Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Em chào cả nhà ạ!
    Bác Thành cho em hỏi với liên quan đến vấn đề chọn tụ dao động cho SG3525. Lần trước em có hỏi vấn đề này nhưng bên topic bên và Bác cũng giúp em hiểu thêm về chất liệu điện môi của loại tụ dao động (Tụ dao động thì nên dùng tụ milar, polyester. Độ ổn định điện dung cao.). Em xem trên Web bên LKCL thấy có một loại tụ họ ghi là " Tụ correction - Tụ điều chỉnh". Em cũng đã tìm hiểu nhưng chưa thấy nó làm bằng chất liệu điện môi gì. Không biết có làm được tụ dao động cho chân 5 của SG3525 không? Bác có thể giúp em lần nữa được không ạ.
    Hình ảnh có nó đây ạ:
    Click image for larger version

Name:	Tụ correction-Tụ điều chỉnh.png
Views:	1792
Size:	11.6 KB
ID:	1698592

Em cảm ơn nhiều ạ.

Comment

• Dùng được. Vì thấy nhiều nguồn viễn thông chạy 3525 dùng nó cho cả tụ dao động lẫn lọc nhiễu luôn.

Có đập ra vài con, nhưng ko có kính lúp độ phóng đại lớn nên nhìn ko ra điện môi nó như thế nào. Chỉ thấy nó phủ 1 lớp rất mỏng trên bản cực, bám rất chắc vào bản cực. Loại này có bản cực hình chữ nhật, xếp lớp, cài răng lược ép lại thành khối hình hộp chữ nhật và hàn dây ra ở 2 bên cạnh, nên chắc chắn là nó có điện cảm ký sinh sẽ nhỏ hơn tụ milar nhiều do bản cực là cả dải băng dài.

Mật độ và diện tích bản cực lớn hơn gốm đa lớp, nên đoán chừng độ ổn định sẽ cao hơn gốm đa lớp.

Bên đó có thấy bán cả tụ milar mà. Tụ các loại bây giờ dễ mua nên lọc nhiễu cứ monolithic (gốm đa lớp), dao động cứ milar thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
        Dùng được. Vì thấy nhiều nguồn viễn thông chạy 3525 dùng nó cho cả tụ dao động lẫn lọc nhiễu luôn.

Có đập ra vài con, nhưng ko có kính lúp độ phóng đại lớn nên nhìn ko ra điện môi nó như thế nào. Chỉ thấy nó phủ 1 lớp rất mỏng trên bản cực, bám rất chắc vào bản cực. Loại này có bản cực hình chữ nhật, xếp lớp, cài răng lược ép lại thành khối hình hộp chữ nhật và hàn dây ra ở 2 bên cạnh, nên chắc chắn là nó có điện cảm ký sinh sẽ nhỏ hơn tụ milar nhiều do bản cực là cả dải băng dài.

Mật độ và diện tích bản cực lớn hơn gốm đa lớp, nên đoán chừng độ ổn định sẽ cao hơn gốm đa lớp.

Bên đó có thấy bán cả tụ milar mà. Tụ các loại bây giờ dễ mua nên lọc nhiễu cứ monolithic (gốm đa lớp), dao động cứ milar thôi.
        Vâng, thanks Bác nhiều ạ.

Comment

• bác thanhfdc cho e hỏi chút. vì e chưa muốn làm mạch mà muốn nghiên cứu nguyên lý trước nhưng bác lại k có sơ đồ nguyên lý nên e hỏi bác chút ạ. bác có thể nói sơ qua về phần mạch để làm sao biết dc là bình acquy bao nhiêu Ah để hạn chế dòng nạp (hạn chế dòng max ở C/10) cho đúng ạ.

Comment

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết
            bác thanhfdc cho e hỏi chút. vì e chưa muốn làm mạch mà muốn nghiên cứu nguyên lý trước nhưng bác lại k có sơ đồ nguyên lý nên e hỏi bác chút ạ. bác có thể nói sơ qua về phần mạch để làm sao biết dc là bình acquy bao nhiêu Ah để hạn chế dòng nạp (hạn chế dòng max ở C/10) cho đúng ạ.
            Số Ah ghi trên thân ắc quy mà. Nếu không thì dùng 1 tải để xả ắc quy từ lúc đầy đến khi hết điện, lấy dòng điện trung bình nhân với thời gian xả là ra.

Comment

• Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
              Số Ah ghi trên thân ắc quy mà. Nếu không thì dùng 1 tải để xả ắc quy từ lúc đầy đến khi hết điện, lấy dòng điện trung bình nhân với thời gian xả là ra.
              bạn hiểu nhầm ý mình rồi. ý mình nói là ở trên mạch sạc. làm sao mạch nó biết là acquy mình đagn sạc dung lượng bao nhiêu để tự điều chỉnh c/10 đó. cái này mạch sạc đa năng mà đâu phải cố định cho acquy 10ahm hay 50ah

Comment

bạn hiểu nhầm ý mình rồi. ý mình nói là ở trên mạch sạc. làm sao mạch nó biết là acquy mình đagn sạc dung lượng bao nhiêu để tự điều chỉnh c/10 đó. cái này mạch sạc đa năng mà đâu phải cố định cho acquy 10ahm hay 50ah
                Con người nếu chỉ quan sát dòng, áp trên máy nạp, không nhìn đến ắc quy mà muốn biết đang nạp cho ắc quy dung lương bao nhiêu thì cũng phải mất nhiều thời gian và tính toán khó chính xác. Vậy máy nạp muốn có tính năng ấy, phải phức tạp chứ không đơn giản mà nói sơ qua được!

