Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bao giờ khoa học Việt Nam mới khá lên ?

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
    cái vần đề chính là vì ông ta nghiên cứu làm tàu ngầm nên mấy bác nói mấy anh kỹ sư chẳng làm trò trống gì, mấy bác "dìm hàng" kỹ sư và so sánh kỹ sư ko bằng anh nông dân.
    Một kỹ sư dám nhận mình thua 1 nông dân là can đảm,anh ta có đầu óc tiến thủ lắm đấy.
    Biết người ,biết ta trăm trận trăm thắng.
    Biết người , không biết ta, nữa thắng nữa bại.
    Không biết người, không biết ta trăm trận trăm bại.
    Sao lại gọi là dìm hàng đồng nghiệp?

Comment

cái vần đề chính là vì ông ta nghiên cứu làm tàu ngầm nên mấy bác nói mấy anh kỹ sư chẳng làm trò trống gì, mấy bác "dìm hàng" kỹ sư và so sánh kỹ sư ko bằng anh nông dân.
      Đây không phải là dìm hàng, mà là sự thật mấy cái ông chuyên gia với sở gì đó (thuộc hàng lãnh đạo về khoa học) đã làm nổi cái gì chưa ? và thực hư trình độ của các ông như thế nào mà " chê " của người ta là hoang tưởng ?

- Còn khía cạnh tôi đề cập là : Thành công hay không thì chưa dám bàn, nhưng cái cách thể hiện " dám nghĩ, dám làm" ( mà không phải là làm " hũ họa " mà ông ta cũng bỏ công tìm hiểu, nghiên cứu " rất ác " là khác . Trong khi nói đến công nghệ AIP ( rất , rất nhiều người thậm chí tôi cũng éo biết nó là cái công nghệ gì ). Nhưng đọc tài liệu , sách báo, đó là một công nghệ " của thế giới " . Nghĩa là ông ta cũng có đầu tư, tìm hiểu chứ không phải là " khua chiêng gõ mõ ".
      Chứ mấy ông kỹ sư, tiến sỹ giấy ấy thì chán hẳn ( số này trong nhà nước rất nhiều )
      Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Bao giờ qua được giai đoạn TCN-TCN (tiểu công nghiệp-thủ công nghiệp) thì khoa học VN sẽ khá lên.

Còn cứ làm ăn kiểu TCN-TCN (tiền của nó, ta cứ nhậu) mãi mãi chỉ làm những việc đơn rản như đan rổ.

Các nhà KH VN chế ra bộ vxl dùng cho rô bốt:
        Robot leo cầu thang: "Nghiên cứu" = Sao chép?
        sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
          Bao giờ qua được giai đoạn TCN-TCN (tiểu công nghiệp-thủ công nghiệp) thì khoa học VN sẽ khá lên.
          Còn cứ làm ăn kiểu TCN-TCN (tiền của nó, ta cứ nhậu) mãi mãi chỉ làm những việc đơn rản như đan rổ.
          [/url]
          Tôi tưởng Tơ Lơ Mơ nói về thời kỳ TCN là "trước công nguyên" cơ đấy...
          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Học tập là cách sao chép có sáng tạo
            ... nhưng đây sao chép còn không xong
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Chán. Như thế này mà dùng $ đút lót rồi lên cấp cao lãnh đạo những người kỹ sư, nhà khoa học khác bảo sao mà vẫn mãi lẹt đẹt. Cứ đổ thừa chiến tranh tàn phá nhưng nhìn sang Trung QUốc, Nhật nó tã ngang mình thời đấy mà giờ nó thành cường quốc, phóng tàu vũ trụ ầm ầm còn mình giờ con điện trở cũng phải đi mua, trong trường dạy "ti vi đen trắng"... Không phát triển do nhiều nguyên nhân nó nằm ở nhiều chỗ nhưng chủ đạo vẫn là định hướng của Nhà nước. Định hướng không đúng sinh ra bệnh trọng bằng cấp, thành thích... Học để lấy cái bằng, để dễ chui vào chỗ này, chỗ kia, để ăn nhiều "mầu" chứ chưa thấy ai đi học để sau này nghiên cứu ra cái A,B,C... để phục vụ đất nước. Cái tư tưởng ấy nó đã ăn sâu vào xã hội, từ những đứa bé đã được cha mẹ, xã hội bơm vào đầu tư tưởng đấy thì giờ hi vọng cũng để mà hy vọng thôi. Còn khướt.

