Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bao giờ khoa học Việt Nam mới khá lên ?

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bao giờ khoa học Việt Nam mới khá lên ?

đọc lại bài báo đang xôn xao dư luận về việc chế tạo tầu ngầm của 1 doanh nhân :
    Chủ nhân tàu ngầm mini Trường Sa 1 sẽ đích thân lái thử nghiệm - Xã hội - Dân trí

qua thông tin trên mặt báo thấy rất nhiều phương án " bàn lùi " trong khi người ta đã sắp có sản phẩm để " thử nghiệm "
    đó là minh chứng cho sự nghiêm túc trong công việc " nói và làm " ( dám nghĩ dám làm ) . Tôi không biết là mức độ thành công của nó ra sao nhưng với việc dám nghĩ , dám làm đã là 1 hành động rất tuyệt vời của nghiên cứu, thử nghiệm trong khoa học.

Nông dân còn chế tạo được máy bay ... doanh nhân tại sao không thể chế tạo được tàu ngầm ? Đúng là việc thiết kế, chế tạo sẽ gặp nhiều khó khăn và cần rất nhiều trên cơ sở khoa học. Đó là điều chắc chắn mà những người chế tạo, làm khoa học đều biết được ... Dám nghĩ , dám làm, dám bỏ tiền trong thời buổi kinh tế khó khăn này đã cho thấy sự quyết tâm trong vấn đề .
    Đó là cái thực tế đáng được cổ vũ , dù có thành công hay không ... và cũng cần nói thêm rằng " hãy nên cổ vũ " cho người ta chứ không phải ngồi một chỗ rồi bàn lùi không khả thi trong khoa học . Tôi tự hỏi Sở Khoa học , ông chuyên gia kia đã làm được cái gì rồi ?
    Sản phẩm mới chỉ mức độ đánh giá, thử nghiệm mà các ông đã săm soi " xiết chặt " ( việc quản lý này tốt thật đấy ) để người ta thử nghiệm xong đã.
    Báo chí cũng cần tính sát thực chứ đã nhiều lần tôi đọc báo ( mấy anh nhà báo) còn viết sai cả thuật ngữ, ký hiệu kỹ thuật sẽ nảy ra tranh cãi.

Ai dám khẳng định là không có thành công ? Hay chỉ vì sự ấu trĩ , thiếu hiểu biết ( cái đầu chỉ có tầm suy nghĩ ngắn ngủi ) nên phán là không thể thành công ? Sao các ông không thử một bài đánh cược ?
    Nếu doanh nhân đó thành công thì sao ? Có lẽ tốt nhất lúc đó ... tất cả các ông nên về " chăn heo" cho rồi. Chứ kiểu khoa học ở VN mình là " thằng đầu ngành" không làm được thì khó có thằng nào có thể làm được ( trong khi đó người ta vẫn minh chứng bằng sự làm việc và sản phẩm - và thậm chí các " nhà khoa học, tiến sỹ giấy " còn không hiểu người ta đang làm cái gì, chế tạo cái gì bên trong nữa !!! )

--- Lời kết : Tôi không biết được mức độ thành công hay không, nhưng tôi cổ vũ cho vị doanh nhân kia ( bởi dám nghĩ, dám làm ) ( không thành công cũng thành nhân), còn việc chế tạo tàu ngầm nhằm mục đích gì ( lăng xê cty, bản thân, hay mục đích kinh doanh sau này.v.v.) thì để sau hãy nói. Dù với bất cứ mục đích gì thì đó vẫn là khoa học cần sự đầu tư và đáng trân trọng, chứ không chỉ ngồi một chỗ mà phán suông ! Chỉ có những con người như thế, mỗi lớp người , mỗi thế hệ thì khoa học mới dần đi lên . Chứ cứ ngồi phán suông thì bao giờ khoa học VN mới khá ?
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Thế tại sao Anh-xtanh bỏ Đức quốc xã sang Mỹ mà không sang Nga . Khi đó cả Nga và Mỹ đều chống lại Phát-xít ?
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Em cũng cổ vũ cho các sáng tạo và dám thực hiện sáng tạo đó.
      Mấy ông quản lý chỉ biết có cái gì ló ra là phải tìm cách quản lý.
      Mấy ông nhà báo thì là chuyên gia làm rùm beng lên, ai cũng biết rồi.
      Mấy ông công nghệ nhà nước thì làm cho có làm, vì tiền cung cấp là của nhà nước, có lo gì đâu.
      Mấy ông khoa học gia chỉ phán mà không góp ý và cung cấp tài liệu công nghệ thêm cho người ta tham khảo thì đáng bị ném đá vào mặt.
      Mấy ông bàn ra thì phải bị ném đá ...đúng ngay vào giữa sọ mới đáng.
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Doanh nhân này muốn không bị bàn ra, tán vào, phải qua Mỹ, Nga, Nhật gì đó..... thuê anh thợ bơm xăng (nói chung là lao động phổ thông) về Việt Nam đóng vai chuyên gia, tiến sĩ gì đó.Thiên hạ sẽ trầm trồ ngưỡng mộ.

