Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về lcd máy tính bỏ túi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Có thể cái khỉ gió lcd chẵn là gì cả. Mà chắc chắn là nó chẵn là cái quái gì cả. Nhưng rõ ràng mình chỉ nhờ giúp cái khỉ gió thôi mà người ta ko làm đc.

Comment

Mình nghĩ có người làm rồi là vì mình từng đọc qua ở trên tờ Electronics fan của hội vô tuyến điện tử Việt Nam xuất bản năm 2001. Còn nếu như chỉ để cải nhau thì mình rút.

Comment

Bạn này lạ thật. Nói làm lcd "không khó lắm đâu" mà lại vô đây kêu giúp đỡ. Hỏi cần giúp cái gì thì lại không trả lời. Có người sẵn lòng viết code cho thì lại nhạu xị lên.
        sau.ph

Comment

Cảm thấy phiền phức thì out đi , Chính bạn đang nói ko tốt về người khác trong từng câu chữ đó, giỏi hay cao siêu quái gì cứ nói loằng ngoằng.

Comment

Nếu như nói cho công bằng thì là mình đã bị xúc phạm trước ! Xem ra diễn đàn có vẽ có truyền thống bắt nạt người mới.

Comment

Ban đầu mình nhờ giúp nhưng các bạn nói mò đi rồi cũng ra. Đến khi mình quyết định mò thì nhảy ra đòi giúp nhưng ko mấy thiện ý. Kể cũng lạ

Comment

Ban đầu các bạn ko hỏi mình cần gì mà chỉ thi nhau tôn vinh cơ khí. Mình cũng nói rõ mình kém viết code chứ ko nói mình ko biết gì về lcd. Tất cả đều ra xung. Mình cần có 3 chân điều khiển 4 số bắt đầu từ 0000. Hai nút úp down. Up =down thì ko chạy. Ko giúp xin đừng nói lời cay đắng.
                Attached Files

Comment

Có thể mình sẽ rời khỏi diễn đàn nhưng mình có 3 thắc mắc : 1 là diễn đàn điện tử sao lại tôn vinh cơ khí. Mình tranh luận cũng vì vấn đề này. 2 là có người ko biết về lcd mình chỉ nói ra mà sao lại cho là cao siêu lằng quằng. 3 là đã là diễn đàn sao lai giống như đang đánh hội đồng ? Có vẽ như có sự phân biệt ở đây. Buồn thật

Comment

Điện tử thì cũng phục vụ con người, phù hợp với cuộc sống. Nếu đã ngồi xuống bàn ăn của người Việt, có sẵn đũa, ta cứ dùng đũa để thưởng thức món ăn thôi, ai lại đợi có robot trợ giúp đưa vào miệng chỉ bởi mình là "người điện tử". Mọi người chỉ muốn nhắc"đò nào sào nấy" cho phù hợp thôi, đâu phải là tôn vinh cơ khí!

Comment

- chủ đề luồng hay, nhưng mà cái thái độ của bạn chủ thớt chẳng ra là sao cả
                      1. điện tử và cơ khí thường đi với nhau. dùng cơ cấu đếm cơ rất là thực tế cho trường hợp cái máy ấy. nên làm đơn giản vấn đề đi chứ ko phải tôn vinh cái nọ cái kia cao hơn. vấn đề chính của thớt ko phải là chủ yếu ứng dụng vào cái máy đó mà là để nghịch để tìm hiểu ngâm cứu về cái LCD seg... lên sẽ khác với vấn đề là làm thế nào để hiển thị vòng đếm của...
                      2. người ko biết về lcd seg là mình, còn nếu là lcd thì thường nó có sẵn chip bên trong chỉ cần cài đặt ban đầu rồi gửi dữ liệu mã ascii 4 bít hoặc 8 bít là xong. xem cách viết của bạn thì bạn cũng rất là lơ mơ về cái thứ ấy nên ko thể nói 1 cách tường minh cụ thể cho mọi người biết cần cái code nó xuất tín hiệu như thế nào. về hình bạn vẽ nó chẳng có ý nghĩa gì cả, cụ thể là ít nhất bạn phải cung cấp được (chẳng hạn là như cái hình mình đính kèm...
                      ) cái lcd seg ấy có bao nhiu chân bạn cần (vì bạn muốn lấy 4 số lên sẽ ko dùng hết chân), chân nào là com, seg. giả định cũng được nhưng về số lượng chân phải chính xác cụ thể để mcu nó xuất ra ngần ấy chân còn bạn mắc câu dây từ mcu sang... thế nào là tùy.
                      - 3 chân điều khiển 4 số là bạn tự mua dây trói thân, 1 chân mcu cũng điều khiển được nhưng sau đó sẽ lại cần ic giải mã. hãy để mcu nó làm việc trực tiếp với cái lcd seg ấy, ko đủ chân thì sẽ dùng thêm ic mở rộng tăng thêm chân....
                      3. diễn đàn hay bất cứ 1 tổ chức, 1 đám đông nào đều sẽ xảy ra chuyện có những người cùng quan điểm cùng nhận định và những người trái ngược. ở đây do cách viết của bạn chưa phù hợp với mọi người lên họ lên tiếng, nói thật bạn viết mình đọc thấy như là đang nghe 1 ông chém gió rách giời nhưng bên trong rỗng tuếch... vì những người thực sự am hiểu sẽ rất cụ thể cái họ cần..., cảm nhận của bạn là đánh hội đồng thì cũng ko sai tuy nhiên ko được nghĩ tiêu cực như vậy, hãy tích cực lên, ở đây là tranh luận (tạm gọi là như vậy) của 1 mình bạn với những người còn lại...
                      4. phê bình suy nghĩ của bạn về chuyện phân biệt cũ mới, ở đây là diễn đàn công khai, nếu bạn đúng thì chẳng ai làm gì được bạn dù họ có thích hay ko. nếu bạn để ý diễn đàn thì sẽ thấy chuyện cãi vã gay gắt ko phải là hiếm, thành viên cũ có mới có...
                      5. bạn rời diễn đàn là điều đương nhiên vì mới có vài dòng viết ko vừa ý là đã đòi out, mở rộng hơn cuộc sống chẳng bao giờ là màu hồng ngọt ngào đâu, nếu chỉ vài lời chua cay hay thất bại nho nhỏ bạn đã đòi tự tử thì thật là ngu xuẩn. nếu bạn muốn được mọi người viết vừa ý bạn thì hãy viết cho nó phù hợp, dễ chịu chút với mọi người, mình chỉ nói vậy chắc bạn hiểu...
                      Attached Files

