vợ rồi thì bài của bạn hạp hơn chứ hát bài này thì như mấy bà chồng con lùm đùm mà mở máy lên lại ra rả đời em chẳng yêu ai ....

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Bài này thuộc loại tự sự rất khó để mà diễn đạt , bài của bạn dễ phổ biến hơn nếu có lời hay .

Mấy ông nhạc sĩ nếu có hát hay là hát bài của mình còn của người khác thì cũng dở thôi nên đừng ước có sao chơi vậy xả stress là đủ . Nếu có vợ rồi thì bài của bạn hạp hơn chứ hát bài này thì như mấy bà chồng con lùm đùm mà mở máy lên lại ra rả đời em chẳng yêu ai ....
            Hát hay còn phải lệ thuộc vào từ 60% ở thiết bị điện tử và kĩ thuật âm thanh(cũng là điện tử luôn) nữa bạn, nhất là micro, bộ lọc tần,... chứ ca sĩ nổi tiếng, giọng hát ngọt ngào mê say lòng người mà hát chay thì e là...voi cũng phải chạy ấy chứ nhỉ!

Comment

Hát hay còn phải lệ thuộc vào từ 60% ở thiết bị điện tử và kĩ thuật âm thanh(cũng là điện tử luôn) nữa bạn, nhất là micro, bộ lọc tần,... chứ ca sĩ nổi tiếng, giọng hát ngọt ngào mê say lòng người mà hát chay thì e là...voi cũng phải chạy ấy chứ nhỉ!
              Do trình độ thôi mình làm show Liên hoan âm nhạc châu Á tụi ca sĩ thường đề nghị bỏ echo Và chống hú ra không dùng sơ làm sai giọng của nó đó với lại hát dở thì hát trên giàn karaoke thì hay trên giàn chuyên thì dở òm . Ở studo có phần mềm chuyển âm chuyên nghiệp ai vô đó thu dĩa dù hát dở cũng thành hay như ca sĩ .

Comment

Mời các bạn nghe bản hát bằng...3 thứ tiếng nhé! !!!
                -----*******-----
                Bản kara tự làm tự hát,
                Mở lên nghe cũng mát tâm hồn!!!(mèo khen mèo)
                Hỏi người thấy chút hay không?
                Có thì chia sẻ, ta cùng chung vui!
                Không hay, xin góp ý giúp tôi
                Để mà chỉnh sửa lỗi câu, lời!
                Chân thành cảm tạ mọi người
                Bản sau cải thiện, ắt lời hay hơn!
                -----*******-----
                Các bạn ai biết có bản tam ngữ nào tương tự hay hơn thì chỉ giúp cho mình tham khảo nhằm cải thiện cho tốt hơn nhé. Cảm ơn các bạn.
                Last edited by dinhthuong80; 29-07-2020, 09:31. Lý do: cập nhật bản phát âm từ stop chuẩn hơn

Comment

Mời các bạn nghe bản hát bằng...3 thứ tiếng nhé! !!
                  https://m.facebook.com/story.php?sto...00005089890034
                  -----*******-----
                  Bản kara tự làm tự hát,
                  Mở lên nghe cũng mát tâm hồn!!!(mèo khen mèo)
                  Hỏi người thấy chút hay không?
                  Có thì chia sẻ, ta cùng chung vui!
                  Không hay, xin góp ý giúp tôi
                  Để mà chỉnh sửa lỗi câu, lời!
                  Chân thành cảm tạ mọi người
                  Bản sau cải thiện, ắt lời hay hơn!
                  -----*******-----
                  Các bạn ai biết có bản tam ngữ nào tương tự hay hơn thì chỉ giúp cho mình tham khảo nhằm cải thiện cho tốt hơn nhé. Cảm ơn các bạn.
                  Link không xem được , 3 in one ít lắm chỉ 2 thôi nhạc sĩ sáng tác cũng không dễ có nhạc rồi mà đặt lời hoài chẳng xong nữa kia bạn cứ xem lời bài hát cho nhiều để vốn từ thêm phong phú vì mình đoán trước giờ bạn không hay hát kara cho đến giờ .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Link không xem được , 3 in one ít lắm chỉ 2 thôi nhạc sĩ sáng tác cũng không dễ có nhạc rồi mà đặt lời hoài chẳng xong nữa kia bạn cứ xem lời bài hát cho nhiều để vốn từ thêm phong phú vì mình đoán trước giờ bạn không hay hát kara cho đến giờ .
                    Uhm. Giờ bị...vợ bỏ rơi, buồn quá mới lao vào ca hát giải sầu, nên nhiều bỡ ngỡ!!!!
                    Mình tải lên facebook, sao vẫn xem được nhỉ! Để mình tải lên youtube các bạn xrm góp ý giúp.

