Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bao giờ khoa học Việt Nam mới khá lên ?

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
    ah...cháu quên đây là mục TTKT, nhưng tại cháu thấy mọi người hạ thấp kỹ sư quá, sao kỹ sư lại ko bằng anh nông dân được, bác thấy có vô lý không. cháu ko phải là nông dân, cũng chẳng phải kỹ sư, cháu trung lập trong nhận xét
    Lúc trước mấy anh kỹ sư về nghiên cứu hệ thống tưới cà phê tự động cho bà con nông dân.
    Năm đó mất mùa cà phê vì mấy cái hệ thống bơm này. Lý do bà con nông dân tưới cà phê vào gốc 1 lần 80-100 lít nước, còn mấy cái cảm biến độ ẩm mấy anh kỹ sư chôn vào đất có 10cm.

Các anh kỹ sư thua nông dân về mặt trồng trọt là điều chắc chắn, nhưng cái tôi quá lớn bà con nói đâu thèm nghe.

Comment

Kỹ sư không bằng nông dân ? Không bằng ở chỗ nào ? Nông dân và kỹ sư là 2 thể loại khác nhau chẳng thể so sánh.
      Nhiều bác đem cái xấu của kỹ sư ra so với hình ảnh tốt của một số bác nông dân rồi phán 1 câu xanh rờn !

Comment

đọc cái dòng này kinh tế VN về thời bao cấp vì nhà sx làm ra cái XH cần chứ ko phải làm ra cái họ thích đâu ạ.

còn cái tên tàu ngầm hay " hay vật lặn dưới nước" là để bác thấy rõ để được gọi là tàu ngầm thì nó phải hội đủ những gì, chứ ko phải lấy cái thùng phy cho nước vào để nó chìm rồi chui vô thế là gọi nó là tàu ngầm
        Lại Ô lalala ..lalala
        Cái người ta thích là cái người ta thích làm, dù là chơi hay là kinh doanh. . Ý tớ là anh ta thích làm ra sản phẩm là tàu... thay vì xe hơi hay máy cày
        Anh ta là chủ doanh nghiệp, đang nghiên cứu thực hiện tàu ngầm để kinh doanh đó bạn ạ. Bao cấp gì ở đây

KHi xưa, xe hơi có 4 bánh và 1 cái máy với hệ thống phanh và ga thì nó gọi là xe hơi chứ không phải là "vật thể chạy không xác định".
        Thời nay dù ra tới ngàn vạn version của hàng trăm hãng xe thì nó cũng tên là xe hơi. Hay khi xưa nếu xe hơi version đầu không có hệ thống điều hòa, không có cửa thì không gọi là xe hơi nhỉ ?? Đau đầu quá.
        Baby car có phải được gọi là "xe hơi cho trẻ em" không nhỉ ? dù cho nó chỉ có hệ thống lái và cái mô-tơ.
        KHông biết bạn có từng biết về chiếc tàu ngầm đầu tiên không nhỉ?!? Đau đầu tiếp. Lúc đó nó chỉ là cái thùng phuy 2 lớp có thể lặn được đó bạn à. Lý thuyết quá thì không tốt.
        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
        <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
          Lúc trước mấy anh kỹ sư về nghiên cứu hệ thống tưới cà phê tự động cho bà con nông dân.
          Năm đó mất mùa cà phê vì mấy cái hệ thống bơm này. Lý do bà con nông dân tưới cà phê vào gốc 1 lần 80-100 lít nước, còn mấy cái cảm biến độ ẩm mấy anh kỹ sư chôn vào đất có 10cm.

Các anh kỹ sư thua nông dân về mặt trồng trọt là điều chắc chắn, nhưng cái tôi quá lớn bà con nói đâu thèm nghe.
          cháu hoàn toàn đồng ý với bác, như cháu đã nói là mỗi người đều có điểm mạnh riêng, ta ko phủ nhận mấy bác nông dân có tài nhưng cũng ko nên hạ thấp vai trò của kỹ sư. anh nông dân luôn có sáng tạo trong sx vì anh nông dân tối ngày tiếp xúc nhìu với nó, ngược lại anh kỹ sư mà bắt đi cấy lúa là thua, nhưng anh ta lại biết lai tạo giống mới cho anh nông dân

Comment

Ông moto tự đưa đầu cho người ta chém thì ráng chịu.
            Phải nên nhớ rằng kỹ sư có thể là nông dân, và nông dân có thể là kỹ sư.
            Bây giờ ta thêm số 1 vào nhá : 1 kỹ sư có thể là 1 nông dân, và 1 nông dân có thể là 1 kỹ sư. Vẫn đúng. (Nên hiểu rõ ý tớ trước khi muốn chém câu này).
            Anh kỹ sư có tiền thân là nông dân thì cấy lúa không thua ai nhá. Anh nông dân đã có bằng kỹ sư thì lý thuyết công nghệ không thua ai nhá.
            Vậy hơn thua ở chổ: làm hay không làm/ Lý thuyết hay thực hiện.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              Kỹ sư không bằng nông dân ? Không bằng ở chỗ nào ? Nông dân và kỹ sư là 2 thể loại khác nhau chẳng thể so sánh.
              Nhiều bác đem cái xấu của kỹ sư ra so với hình ảnh tốt của một số bác nông dân rồi phán 1 câu xanh rờn !
              Kỹ sư điện tử và kỷ sư ngành nghề khác không thể so sánh với bác nông dân .
              Kỹ sư nông nghiệp chưa chắc đã hơn bác nông dân nhiều tuổi nghề. (thành phần này rất ít)
              Last edited by vi van pham; 02-09-2013, 22:59.

