Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chống nhiễu cho vi điều khiển.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

vậy xin các cao thủ tóm gọn lại cần làm những gì cho đàn em đi sau học với
    xin chỉ cặn kẻ cách làm giống như dẫn con đi nha trẻ vậy thân
    xin cám ơn các đàn anh
    e mới viết bài có gì mod bỏ qua cho e

Comment

Nguyên văn bởi mitori Xem bài viết
      vậy xin các cao thủ tóm gọn lại cần làm những gì cho đàn em đi sau học với
      xin chỉ cặn kẻ cách làm giống như dẫn con đi nha trẻ vậy thân
      xin cám ơn các đàn anh
      e mới viết bài có gì mod bỏ qua cho e
      Các cao thủ chém ác quá làm lính mới sợ...
      Tôi thấy đơn giản nhất là:
      - Thêm mấy con tụ 104 vào chân nguồn và chân reset càng gần càng tốt.
      - Thiết kế đường mạch I/O càng nhỏ càng tốt.
      - Tín hiệu vào lức logic thì nên qua (74HC14).
      - Tín hiệu ra thì nên qua IC đệm hoặc cách ly quang.
      .....
      Chúc các bạn thành công!

Comment

Nguyên văn bởi thanhnha3030 Xem bài viết
        bận cần cách ly vdk bạn cho con uln2803 vào là xong chuyện con uln2803 lợi hại lắm đó
        em thích con này bác ạ.
        Nỗ lực lớn nhất của tình bạn không phải là chỉ thẳng cho bạn thấy khuyết điểm mà là làm cách nào cho bạn thấy được nó.
        sđt:01692648999
        Ai Yên Bái không nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi thanhphuongq
          Mình dùng pic6f505 để điều khiển máy bơm nước (12vdc) phun sương mini nhưng cũng bị nhiễu.Nguồn của động cơ riêng với nguồn mạch điều khiển mà vẫn nhiễu. Nếu ngắt động cơ để mạch chạy điều khiển role thì không nhiễu. Người ta nói pic khó bị nhiễu nhưng mình thấy cũng như 89 thôi.
          Hàng chợ xuất xứ tàu khựa, lại được thiết kế bởi tay mơ thì con nào chả như con nào: 8051, AVR, PIC, MSP, STM8 ... đều ra sản phẩm bị nhiễu hết.

Garbage in, garbage out.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

em cũng bị at 89c2051 nhiễu , cấp điện vào thì treo luôn , có lúc thì chạy qua được 1 2 câu lệnh rồi treo, tải thì ko có gì dữ , chỉ có 10 con led với cái moto dc, mà cách ly moto DC ra cũng treo , cách ly led ra cũng treo, ngộ có cái là nap file hex cho nó thì nó báo nap file thành công , lập trình proteus thì chạy ok , nhưng trên thực tế thì bó chiếu . chắc đi kiếm con 2051 khác xem sao . sửa tới sửa lui chỉ còn có con 2051 là chưa thay thui. hehe rất đồng cả mới chủ thớt . chủ thớt tải lớn treo còn đành , em ko có tải nó cũng treo , hic hic

Comment

Mấy đại ca, những người chuyên sâu về thiết kế MCU chỉ cho mấy đứa em nó cách nào, hay tài liệu ở đâu để nó đọc để biết mà chống nhiễu.

Vác cây đao lên đây chém chim mà làm gì?
              Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
              Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Cach cui bap nhat. Nguon vdk dung cuc pin 9v cap cho n. Chay hau nhu ko bao h nhieu.

Comment

Cac ban cach ly nguon kieu gi neu ko dung nguon pin hay ac quy thi van xem nhu dau chung nguon 220v nen bi nhieu la phai. Neu nhu vay phai thiet ke chong nhieu tot. Minh thi ko can chong nhieu hi het. Chi can cho no cuc pin hoac ac quy. Tinh toan lam sao cho no cang it tai cang tot. Lau lau thay pin cho no 1 lan. Hehe. Cui kien. Cac bac nghi gi ve giai phap cua em?

Comment

<<Click here to enlarge Nguyên văn bởi thanhphuongq Click here to enlarge
                    Mình dùng pic6f505 để điều khiển máy bơm nước (12vdc) phun sương mini nhưng cũng bị nhiễu.Nguồn của động cơ riêng với nguồn mạch điều khiển mà vẫn nhiễu. Nếu ngắt động cơ để mạch chạy điều khiển role thì không nhiễu. Người ta nói pic khó bị nhiễu nhưng mình thấy cũng như 89 thôi.
                    Hàng chợ xuất xứ tàu khựa, lại được thiết kế bởi tay mơ thì con nào chả như con nào: 8051, AVR, PIC, MSP, STM8 ... đều ra sản phẩm bị nhiễu hết.

Garbage in, garbage out.
                    >>
                    Pic 16f505 là hàng chính hãng bác ạ. mình lấy ra từ mạch becon +flash của hệ thống cập tàu do Úc lắp đặt. Mình có cả mấy chục em này. Các nguồn mình dùng 2 nguồn pin độc lập.

Comment

Xử lý ngay mạch Reset, gắn điện trở và tụ vào, đảm bảo có 2 em này là hết.
                      PIC chuyên bị cái này

Comment

thấy mấy bác ở đây đoán mò là nhiều, tuy nhiên vẫn có ý đúng. sau đây mình xin được phán một câu xanh rờn thế này: vào đây để biết và hiểu về nhiễu và cách tiêm phòng như thế nào cho hiệu quả: tuxgraphics.org: The mystery of electromagnetic interference

Comment

Đoán mò mà lại có ý đúng...
                          Toàn là kinh nghiệm xương máu cả đấy ông bạn ạ

Comment

Ha ha .... đọc mà buồn cười vãi , đúng là cùi bắp thế mà cũng mang ra giới thiệu ??? Có 1000W tải thuần trở đốt nóng đã treo tùm lum rồi, làm miếng sắt che chắn còn dốt không biết gắn vào đâu nữa chứ .
                            Dùng AVR còn treo tóe loe nữa chứ ? Chẳng hiểu học cái gì ở ông kẹ Tây này. ???
                            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Chắc do thiết kế và layout dây thôi. Mình dùng 89 đóng relay cấp điện tải hơn 1000W (mạch là tay) cũng hiếm khi thấy treo.
                              Còn PIC thì rất hiếm gặp bị treo. Hơn nữa, phương pháp xử lý khi bị treo cũng là vấn đề giảm thiểu sự cố khi treo. Mỗi khi treo phải thò tay ấn Reset xong mất hết dữ liệu thì vứt.

Comment

Mình vừa nghĩ ra một giải pháp chống nhiễu do đóng cắt rơ le cho vi điều khiển,
                                mình sử dụng bộ thu phát sử dụng pt2262 và pt2272 truyền tín hiệu điều khiển tới rơ le
                                vì đây là truyền tín hiệu không dây nên mình có thể chủ động đặt vi điều khiển ở xa để chống nhiễu tốt, mọi người nghĩ sao về giải pháp này?

Comment

Về tác giả

Collapse

vietthanh123 Tìm hiểu thêm về vietthanh123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X