Comment

Uhm. Giờ bị...vợ bỏ rơi, buồn quá mới lao vào ca hát!!!!
                      Mình tải lên facebook, sao vẫn xem được nhỉ! Để mình tải lên youtube các bạn xrm góp ý giúp.
                      Bác chỉ góp tý chút về nhạc lý thôi nhé.
                      Dịch từ tiếng Trung sang tiếng Anh hay tiếng Việt không phải cứ đúng âm điệu là ok đâu cháu. Cháu cần phải có chút nhạc lý.

Thí dụ như ở 1:10 cháu hát : " ai can nốt tốp...." thì người bản địa nói tiếng Anh sẽ không hiểu cháu hát cái gì vì âm s phát gió trong chữ stop cháu đã bỏ nó. Nếu cháu hát có âm gió đó thì bản nhạc phải có nốt gió đó dù là nốt láy .

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Bác chỉ góp tý chút về nhạc lý thôi nhé.
                        Dịch từ tiếng Trung sang tiếng Anh hay tiếng Việt không phải cứ đúng âm điệu là ok đâu cháu. Cháu cần phải có chút nhạc lý.

Thí dụ như ở 1:10 cháu hát : " ai can nốt tốp...." thì người bản địa nói tiếng Anh sẽ không hiểu cháu hát cái gì vì âm s phát gió trong chữ stop cháu đã bỏ nó. Nếu cháu hát có âm gió đó thì bản nhạc phải có nốt gió đó dù là nốt láy .
                        Dạ, rất cảm ơn sự góp ý chân thành của bác, lần sau cháu sẽ cố gắng phát âm cho chuẩn. Câu đó phát âm đúng /stop/cũng không khó, chỉ vì là người Việt, ít giap tiếp tiếng Anh nên hay phát âm sai, ngọng thôi mà.

Comment

Bác vi... nhớn vậy rùi cơ à. Đến cả chú dinh... nhớn thế vẫn phải làm cháu. Thế thì cháu phải gọi là ông vi... rùi ạ. Ông vi... chắc cũng 80 tuổi rùi gần bằng cụ hàng xóm nhà cháu hơn trăm tuổi ạ...

Comment

Dạ, rất cảm ơn sự góp ý chân thành của bác, lần sau cháu sẽ cố gắng phát âm cho chuẩn. Câu đó phát âm đúng /stop/cũng không khó, chỉ vì là người Việt, ít giap tiếp tiếng Anh nên hay phát âm sai, ngọng thôi mà.
                            Không phải lỗi hát ngọng đâu cháu, mà là lỗi nhạc lý. Thí dụ trong trường canh đọan nhạc trên có 4 nốt nhạc là :" ai can nốt tốp" cháu đặt là :" ai can nốt sờ tốp " , như vậy trường canh đó có 5 nốt nhạc.
                            Nếu cháu biết chơi đàn sẽ hiểu rõ vấn đề này.

Vấn đề thứ 2: tiếng Anh 1 từ nhiều âm, sẽ phát âm nhấn theo 1 quy định.
                            Bài hát nếu ở khóa 4/4 sẽ hát phách 1 và 3 mạnh, phách 2 và 4 yếu. Nếu cháu đặt lời từ tiếng Anh dấu nhấn sai với khóa nhạc, người bản địa nói tiếng Anh sẽ không hát được.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết

Không phải lỗi hát ngọng đâu cháu, mà là lỗi nhạc lý. Thí dụ trong trường canh đọan nhạc trên có 4 nốt nhạc là :" ai can nốt tốp" cháu đặt là :" ai can nốt sờ tốp " , như vậy trường canh đó có 5 nốt nhạc.
                              Nếu cháu biết chơi đàn sẽ hiểu rõ vấn đề này.

Vấn đề thứ 2: tiếng Anh 1 từ nhiều âm, sẽ phát âm nhấn theo 1 quy định.
                              Bài hát nếu ở khóa 4/4 sẽ hát phách 1 và 3 mạnh, phách 2 và 4 yếu. Nếu cháu đặt lời từ tiếng Anh dấu nhấn sai với khóa nhạc, người bản địa nói tiếng Anh sẽ không hát được.
                              Dạ cảm ơn bác. Lời hát từ 'stop' đã được cập nhật thêm âm gió /s/, cháu mời bác và mọi người xem thử và...chấm điểm lại ạ! ( tất nhiên vẫn còn nhiều phát âm sai cần sửa)

Comment

Dạ cảm ơn bác. Lời hát từ 'stop' đã được cập nhật thêm âm gió /s/, cháu mời bác và mọi người xem thử và...chấm điểm lại ạ! ( tất nhiên vẫn còn nhiều phát âm sai cần sửa)

Không phải sai tại hát không có âm gió.
                                Sai ở đây là tại cháu viết lời tiếng Anh dư 1 nốt nhạc.
                                Người Việt viết lời tiếng Anh khả năng sinh ngữ thuộc dạng SIÊU lắm đó cháu.

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhthuong80 Tìm hiểu thêm về dinhthuong80

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X