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                Lại Ô lalala ..lalala
                ...
                Anh ta là chủ doanh nghiệp, đang nghiên cứu thực hiện tàu ngầm để kinh doanh đó bạn ạ. Bao cấp gì ở đây
                ...
                vậy ông ta nghiên cứu tàu ngầm bán cho ai trong khi nhu cầu XH không cần, mình nói là nhà sx luôn làm ra cái xh cần ( cái này nằm trong môn kinh tế chính trị) hix...mình nói rõ thế bạn đừng cho là mình sách vỡ vì vấn đề đó ai cũng biết

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                  kỉ sư vn chỉ giỏi đánh văn bản và chém gió loan xạ trên các mặt báo ,còn lại chẳng làm đc gì . Nói ví dụ đơn giản cho gần : mấy tay kỉ sư nông nghiệp điều chế thuốc trừ sâu cho nông dân,mà trừ mãi sâu cứ lăn ra cười , thế là mấy bác nông dân tự chế ra thuốc của riêng mình .

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                    ...
                    Kỹ sư nông nghiệp chưa chắc đã hơn bác nông dân nhiều tuổi nghề.
                    cái này cháu xin phép "chém" lại bác đây, vậy có nghĩa ý bác nói nông dân hơn kỹ sư nông nghiệp, không hoàn toàn đúng đâu ạ, nông dân chỉ hơn kỹ sư ở khâu canh tác thôi, còn hỗ trợ về kỹ thuật, giống, thuốc bảo vệ thực vật, máy cày, máy gặt đập, máy bơm...phải nhờ kỹ sư thôi

Comment

vậy ông ta nghiên cứu tàu ngầm bán cho ai trong khi nhu cầu XH không cần, mình nói là nhà sx luôn làm ra cái xh cần ( cái này nằm trong môn kinh tế chính trị) hix...mình nói rõ thế bạn đừng cho là mình sách vỡ vì vấn đề đó ai cũng biết
                      TÀu ngầm là cái Việt Nam đang cần.
                      Anh ta là 1 người có tầm nhìn xa đó bạn ạ.

P/S
                      Người đi tiên phong luôn có 2 danh hiệu: Nếu thành công thì là "người hùng", ban đầu (hoặc nếu lỡ thất bại) thì bị gọi là "người khùng".

Comment

Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
                        kỉ sư vn chỉ giỏi đánh văn bản và chém gió loan xạ trên các mặt báo ,còn lại chẳng làm đc gì . Nói ví dụ đơn giản cho gần : mấy tay kỉ sư nông nghiệp điều chế thuốc trừ sâu cho nông dân,mà trừ mãi sâu cứ lăn ra cười , thế là mấy bác nông dân tự chế ra thuốc của riêng mình .
                        vậy trong tất cả các thuốc bảo vệ thực vật, phân bón bạn liệt kê xem có bao loại thuốc do nông dân tạo ra

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                          TÀu ngầm là cái Việt Nam đang cần.
                          Anh ta là 1 người có tầm nhìn xa đó bạn ạ.

P/S
                          Người đi tiên phong luôn có 2 danh hiệu: Nếu thành công thì là "người hùng", nếu lỡ thất bại thì bị gọi là "người khùng".
                          vậy bạn có nghĩ tàu ngầm là thứ người dân đang cần sao ko thấy ai mặn mà với nó vậy. kinh tế VN phần lớn là nông nghiệp, nếu ông ta nghiên cứu ra mấy cái máy trong trồng trọt chăn nuôi thì người ta sẽ xem ông là "người hùng". nghiên cứu cái thì cũng tùy vào điều kiện của thực tế của quốc gia chứ ko phải làm người tiên phong là được đâu.
                          Last edited by moto; 02-09-2013, 23:12.

Comment

Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
                            Thuốc gì, kĩ sư ngành nào giỏi chém gió trên mặt báo ? Bác có số liệu hay một vài dẫn chứng cụ thể nào không ?

Comment

vậy trong tất cả các thuốc bảo vệ thực vật, phân bón bạn liệt kê xem có bao loại thuốc do nông dân tạo ra
                              bởi vậy mới nói nông dân khác kĩ sư là thế , cứ có cái gì hay là mấy a kĩ sư đưa lên báo khoe.còn a nông dân muốn khoe thì bi hoành họe, giấy tờ , trình đô ....... nói toẹt ra là sợ mấy bác nông dân qua mặt nên quê ,mới làm khó dễ

bạn ko tin nông dân chế đươc thuốc trừ sâu thì mời bạn về thi trấn Láng cát ,BR-VT để mở mang tầm mắt

Comment

cái này cháu xin phép "chém" lại bác đây, vậy có nghĩa ý bác nói nông dân hơn kỹ sư nông nghiệp, không hoàn toàn đúng đâu ạ, nông dân chỉ hơn kỹ sư ở khâu canh tác thôi, còn hỗ trợ về kỹ thuật, giống, thuốc bảo vệ thực vật, máy cày, máy gặt đập, máy bơm...phải nhờ kỹ sư thôi
                                Đây lại là mặt khác, giống, thuốc gì đó lại thuộc về kỹ sư công nghệ sinh học. Máy móc lại thuộc về kỹ sư cơ khí.
                                So sánh như vậy là khập khiễng. Phải cân bằng về chuyên môn của họ. Hơn nữa tôi nói chưa chắc không phải là xác định,mà chỉ là số ít.

Comment

Về tác giả

Collapse

queduong Tìm hiểu thêm về queduong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X