Comment

Mình thì mù tịt về vđk và code. Nhưng theo logic cũng có thể góp ý với bạn được về ụ hiển thị này. Đã biết vđk và viết code thì phải dùng con vđk, rẻ nhất chắc con 76E003 cũng 7k/con. Thế thì đã là hiện đại rồi, chơi luôn cái lcd phổ biến 16x2 ấy, có 35k-70k, vài dòng code tha hồ hiển thị chứ chả nhẽ mua máy tính bỏ túi lấy cái lcd, hay đi ve chai mua về vài kí máy bỏ túi hư để tiết kiệm, sản xuất hàng loạt?! Mà mình thấy cái lcd ấy chỉ là miếng thủy tinh chả có chân cẳng gì mà kết nối, phải dán "miếng cao su" dẫn điện chả chắc chắn gì,phức tạp.
                        Việc nhớ thì có thể dùng pin 3.7V hay ic nhớ cũng chả tốn kém mấy.

Comment

Tôi là người của thế hệ trước. Tôi ko quen dùng những từ của giới trẻ như ném đá... có lẽ vì khác nhau về cách dùng từ nên người ta ghét tui. Nhưng rõ ràng là một đám bu vô phân biệt đối xử với một thằng. Chẵn vẻ vang gì. Mà tui cũng nản rồi. Ko chơi nữa đâu.

Comment

Mình nhớ ngày xưa tranh luận gay gắt rồi người ta gọi điện solo trực tiếp với tôi cho máu. Xả tôi vuốt mặt không kịp. Thế này đã ăn thua gì

Comment

Về vấn đề kỹ thuật thì cái mà bạn thien... muốn làm ko hề đơn giản về cả phần cứng và phần mềm. nếu dính dáng đến bộ nhớ dữ liệu đếm nữa thì càng mệt. Đọc từ đầu luồng thì thấy trình độ hiện tại của bạn quá thiếu ko thể tự làm được đâu. kiên trì thì ngâm cứu sao chép 1 tháng nữa chưa chắc đã làm nổi ko tin bạn có thể thử. Bỏ là đúng. Về vấn đề tranh luận thì mong bạn đừng nghĩ oan cho diễn đàn phân biệt đối xử. Kể cả 1 vài bạn ko ưa bạn thì họ cũng chỉ là thiểu số thôi. Thành viên nơi đây rất nhiều chỉ vì họ bận rộn nên truy cập ko thường xuyên và ngại trả lời nữa...

Comment

Nguyên văn bởi thiên phủ Xem bài viết
                                Tôi là người của thế hệ trước. Tôi ko quen dùng những từ của giới trẻ như ném đá... có lẽ vì khác nhau về cách dùng từ nên người ta ghét tui. Nhưng rõ ràng là một đám bu vô phân biệt đối xử với một thằng. Chẵn vẻ vang gì. Mà tui cũng nản rồi. Ko chơi nữa đâu.
                                Thế hệ trước mà sao suy nghĩ còn kém hơn thế hệ sau thế này , mình chẳng thấy ném đá chỗ nào cả bạn có cái máy tính cũ tính chế mạch với nó nên hỏi trên này nhận được toàn ý kiến trái chiều nên dỗi đòi nghĩ chơi chán quá . Chế lại cái màn lcd là việc vô bổ chẳng ích lợi gì với người đang đi làm kiếm tiền nên không ai có sẵn kinh nghiệm để chỉ cho bạn nên mới chỉ sang cái khác đơn giản hơn chứ không phải tôn vinh cơ khí gì đó như bạn nghĩ đâu .

Comment

Về tác giả

Collapse

thiên phủ Tìm hiểu thêm về thiên phủ

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X