Comment

ôi...thôi mấy bác hãy đánh giá đúng bản chất vất đề. quan điểm của em vẫn là ko đồng tình với mấy bác cho rằng kỹ sư ko bằng anh nông dân. mấy bác hãy nhìn lại lại tất cả những vật dụng hàng ngày các bác thấy hay sử dụng đi, ko có cái nào mà ko được tạo ra bởi anh kỹ sư hết. nhưng vì chúng quá gần gủi nên ta ko quan tâm, vì ta vẫn còn trong giai đoạn công nghiệp ứng dụng chứ chưa thực sự là công nghiệp chế tạo đâu.

cũng mong sau cho bác doanh nhân kia làm thành công tàu ngầm, tới lúc đó bác ấy mời các kỹ sư hàng đầu đến cho lóa mắt chơi, nhưng em nghĩ lúc đó lại xảy ra tranh luận nửa. vì anh kỹ sư vật liệu nhìn cái vỏ tàu và phán: nó là sợi carbon composit được làm bằng công nghệ nano do tui nghiên cứu ra, ông kỹ sư cơ khí thì nói: các van, ben thủy lực, hệ thống truyền động do tui nghĩ ra, ông ký sư điện xen vào: động cơ trên tàu chạy rất êm do tui nghiên cứu đấy, anh kỹ sư hóa nói: các pin nhiên liệu cũng là do tui nghiên cứu ra...

nghe có vẻ phủ phàng với bác doanh nhân quá nhưng đó là sự thật cho nên đừng cho rằng kỹ sư ko bằng anh nông dân. em cũng luôn cổ vũ cho những ai dám nghĩ dám làm, nhưng ta hãy đánh giá một cách khách quan

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                  làm gì mà người hùng ? thí nghiệm chứ có gì ghê gớm đâu ? ( nếu có được thành công thì họ cũng sẽ phải thử nghiệm kỹ càng trước khi ra biển lớn ). Thiếu gì ngành nghề nguy hiểm hơn ? Những người làm thử nghiệm hóa chất, chất cháy nổ , những thiết bị điều khiển có gắn trực tiếp lên vật liệu nổ , sơ xẩy 1 cái là banh xác ... họ đều là người hùng cả hay sao ?

--- Những người không có chí, có gan thì làm sao làm nổi việc lớn. ?
                  em nói họ là người hùng là để đáp lại bác Tepriu nói là nếu thành công thì là " người hùng" còn ko thì là "người khùng". nên em nói nếu ông ta nghiên cứu những cái thiết thực, cấp thiết, trăn trở của người dân thì ông ta sẽ được gọi là "người hùng" thôi

Comment

ôi...thôi mấy bác hãy đánh giá đúng bản chất vất đề. quan điểm của em vẫn là ko đồng tình với mấy bác cho rằng kỹ sư ko bằng anh nông dân. mấy bác hãy nhìn lại lại tất cả những vật dụng hàng ngày các bác thấy hay sử dụng đi, ko có cái nào mà ko được tạo ra bởi anh kỹ sư hết. nhưng vì chúng quá gần gủi nên ta ko quan tâm, vì ta vẫn còn trong giai đoạn công nghiệp ứng dụng chứ chưa thực sự là công nghiệp chế tạo đâu.

cũng mong sau cho bác doanh nhân kia làm thành công tàu ngầm, tới lúc đó bác ấy mời các kỹ sư hàng đầu đến cho lóa mắt chơi, nhưng em nghĩ lúc đó lại xảy ra tranh luận nửa. vì anh kỹ sư vật liệu nhìn cái vỏ tàu và phán: nó là sợi carbon composit được làm bằng công nghệ nano do tui nghiên cứu ra, ông kỹ sư cơ khí thì nói: các van, ben thủy lực, hệ thống truyền động do tui nghĩ ra, ông ký sư điện xen vào: động cơ trên tàu chạy rất êm do tui nghiên cứu đấy, anh kỹ sư hóa nói: các pin nhiên liệu cũng là do tui nghiên cứu ra...