Tham dự các trò chơi ca hát vớ vẫn của đài truyền hình tổ chức,thưởng thấy ...... ham.
        Tham dự trò chơi robocon,thưởng thấy...... chán.

Tội nghiệp cho nền khoa học Việt Nam

Comment

bao giờ VN bớt đi thật nhiều những kẻ ăn trên ngồi chốc , ăn lương bởi những mảnh bằng dấm dúi mới có , và bớt đi thật nhiều những khẩu hiểu giăng đầy đường thì may ra mới có nền khoa học ra hồn được ! còn bằng không thì cứ đi mua sẵn rồi chia nhau hoa hồng , lại quả cho nhau mà thôi , đến một con ốc cao cấp cũng phải đi nhập khẩu bằng dollar thì hết biết ! Một nền công nghiệp KHOA trương và HỌC mót !

Comment

chỉ có khoa học và công nghệ mới thay đổi được một nền kinh tế thôi các bác ah. dù là tự nghiên cứu,đi mua ,đi tắt đón đầu hay gì gì nữa nhưng khoa học và công nghệ là trụ cột để phát triển, yếu tố con người là quan trọng nhất.nhưng để có chính sách phát triển khoa học, công nghệ thì tầng lớp tinh hoa, lãnh đạo phải thật sự cầu thị, có cái nhìn vĩ mô.ngẫm nghĩ thấy tầng lớp tinh hoa, thượng tầng xã hội của chúng ta có ai là không giàu và rất giàu?nhưng sự giàu có đó đến từ đâu?có phải đến từ các nghiên cứu khoa học, bằng sáng chế? từ sự đóng góp cho xã hội??? có lẽ tất cả người dân chúng ta biết là nó đến từ đâu! vậy thì....hãy còn lâu lắm chúng ta mới có một nền khoa học công nghệ phát triển và một nền kinh tế có nền tảng chứ không phải là xuất khẩu tài nguyên rẻ mạt và lao động rẻ rúng.
            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

theo em ta nên phân biệt tàu ngầm và "vật thể lặn dưới nước". đừng nhầm lẫn 2 cái này. em ko có ý bàn ra nhưng ko biết vị doanh nhân đã nghiên cứu về vật liệu chế tàu ngầm của ông ta chưa, khả năng chịu áp lực là bao nhiu? hệ thống định vị? thông tin khi gặp sự cố?...vì nó liên quan đến tính mạng chứ ko đùa.

em ủng hộ những ai dám nghĩ dám làm, nhưng là làm trong khả năng, phải có cái sườn, cái kiến thức cơ bản, chứ nếu ko sẽ lãng phí tiền của xã hội. cũng như một anh nông dân nói giờ tôi muốn làm máy bay thế là làm mà anh ta ko hề biết gì về khí động lực học, làm xong thì nhìn cũng giống máy bay nhưng ko bay được thế là phí tiền.

theo em trước khi làm thì cũng nên có công trình nghiên cứu báo cáo sơ bộ để mọi người góp ý, nhất là các chuyên gia, kỹ sư. nói đến chuyên gia kỹ sư thì có nhìu bác lại chê họ, cho rằng họ ko bằng anh nông dân. có anh thợ hàn nọ nói" mấy thằng kỹ sư hàn được như vậy tao cùi", xin thưa là kỹ sư quả thật ko hàn được như họ, nhưng cái máy hàn, cái que hàn hay từng con linh kiện trong máy hàn là do mấy thằng kỹ sư nó nghiên cứu ra đó ạ.

