Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• aspire12345
    replied
    Nguyên lý hoạt động:

Khối điều khiển và hiển thị sẽ dò dòng sạc để mạch biết cần sạc bình ở chế độ sạc mạnh hay sạc thả nổi. Nguồn nuôi mạch này được lấy ngay trên 5V Vref của TL494 vì dòng tiêu thụ của mạch rất nhỏ.

Mạch sẽ lấy áp rơi trên trở SUN, đưa về so sánh. Nếu accu đầy dòng sạc nhỏ. LED xanh FLT sáng báo đang sạc ở chế độ Float. Điện áp ra accu là 13.6V-13.8V.

1> Khi accu cạn điện, dòng sạc cao hơn C/100 (C là dung lượng accu). Mạch sẽ thay đổi chế độ. LED đỏ CHR sáng báo đang ở chế độ sạc mạnh. Điện áp đầu ra sẽ được đẩy cao lên 14.4V–15V.

2> Nếu bình cạn điện dòng sạc cao quá C/10 thì mạch hạn dòng sẽ hoạt động, chuyển mạch về chế độ sạc ổn dòng.

Cho đến khi nào áp sạc lên 14.4V–15V và dòng sạc trở lại ngưỡng C/100. Mạch sẽ chuyển lại chế độ cũ: sạc float với áp ra 13.6V-13.8V.

anh cho em hỏi. em sắp xếp các chế độ như này đúng chưa ạ ?

Giai đoạn 1 : acquy C/100 thì sạc mạnh.
    Giai đoạn 2 : acquy C/10 thì mạch sẽ sạc ổn dòng.
    Giai đoạn 3 : acquy đầy thì điện áp là 13.6 - 13.8v.

cho em hỏi thêm ở giai đoạn 2 thì áp nạp là bao nhiêu vậy anh ?.
    khi chuyển qua giai đoạn 3 thì mạch có ngắt nguồn nạp cho acquy không anh hay là mạch vận cứ giữ điện áp như vậy ?
    em xin cảm ơn anh
    em xin hết ạ.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Chỗ tải giả đó có thể lắp từ trở 1-3W, lắp con 3W cho nó bền.

Nguồn xung thì phải có tải giả để tạo 1 dòng xả nhỏ, liên tục cho cho tụ lọc đầu ra sau diode nắn. Cho thằng IC PWM nó biết lối bơm liên tục 1 chút năng lượng với duty bé nhưng ổn định ra. Ko có tải giả con tụ được nạp đầy, lâu lâu mới xuống 1 chút do tự xả, IC nó sẽ chạy ngắt quãng, điện áp đầu ra sẽ ko ổn định. Xung điều khiển van từ IC ra ko ổn định đôi khi gây họa cho van luôn ấy chứ.

Leave a comment:

• trthnguyen
    replied
    Nguyên văn bởi minhtai2412 Xem bài viết
    bác Thanhfdc cho e hỏi là con trở 330 om 1w nối từ sau cuộn lọc xuống mass có tác dụng gì nó nối tắc từ âm sang dương , khi sờ vô nó cũng nóng dữ lắm
    Làm tải giả thôi, nhiều nguồn xung hay có trở đó, đặc biệt nguồn ATX máy tính hầu như có hết, nhưng tác dụng mình ko biết hehe, chỉ biết rằng đôi khi thiếu tải giả thì nguồn sẽ bị dao động đến khi có tải thật.

Leave a comment:

• minhtai2412
    replied
    bác Thanhfdc cho e hỏi là con trở 330 om 1w nối từ sau cuộn lọc xuống mass có tác dụng gì nó nối tắc từ âm sang dương , khi sờ vô nó cũng nóng dữ lắm

Leave a comment:

• vanan92
    replied
    Cảm ơn ad mạch sạc hữu ích này! Em xin reup lại ảnh ạ:

Leave a comment:

• huukhai7
    replied
    Dear Bác Thành và cả nhà!!

Em cảm ơn Bác đã hỗ trợ. Em cũng đã làm xong một mạch sạc 3gd.
    Tiện đây xin phép Bác em đã vẽ lại sơ đồ nguyên lý cho nhà mình ai cần thì tham khảo.

Chúc Bác luôn Sức Khỏe, Hanh Phúc và Thành Đạt!
    Attached Files

Leave a comment:

• thong52
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    Cuộn lọc của bạn bao nhiêu? Tụ lọc bao nhiêu uF?
    em xử lý được rồi bác ạ, thay con 393 bằng con 358 mạch chạy ok rồi. Cuộn lọc e dùng lại của nguồn atx và tụ lọc dc là 10000uf 100v.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Cuộn lọc của bạn bao nhiêu? Tụ lọc bao nhiêu uF?

Leave a comment:

• thong52
    replied
    mạch của em hiện tại tải 1A mà nó vẫn chưa thèm chuyển mạch, cả 2 bóng char và flt nó cứ chớp chớp.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    I=U/R. Nếu chỉ chỉnh tới được 4A thì là do điện trở tải giả của bạn chưa đủ nhỏ. Tải giả của bạn khoảng 3R4. Vì thế tăng tiếp điện áp đầu ra thì dòng mới tăng lên được.

Tải giả điện trở nhỏ CS lớn như thế này thì mình cũng ko có sẵn loại chuyên dụng. Mình dùng vài m dây cáp thép chịu lực của dây điện thoại để bàn cũ thay thế. Dùng khá tốt

Leave a comment:

• conrongco
    replied
    bác nào đi qua cho e hỏi chút ! cái sạc nay e đem ra sạc bình 70ah thì bị vầy :
    Cân chỉnh:

Lắp đồng hồ V, A vào đầu ra. Cấp 220VAC, mồi accu hoặc nguồn DC vào đầu ra accu để cho mạch chạy.

