Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch diều khiển từ xa bằng tia hồng ngoại!

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch diều khiển từ xa bằng tia hồng ngoại!

chào các bạn, mình đang rất muốn tìm sơ dồ nguyên lý của bộ :điều khiển từ xa bằn tia hồng ngoại. bạn nào biết có thể giúp minh được không? nếu bạn nào có , thì có thể post cho mình wa mail:quocdungdl01@yahoo.com.mình xin cảm ơn!

Mình cũng đang muốn thử về lĩnh vực hồng ngoại, nhưng hiện tại thì chưa biết gì nhiều, để về tìm hiểu một chút đã, có gì mong các bác giúp đỡ nhé!
    Học cho lắm, tắm hổng có quần thay
    Học cho hay, tắm thay hoài cái quần cũ.

Comment

Để làm mạch điều khiển tử xa bằng hồng ngoại, tốt nhất bác down load datasheet cua hai con PT2248-PT2249 về trong đó có đầy đủ cả. Hai con IC này ngoài chợ trời bán 18K một cặp. Về lắp là chạy. Nếu mở rông sẽ điều khiển được khá nhiều thiết bị...
      Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
      CallerID, Cảnh báo BTS, ...
      0988006696
      linhnc308@gmail.com
      http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi hikari
        chao bac linhnc308 toi cung dang lam ve 48va49 nhung toi dang bi lam muon bac giup do

mach thu phat thi toi da lam roi cung on nhung con phan sau toi dua cac tin hieu vao port cua 89c51 (toi muon dung 89c51 de lam trigo chot muc cao tin hieu) nhung khi dua vao thi con pt2249 khong nhan tin hieu tu pt2248
        nua

toi dang mac qua nho bac giup do , cam on bac truoc nhe
        Vì nó bị nhiễu --89 của ATMEL nó chuối thế đấy.
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Cho 1 cặp tụ 100 uF và 104 ngay sát chân GND-VCC của con thu hồng ngoài thì sẽ được.

Comment

nên thử như thế + với mua cái module thu có vỏ sắt...
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Có mấy loại vỏ sắt đó bác. Loại rẻ tiền thông dụng (hình như 5K)thì còn kém hơn cả loại ko bọc gì cả(đen).

Comment

Nguyên văn bởi queduong
                nên thử như thế + với mua cái module thu có vỏ sắt...
                + em dùng loại đầu thu của nhật vỏ đen tương đối tốt
                +bác có thể nói dõ hơn không em biết bác thạo về món này lắm

em muốn hỏi làm sao để 8051 nhận được tin hiệu từ pt2249

(cặp thu phát của em nếu mắc riêng ra chạy rất tốt )
                +cần thêm những gì để trống nhiễu hả bác

cam ơn bác trước nhe

Comment

Mình cũng muốn làm một bộ thu phát hồng ngoại dùng cặp IC 9148 và 9149 ( vì chỉ có loại IC này ). Bác nào đã lắp thành công bộ thu phát dùng cặp IC này thì gửi cho mình sơ đồ nguyên lý qua email: vantruong83@yahoo.com
                  Xin cảm ơn trước!
                  Học cho lắm, tắm hổng có quần thay
                  Học cho hay, tắm thay hoài cái quần cũ.

Comment

sao không lập trình cho 89 nhận dữ liệu trực tiếp từ mắt hồng ngoại luôn đi,còn phần phát thì lấy cái remote củ hay mới nào đấy.

Comment

Nguyên văn bởi driver
                      sao không lập trình cho 89 nhận dữ liệu trực tiếp từ mắt hồng ngoại luôn đi,còn phần phát thì lấy cái remote củ hay mới nào đấy.
                      nên làm thế này tốt hơn vì bác có thể tận dụng laọi điều khiển từ xa
                      sẵn có để dùng (30K chợ giời) mạch thu đơn giản chỉ cần 1 con thu 10K
                      và tốn một chân int của vdk ,nên lập trình giải mã RC5 của philip thì đơn giản hơn.
                      SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Hi,
                        Vấn đề điều khiển bằng hồng ngoại tui có làm test một cái ví dụ hẹn giờ đóng mở hoặc bật tắt một thiết bị nào đó.
                        Sau đây là một số ảnh minh họa
                        - Hình đầu tiên là giao diện của chương trình đẩy mã hex vào board phát triển. Board phát triển thực thi phần mã nguồn được đẩy từ máy tính xuống. Mã nguồn này được lưu vào ram và hoạt đông theo kiểu bộ nhớ chương trình ngoài.
                        - Hình thứ 2 là toàn bộ phần cứng dùng cho việc thử, gồm: Board phát triển, test board để cắm các led (tượng trưng cho các thiết bị), phần thu hồng ngoại dùng led thu 3 chân và cái điều khiển từ xa của Creative
                        - Hình thứ 3 là Chọn menu sửa giờ. Trong bài test này tui chỉ làm 2 mục menu chính là hẹn giờ và sửa giờ.
                        - Hình thứ 4 mô tả 2 led (coi như 2 thiết bị) đã được bật và đồng hồ lúc này đã đổi giờ (do lúc nãy đã chọn sửa giờ để sửa lại)
                        Chúc các bác vui vẻ.
                        Nếu các bác thấy hứng thú với ví dụ này thì tui sẽ open source cho
                        Thân ái.
                        Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                        Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Ý.
                          Không hiểu tại sao ảnh nó bị lộn xộn nhưng chắc các bác cũng hiểu được tốt.
                          Thân ái.
                          Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                          Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Nguyên văn bởi Hard
                            Hi,
                            Thân ái.
                            hay quá ,bác open source cho em dc không ,em đang làm đồ án cũng dính đến cái này
                            SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Nguyên văn bởi Hard
                              Chúc các bác vui vẻ.
                              Thân ái.
                              Chào bác Hard. Em rất muốn được tham khảo code của bác. Em đã tìm nhiều cách nhưng chưa có cách nào chung nhất để có thể nhận được các tín hiệu khác nhau từ các loại remote khác nhau mà không phụ thuộc vào các loại IC phát. Cảm ơn bác nhiều.
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

quocdungdl01 Tìm hiểu thêm về quocdungdl01

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X