Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi phamhung459 Xem bài viết
    e đã mua rồi vì ở tỉnh lẻ nên khó tìm linh kiện lắm ah fai đặt mua. Bác cho e hỏi cái nữa là tại sao mình phải nắn qua 2 lần vậy bác (qua cuộn lọc rồi qua diot nắn nữa). Cám ơn bác !
    Dear bạn,
    Trước kia bác Thành thiết kế bộ sạc 3 giai đoạn này để cắm ắcquy liên tục mà không tháo ra nên cho diode này vào để con điện trớ (330R/2W) trước con diode ko tiêu thụ khi không cắm điện 220V cho bộ sạc.

Comment

• Nguyên văn bởi huukhai7 Xem bài viết
      Dear bạn,
      Trước kia bác Thành thiết kế bộ sạc 3 giai đoạn này để cắm ắcquy liên tục mà không tháo ra nên cho diode này vào để con điện trớ (330R/2W) trước con diode ko tiêu thụ khi không cắm điện 220V cho bộ sạc.
      Vậy mình có thể bỏ con diot trước điện trở 330R ra dc hả bác. E mới test mạch mới làm xong kết quả cắm điện kích mồi nổ tran 13007 (điện áp 150v cân, điện áp kích cân) giờ e chưa bit lý do nhờ bác chẩn đoán giúp e với. Cám ơn bác nhiều ah!

Comment

• Con diode ngay cạnh trở tải giả 330R/2W ấy bỏ đi được. Các bộ dùng MOS sau này mình dùng chống ngược bằng relay cũng bỏ con đó để giảm tổn hao. Vì có gắn bình mà ko có áp lưới thì relay ko hút.

Nổ van CS có thể do chập, rò diode nắn thứ cấp, sai chủng loại BAK, ko cắt chân 5V mà hàn cả vào mạch gây chập thứ cấp BAX chính...

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
          Con diode ngay cạnh trở tải giả 330R/2W ấy bỏ đi được. Các bộ dùng MOS sau này mình dùng chống ngược bằng relay cũng bỏ con đó để giảm tổn hao. Vì có gắn bình mà ko có áp lưới thì relay ko hút.

Nổ van CS có thể do chập, rò diode nắn thứ cấp, sai chủng loại BAK, ko cắt chân 5V mà hàn cả vào mạch gây chập thứ cấp BAX chính...
          E cám ơn bác. Cái nổ mình đã tìm ra la do sai BAK nhưng mãi ma e chưa khắc phục dc là kích điện ac quy nhưng k chạy, sau đó e lấy 3 chân kích đấu dây vào bộ nguồn khác thì nó lại chạy vậy có lẽ nào do BAX chinh k bác. Hay là do bên thứ cấp e k gắn role nên e k gắn bộ haj áp bằng tụ với điện trở, xin bác giúp ah. Lần nữa xin cám ơn bác nhiều!!

Comment

• Phần điều khiển theo lưới bạn có thể bỏ hoàn toàn. Nhưng khi đó phải hàn tắt SW1 lại. Cũng có thể do bạn chưa nối tắt SW1 nên kích điện mà mạch ko chạy vì ko có nguồn cấp cho mạch bên thứ cấp.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
              Phần điều khiển theo lưới bạn có thể bỏ hoàn toàn. Nhưng khi đó phải hàn tắt SW1 lại. Cũng có thể do bạn chưa nối tắt SW1 nên kích điện mà mạch ko chạy vì ko có nguồn cấp cho mạch bên thứ cấp.
              Ok, mạch đã chạy rồi bác ah do con trở 1ohm bị đứt. Cám ơn bác nhiều mạch chạy rất tốt chẳng phải cân chỉnh gì nhiều. Chúc bác nhiều sức khoẻ!!

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                mạch bị nhiễu rồi/ giống tớ hồi xưa mới làm, show cái mạch lên xem sao, mặt linh kiện và mặt bo đồng.
                Hôm nay e làm thêm cái sạc nữa nhưng lại bi nhiễu như bác nói ấy. Vậy bác có cách nào khắc phục chỉ cho e với. Cái trước e làm xong rồi k bị j nhung sao cái này nó lại bị, kiểu như nó cứ nhịp nhịp theo xung hay sao ấy. Bác giúp e, cám ơn bác!

Comment

• chào các bác. e không có con ic lm393 thì có thể thay thế bằng những con( lm358, rc4558, tl072) này được không ạ. em cám ơn!

Comment

• Nguyên văn bởi nhanktdk35 Xem bài viết
                    chào các bác. e không có con ic lm393 thì có thể thay thế bằng những con( lm358, rc4558, tl072) này được không ạ. em cám ơn!
                    Mình nghĩ là được.

Comment

• Nguyên văn bởi phamhung459 Xem bài viết

Hôm nay e làm thêm cái sạc nữa nhưng lại bi nhiễu như bác nói ấy. Vậy bác có cách nào khắc phục chỉ cho e với. Cái trước e làm xong rồi k bị j nhung sao cái này nó lại bị, kiểu như nó cứ nhịp nhịp theo xung hay sao ấy. Bác giúp e, cám ơn bác!
                      Bạn kiểm tra chân cẳng 2 con BA xem có đúng chủng loại chưa.

@nhanktdk35: Có thể thay được. Chọn loại nào có Vio, Iio càng thấp càng tốt. Độ nhạy đầu vào càng cao thì ngưỡng chỉnh min càng nhỏ xuống - chạy được với các bình dung lượng bé hơn. Ở mạch đầu luồng, ngưỡng chỉnh chuyển giai đoạn sạc CH-FL min là ~300mA (30Ah)

Comment

• Nguyên văn bởi nhanktdk35 Xem bài viết
                        chào các bác. e không có con ic lm393 thì có thể thay thế bằng những con( lm358, rc4558, tl072) này được không ạ. em cám ơn!
                        Mấy con so sánh như 358 mới được nhé chứ 4558, TL072,082, ... là mạch khuếch đại thuật toán không chạy được đâu, hư bình đấy!!!

Comment

• Mấy con đó đều là op amp cả, chỉ khác nhau ở chỗ Input Voltage Range thôi.
                          sau.ph

Comment

• Ai bảo ông Thường 358 là so sánh hả.

Nó là OpAmp dùng cho ứng dụng so sánh ở yêu cầu ko quá khắt khe. OpAmp có thể dùng thay cho Comparator. Nhưng Comparator khó có thể dùng để KĐ như OpAmp. Lý do là Comparator thường có đầu ra C hở.

COM chuyên dụng còn có đặc điểm là tốc độ chuyển mạch nhanh và đầu ra ở mức thấp thường nhỏ hơn nhiều so với OA. Nhưng ở đây để khiển con opto với Vf ~1.2V nên ko cần quá coi trọng mức Lo đầu ra IC.

Comment

• Nguyên nhân chính là do sụt áp trên R shunt nhỏ nên phải dùng opamp có V_in nhỏ (339/358 có input voltage range include gnd). TL072/82 có V_in lớn (phải từ 3V trở lên so với chân Vee) nên không thay vô được.

Muốn dùng TL072/082 vẫn có cách. Đó là cấp nguồn đôi +/-5V cho nó.
                              sau.ph

Comment

• Sorry, nhầm! Trường hợp này thì phải là OpAmp có ghi là dùng được nguồn đơn mới làm bộ so sánh được, loại kia như 4559, TL072 không dùng nguồn đơn được.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X