1. Chỉnh VR FLT/102 để áp ở đầu ra đạt 13.6V-13.8V. ( ok)
    2. Nối tải giả để đạt dòng C/100 ở đầu ra.(ok)
    3. Chỉnh VR CH-FL/103 để led đỏ sáng, led xanh tắt.(ok)
    4. Chỉnh VR CHAR/203 để áp đầu ra đạt 14.4V-15V(ok)
    5. Nối tải giả CS lớn hoặc sạc với accu cạn điện. Chỉnh VRI/5K để hạn chế dòng max ở C/10 ( bước này e chỉ vặn lên được 4A ) bác nào đi qua chỉ dùm e phát lâu quá ko đụng vô . Nếu chỉnh VR FLT/102 lên thì có thể tăng dòng max C/10 nhưng V cũng tăng theo .

Leave a comment:

• nhanktdk35
    replied
    Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
    Bước 1 có thể chỉnh ở ko tải. Các bước từ 2-4 đều sử dụng tải giả để dễ đạt tới ngưỡng điều kiện ngay lập tức.

VR CH-FL/103 có thể chỉnh được với cả tải giả, ko cần thiết phải gắn bình rồi chờ tới ngưỡng dòng.

VR CHAR/203 chỉ có tác dụng chỉnh khi đèn đỏ sáng, opto đã đóng. Chỉnh với ngay với tải ở bước 3 mà ko cần điều chỉnh lại tải. Nếu dùng biến trở vi chỉnh y như trên PCB thì phải vặn nhiều vòng, vì dải áp cho phép chỉnh ở đây mình để hẹp (chỉ từ ngưỡng áp 1: 13.6-13.8VDC tới ~15VDC)
    cám ơn bác, để em xem lại rồi báo kết quả tiếp.

Leave a comment:

• tungoc
    replied
    Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
    Nhận dung lượng bằng cơm chỉ đúng với ắc qui còn tốt thôi. Ắc qui cũ dung lượng giảm thì cơm cũng bó tay.

Xả ắc qui để đo dung lượng thì mất thời gian, tốn điện, không dùng được cho ắc qui hết điện...

Vậy sao các bác không thử phỏng đoán dung lượng dựa theo nội trở. Thường thì dung lượng càng lớn nội trở càng nhỏ.

Ý tưởng của mình là thế này: Trước tiên là mạch sẽ đo điện áp của bình (thí dụ đo được 11V). Sau đó mạch sẽ cấp điện áp cao hơn 1 chút để nạp (thí dụ là 11,5V). Bình dung lượng lớn nội trở nhỏ sẽ ăn dòng lớn, bình nhỏ ăn dòng nhỏ.

Cứ sau một khoảng thời gian lại ngưng nạp để đo và điều chỉnh áp nạp. Thêm 1 đồng hồ đo dòng và 1 nút điều chỉnh dòng nạp 50%-200% so với mặc định...
    Cái này cũng còn tuỳ loại accu, kinh nghiệm và tài liệu của nhà sản xuất công bố.
    VD ắc quy Narada loại GFM hay Sacred Sun loại GFGM thì dung lượng 100% hay 10% cũng khó phân biệt được bằng đồng hồ đo nội trở chuyên dụng. Nhưng Shoto GFM thì khác.

Leave a comment:

• thanhfdc
    replied
    Bước 1 có thể chỉnh ở ko tải. Các bước từ 2-4 đều sử dụng tải giả để dễ đạt tới ngưỡng điều kiện ngay lập tức.

VR CH-FL/103 có thể chỉnh được với cả tải giả, ko cần thiết phải gắn bình rồi chờ tới ngưỡng dòng.

VR CHAR/203 chỉ có tác dụng chỉnh khi đèn đỏ sáng, opto đã đóng. Chỉnh với ngay với tải ở bước 3 mà ko cần điều chỉnh lại tải. Nếu dùng biến trở vi chỉnh y như trên PCB thì phải vặn nhiều vòng, vì dải áp cho phép chỉnh ở đây mình để hẹp (chỉ từ ngưỡng áp 1: 13.6-13.8VDC tới ~15VDC)

Leave a comment:

• nhanktdk35
    replied
    các bác giúp em cái này với ạ. em làm như sau.

Cân chỉnh:

Lắp đồng hồ V, A vào đầu ra. Cấp 220VAC, mồi accu hoặc nguồn DC vào đầu ra accu để cho mạch chạy.( cái này đã chạy)

1. Chỉnh VR FLT/102 để áp ở đầu ra đạt 13.6V-13.8V. ( cái này chỉnh được rồi)
    2. Nối tải giả để đạt dòng C/100 ở đầu ra. ( đã xong )
    3. Chỉnh VR CH-FL/103 để led đỏ sáng, led xanh tắt. ( cái này em phải gắn acquy vào mới chỉnh được, đèn đỏ đã sáng )
    4. Chỉnh VR CHAR/203 để áp đầu ra đạt 14.4V-15V ( chỗ này em còn thắc mắc có cần gắn acquy không , chứ tải trở em cho chạy gần 2A mà vẫn chưa chỉnh được áp ạ )
    5. Nối tải giả CS lớn hoặc sạc với accu cạn điện. Chỉnh VRI/5K để hạn chế dòng max ở C/10. ( đang chờ bước số 4 ).

Cám ơn các bác !

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X