thay vì nghiên cứu tàu ngầm thì ông doanh nhân kia nên nghiên cứu máy phân biệt đâu là cỏ, đâu là lúa hay giống nông sản kháng tất cả các loại sâu bệnh, máy tạo mưa, chuồng nuôi gia súc có chức năng sưởi ấm khi trời rét ko dùng điện...thì người dân sẽ nhiệt liệt hưởng ứng. đằng này ông làm cái chuyện trên trời.

tóm lại những chuyên gia, kỹ sư, những đầu nghành luôn là những người định hướng tốt chỉ là chính sách của ta chưa thông thoáng. tham nhũng, những kẻ đầu nghành thì ko thực hiện đúng vai trò nên nhân tải ra nước ngoài làm hêt vì người ta nói " đất lành chim đậu, đất ko lành đánh nhậu luôn chim"

em cũng xin nói về robocon con, hix...xin bác vivanpham đừng chém cháu nhé, cháu nói thật là cháu thấy chương trình đó hay nhưng ko biết từ khi chương trình đó ra đời thì đã có bao nhiu ứng dụng của nó vào đời sống thực tế của người dân?, ví dụ máy lau nhà tự động ( cái này chị em phụ nữ rất thích nè), chỉ cần bấm nút là nó sẽ lau hết nhà sẽ dừng lại. cánh tay máy hay chân máy cho người tàn tật....mấy cái này ko thấy đâu hết mà tối ngày chỉ thấy mấy con robocon chạy vòng vòng quăng mấy trái banh vô rỗ hix...

rồi mấy bác chém em đi
              Last edited by moto; 02-09-2013, 20:09.

Comment

Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
                theo em ta nên phân biệt tàu ngầm và "vật thể lặn dưới nước". đừng nhầm lẫn 2 cái này. em ko có ý bàn ra nhưng ko biết vị doanh nhân đã nghiên cứu về vật liệu chế tàu ngầm của ông ta chưa, khả năng chịu áp lực là bao nhiu? hệ thống định vị? thông tin khi gặp sự cố?...vì nó liên quan đến tính mạng chứ ko đùa.

em ủng hộ những ai dám nghĩ dám làm, nhưng là làm trong khả năng, phải có cái sườn, cái kiến thức cơ bản, chứ nếu ko sẽ lãng phí tiền của xã hội. cũng như một anh nông dân nói giờ tôi muốn làm máy bay thế là làm mà anh ta ko hề biết gì về khí động lực học, làm xong thì nhìn cũng giống máy bay nhưng ko bay được thế là phí tiền.

theo em trước khi làm thì cũng nên có công trình nghiên cứu báo cáo sơ bộ để mọi người góp ý, nhất là các chuyên gia, kỹ sư. nói đến chuyên gia kỹ sư thì có nhìu bác lại chê họ, cho rằng họ ko bằng anh nông dân. có anh thợ hàn nọ nói" mấy thằng kỹ sư hàn được như vậy tao cùi", xin thưa là kỹ sư quả thật ko hàn được như họ, nhưng cái máy hàn, cái que hàn hay từng con linh kiện trong máy hàn là do mấy thằng kỹ sư nó nghiên cứu ra đó ạ.

thay vì nghiên cứu tàu ngầm thì ông doanh nhân kia nên nghiên cứu máy phân biệt đâu là cỏ, đâu là lúa hay giống nông sản kháng tất cả các loại sâu bệnh, máy tạo mưa, chuồng nuôi gia súc có chức năng sưởi ấm khi trời rét ko dùng điện...thì người dân sẽ nhiệt liệt hưởng ứng. đằng này ông làm cái chuyện trên trời.