nghe có vẻ phủ phàng với bác doanh nhân quá nhưng đó là sự thật cho nên đừng cho rằng kỹ sư ko bằng anh nông dân. em cũng luôn cổ vũ cho những ai dám nghĩ dám làm, nhưng ta hãy đánh giá một cách khách quan
                    Những cái cậu nói phần lớn và 99% nó là của kỹ sư nước ngoài ... còn kỹ sư đi ngoài ra nước như ở VN thì tuổi hugo mà chế với tạo những thứ đó ( làm mấy cái vớ vẩn, ba hoa phét lác, chém gió thì còn tin được ). Bằng chứng đơn giản nhất là khi họ nói tới công nghệ nọ kia ( mà mấy ông kỹ sư nhà ta chẳng hiểu họ đang đề cập cái gì ).
                    Thật nực cười là 1 kỹ sư khoa học đến cái ngoại ngữ tối thiểu là Tiếng Anh cũng không thông, vậy làm sao đọc tài liệu ?.

Comment

em nói thật chứ mấy thằng cha nhà báo toàn viết mấy chuyện vớ vẩn.Kiến thức chuyên ngành thì ko có cứ phán như đúng rồi ấy, rồi thì thổi phồng viết sai sự thật.Còn mấy thằng cha viện này sở nọ chỉ có ngồi 1 chỗ rồi vẽ viết ra mấy cái luật làm khổ dân thôi.Bác thương nhân này tự bỏ tiền bỏ sức làm thử là đáng quý thử hỏi có được mấy thằng cha giáo sư tiến sỹ bàng này bằng nọ dám nghĩ dám làm như bác ấy.Đường này người ta tự làm mấy bố lại còn ý kiến này nọ.Chuyện ảnh hưởng đến kinh tế của các bố ấy sao mà cứ phải bàn lùi như thế.Lại còn siết chặt quản lý.

Comment

Khổ cho bạn moto bị các bác đồng tâm hiệp lực dìm

Comment

Cầu thủ là cầu thủ . Trọng tài là trọng tài . Cầu thủ thì không được thổi còi , mà trọng tài thì không được đá vào quả bóng . Trọng tài thì không được cổ vũ cho ai , còn cầu thủ cũng không được cảnh cáo ai .
                          Nhà quản lý là chỉ làm việc quản lý . Sao lại đòi hoỉ nhà quản lý phải làm được cái gì . Vừa quản lý , vừa làm thì khác nào vừa đá bóng vừa thổi còi ?
                          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

câu chuyện muôn thủa mà
                            <học học mãi> duy tới
                            điện tử -hà nam 01674662632

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                              Cầu thủ là cầu thủ . Trọng tài là trọng tài . Cầu thủ thì không được thổi còi , mà trọng tài thì không được đá vào quả bóng . Trọng tài thì không được cổ vũ cho ai , còn cầu thủ cũng không được cảnh cáo ai .
                              Nhà quản lý là chỉ làm việc quản lý . Sao lại đòi hoỉ nhà quản lý phải làm được cái gì . Vừa quản lý , vừa làm thì khác nào vừa đá bóng vừa thổi còi ?
                              KHà khà, bác dẫn chứng chưa chính xác: trọng tài còn có trách nhiệm NÉ TRÁI BÓNG VÀ NÉ ĐƯỜNG CHO CẦU THỦ DẪN BÓNG ; KHÔNG ĐƯỢC XÍA VÀO CHIẾN THUẬT CHIẾN LƯỢC CỦA ĐỘI BÓNG; và TRỌNG TÀI CÒN KHÔNG ĐƯỢC ĐÁNH GIÁ CẦU THỦ DÙ CHO CẦU THỦ CÓ ĐÁ HAY HAY DỞ VỚI BÊN NGOÀI (nếu có chỉ được lầm bầm trong miệng). Còn đằng này ......
                              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                              <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Tớ là kỹ sư đây, mà có thấy ai chê tớ không bằng anh nông dân đâu . Chỉ có ba vợ tớ là chê :thằng kỷ sư NÀY (tớ) nhậu không bằng đám nông dân NÀY (hàng xóm của ổng) thôi .
                                Các bác kia chê là chê 1 số lớn anh kỹ sư còn tệ hơn anh nông dân về 1 số thứ trong khi đáng ra những thứ đó anh kỹ sư 100% phải hơn hẳn kia. . Đó là 1 sự so sánh đẹp , bạn nên hiểu thoáng 1 chút.
                                Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                                <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Về tác giả

Collapse

queduong Tìm hiểu thêm về queduong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X