tóm lại những chuyên gia, kỹ sư, những đầu nghành luôn là những người định hướng tốt chỉ là chính sách của ta chưa thông thoáng. tham nhũng, những kẻ đầu nghành thì ko thực hiện đúng vai trò nên nhân tải ra nước ngoài làm hêt vì người ta nói " đất lành chim đậu, đất ko lành đánh nhậu luôn chim"

em cũng xin nói về robocon con, hix...xin bác vivanpham đừng chém cháu nhé, cháu nói thật là cháu thấy chương trình đó hay nhưng ko biết từ khi chương trình đó ra đời thì đã có bao nhiu ứng dụng của nó vào đời sống thực tế của người dân?, ví dụ máy lau nhà tự động ( cái này chị em phụ nữ rất thích nè), chỉ cần bấm nút là nó sẽ lau hết nhà sẽ dừng lại. cánh tay máy hay chân máy cho người tàn tật....mấy cái này ko thấy đâu hết mà tối ngày chỉ thấy mấy con robocon chạy vòng vòng quăng mấy trái banh vô rỗ hix...

rồi mấy bác chém em đi
                xin lổi bạn ,bác nông dân hay những doanh nhân....làm 3 cái món này họ đều biết suy nghĩ ko phán bừa theo sở thích đâu ban. mấy tay kĩ sư chưa chắc am hiểu bằng đâu àh nha.

Comment

rồi mấy bác chém em đi
                  Ô la la,
                  1. Câu đầu giống như 1 anh quan chức phán " phân biệt máy bay và vật thể bay" hahahahaha. Chợt tớ nghĩ tới nếu ai đó chế 1 chiếc giống như bo bo thì bị phán là phải phân biệt vật thể bơi dưới nước và bobo/cano/xuồng máy/ tắc ráng ... khakhakhakha
                  2. bạn nghĩ người ta không có kiến thức cơ bản mà dám làm ư? bạn chưa đọc kỹ những công nghệ mà anh ta đề cập tới à?
                  3. Nghiên cứu và báo cáo sơ bộ cho ai? để làm gì? để bị bàn ra à? Đã làm thành hình rồi mà còn bị... huống chi là trên giấy thì thì ... cũng giống mấy anh tiến sĩ giấy chứ có khác chi?!?
                  4. Máy phân biệt đâu là cỏ đâu là lúa ư? ý đó là dư thừa , đơn giản vì anh ta không thích cái thứ đó, cái gì anh ta thích thì anh ta mới có tâm huyết: tàu lặn. ( Xin thưa, tàu lặn có thể là tàu ngầm, có thể gọi hoa mỹ là "vật thể lặn dưới nước"/ "vật thể không xác định lặn được dưới nước" khakhakha ).

Tư tưởng đúng là "tư tưởng".

Comment

rồi mấy bác chém em đi
                    Ô la la,
                    1. Câu đầu giống như 1 anh quan chức phán " phân biệt máy bay và vật thể bay" hahahahaha. Chợt tớ nghĩ tới nếu ai đó chế 1 chiếc giống như bo bo thì bị phán là phải phân biệt vật thể bơi dưới nước và bobo/cano/xuồng máy/ tắc ráng ... khakhakhakha
                    2. bạn nghĩ người ta không có kiến thức cơ bản mà dám làm ư? bạn chưa đọc kỹ những công nghệ mà anh ta đề cập tới à?
                    3. Nghiên cứu và báo cáo sơ bộ cho ai? để làm gì? để bị bàn ra à? Đã làm thành hình rồi mà còn bị... huống chi là trên giấy thì thì ... cũng giống mấy anh tiến sĩ giấy chứ có khác chi?!?
                    4. Máy phân biệt đâu là cỏ đâu là lúa ư? ý đó là dư thừa , đơn giản vì anh ta không thích cái thứ đó, cái gì anh ta thích thì anh ta mới có tâm huyết: tàu lặn. ( Xin thưa, tàu lặn có thể là tàu ngầm, có thể gọi hoa mỹ là "vật thể lặn dưới nước"/ "vật thể không xác định lặn được dưới nước" khakhakha ).

Comment

em cũng xin nói về robocon con, hix...xin bác vivanpham đừng chém cháu nhé, cháu nói thật là cháu thấy chương trình đó hay nhưng, ví dụ máy lau nhà tự động ( cái này chị em phụ nữ rất thích nè), chỉ cần bấm nút là nó sẽ lau hết nhà sẽ dừng lại. cánh tay máy hay chân máy cho người tàn tật....mấy cái này ko thấy đâu hết mà tối ngày chỉ thấy mấy con robocon chạy vòng vòng quăng mấy trái banh vô rỗ hix...

rồi mấy bác chém em đi
                      Khi nào cháu thấy mục TTKT, tám đúng nghĩa tâm tình kỹ thuật, chứ không tám nhảm. Lúc đó kỹ sư,thợ bậc cao tối tăm mặt mũi vì khoa học, lúc đó ứng dụng của robocon sẽ thành sự thật.

Comment

Nguyên văn bởi vungtau88 Xem bài viết
                        xin lổi bạn ,bác nông dân hay những doanh nhân....làm 3 cái món này họ đều biết suy nghĩ ko phán bừa theo sở thích đâu ban. mấy tay kĩ sư chưa chắc am hiểu bằng đâu àh nha.
                        uh...thì bác nông dân làm cái máy bay bác ấy suy nghĩ kỹ lắm, nhưng cái suy nghĩ của bác nông dân với suy nghĩ của kỹ sư nó khác nhau xa lắm bạn. mà cụ thể là cái máy bay của bác nông nông dân đó được phía nhật bản mua lại để trưng bày trong bảo tàng vì đâu có bay được. dù sao cũng an ủi bác ấy và được phía nhật tài trợ một chuyến đi nhật tham quan để học hỏi công nghệ.

còn bạn nói mấy tay kỹ sư ko am hiểu bằng mấy bác nông thì thôi bạn về quê học hỏi mấy bác nông dân đi, bôn ba học hành trường nọ trường kia chi cho tốn tiền. lý thuyết đi đôi với thực hành, cũng như kỹ sư và nông nhân, công nhân. đừng lấy trình độ ra mà so sánh. nó phụ thuộc lẫn nhau. ko có kỹ sư thì công, nhân dân lấy đâu ra máy móc, hạt giống để sản suất, mà nếu ko có công, nông dân thì kỹ sư nghiên cứu mấy cái đó cho ai dùng

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                          Ô la la,
                          ....

đọc cái dòng này kinh tế VN về thời bao cấp vì nhà sx làm ra cái XH cần chứ ko phải làm ra cái họ thích đâu ạ.

còn cái tên tàu ngầm hay " hay vật lặn dưới nước" là để bác thấy rõ để được gọi là tàu ngầm thì nó phải hội đủ những gì, chứ ko phải lấy cái thùng phy cho nước vào để nó chìm rồi chui vô thế là gọi nó là tàu ngầm

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
                            Khi nào cháu thấy mục TTKT, tám đúng nghĩa tâm tình kỹ thuật, chứ không tám nhảm. Lúc đó kỹ sư,thợ bậc cao tối tăm mặt mũi vì khoa học, lúc đó ứng dụng của robocon sẽ thành sự thật.
                            ah...cháu quên đây là mục TTKT, nhưng tại cháu thấy mọi người hạ thấp kỹ sư quá, sao kỹ sư lại ko bằng anh nông dân được, bác thấy có vô lý không. cháu ko phải là nông dân, cũng chẳng phải kỹ sư, cháu trung lập trong nhận xét thôi, cháu cho rằng khi so sánh cái gì thì ta phải đặt trong cùng điều kiện để so sánh, cũng như ở đây đâu có ai quan tâm là chúng ta đang tám trên cái máy do kỹ sư tạo ra, cũng như đang ngồi trên cái ghế làm đươc làm bằng nhựa cao su của mấy anh nông dân
                            Last edited by moto; 02-09-2013, 22:36.

Comment

Cơ bản tôi đề cập cái việc , nói thì ghê gớm nhưng cái nhỏ nhất cũng không làm ( thậm chí còn không làm được ý chứ ). Hơn nữa ... chưa đâu vào đâu mà các bố nọ thầy kia đã sun xoe (để dẹp với quản lý - thậm chí không thiếu trường hợp bị " dìm hàng " vì mấy ông quan " kỹ thuật" sợ mất mặt)

- xem mấy cái kênh discovery thấy mà hay, bọn Tây nó thí nghiệm, thử nghiệm đủ trò ( kể cả những tình huống nguy hiểm ) ... chứ ở Vn mấy ông gô cổ vào Hỏa Lò rồi. Thế thì làm sao mà phát triển được !
                              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

queduong Tìm hiểu thêm về queduong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X