Comment

Có cái mạch đó, nguyên lý của nó là đo điện áp của ắc quy khi vừa gắn vào sạc, sau đó xả 1 lượng điện năng của ắc quy, trong khi xả nó sẽ đo dòng xả, cuối cùng nó đo điện áp sau khi xả. Tổng hợp lại nó tính toán được dung lượng ắc quy dựa trên tỉ số điện năng xả ra và độ sụt áp sau khi xả, nhưng cái mạch đó sẽ rất phức tạp (kết hợp cả đo đạc và tính toán mà).

Comment

• Cái mạch của mình tự động nhận biết dung lượng bằng... cơm. Tức là bạn phải tự nhận biết dung lượng bình và chỉnh các ngưỡng của mạch cho hợp lý. Trong khoảng các ngưỡng đã chỉnh kia thì nó cứ thế mà chạy. Mạch ko có tự động đo dung lượng.

Cái mạch đo dung lượng accu. Chỉ đo test dung lượng, điện áp, dòng phóng cực đại, nội trở... ko có sạc xả gì cả đâu nhé... cầm tay có rẻ cũng tầm dăm củ.

Các bộ sạc thông minh bây giờ họ ứng dụng VĐK vào có thể đo và tự nhận biết dung lượng bình, nhiều chế độ sạc và kiểm soát an toàn. Nhưng rất phức tạp cả về phần cứng lẫn phần mềm, giá cũng cao ngất ngưởng.

Comment

• Các máy nạp chuyên dụng trong ngành viễn thông hiện nay, người ta cũng để cho nó nhận biết dung lượng ắc quy bằng ... cơm!

Comment

• Nhận dung lượng bằng cơm chỉ đúng với ắc qui còn tốt thôi. Ắc qui cũ dung lượng giảm thì cơm cũng bó tay.

Xả ắc qui để đo dung lượng thì mất thời gian, tốn điện, không dùng được cho ắc qui hết điện...

Vậy sao các bác không thử phỏng đoán dung lượng dựa theo nội trở. Thường thì dung lượng càng lớn nội trở càng nhỏ.

Ý tưởng của mình là thế này: Trước tiên là mạch sẽ đo điện áp của bình (thí dụ đo được 11V). Sau đó mạch sẽ cấp điện áp cao hơn 1 chút để nạp (thí dụ là 11,5V). Bình dung lượng lớn nội trở nhỏ sẽ ăn dòng lớn, bình nhỏ ăn dòng nhỏ.

Cứ sau một khoảng thời gian lại ngưng nạp để đo và điều chỉnh áp nạp. Thêm 1 đồng hồ đo dòng và 1 nút điều chỉnh dòng nạp 50%-200% so với mặc định...
                        sau.ph

Comment

• các bác giúp em cái này với ạ. em làm như sau.

Cân chỉnh:

Lắp đồng hồ V, A vào đầu ra. Cấp 220VAC, mồi accu hoặc nguồn DC vào đầu ra accu để cho mạch chạy.( cái này đã chạy)

1. Chỉnh VR FLT/102 để áp ở đầu ra đạt 13.6V-13.8V. ( cái này chỉnh được rồi)
                          2. Nối tải giả để đạt dòng C/100 ở đầu ra. ( đã xong )
                          3. Chỉnh VR CH-FL/103 để led đỏ sáng, led xanh tắt. ( cái này em phải gắn acquy vào mới chỉnh được, đèn đỏ đã sáng )
                          4. Chỉnh VR CHAR/203 để áp đầu ra đạt 14.4V-15V ( chỗ này em còn thắc mắc có cần gắn acquy không , chứ tải trở em cho chạy gần 2A mà vẫn chưa chỉnh được áp ạ )
                          5. Nối tải giả CS lớn hoặc sạc với accu cạn điện. Chỉnh VRI/5K để hạn chế dòng max ở C/10. ( đang chờ bước số 4 ).

Cám ơn các bác !

Comment

• Bước 1 có thể chỉnh ở ko tải. Các bước từ 2-4 đều sử dụng tải giả để dễ đạt tới ngưỡng điều kiện ngay lập tức.

VR CH-FL/103 có thể chỉnh được với cả tải giả, ko cần thiết phải gắn bình rồi chờ tới ngưỡng dòng.

VR CHAR/203 chỉ có tác dụng chỉnh khi đèn đỏ sáng, opto đã đóng. Chỉnh với ngay với tải ở bước 3 mà ko cần điều chỉnh lại tải. Nếu dùng biến trở vi chỉnh y như trên PCB thì phải vặn nhiều vòng, vì dải áp cho phép chỉnh ở đây mình để hẹp (chỉ từ ngưỡng áp 1: 13.6-13.8VDC tới ~15VDC)

Comment

• Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                              Nhận dung lượng bằng cơm chỉ đúng với ắc qui còn tốt thôi. Ắc qui cũ dung lượng giảm thì cơm cũng bó tay.

Xả ắc qui để đo dung lượng thì mất thời gian, tốn điện, không dùng được cho ắc qui hết điện...

Vậy sao các bác không thử phỏng đoán dung lượng dựa theo nội trở. Thường thì dung lượng càng lớn nội trở càng nhỏ.

Ý tưởng của mình là thế này: Trước tiên là mạch sẽ đo điện áp của bình (thí dụ đo được 11V). Sau đó mạch sẽ cấp điện áp cao hơn 1 chút để nạp (thí dụ là 11,5V). Bình dung lượng lớn nội trở nhỏ sẽ ăn dòng lớn, bình nhỏ ăn dòng nhỏ.

Cứ sau một khoảng thời gian lại ngưng nạp để đo và điều chỉnh áp nạp. Thêm 1 đồng hồ đo dòng và 1 nút điều chỉnh dòng nạp 50%-200% so với mặc định...
                              Cái này cũng còn tuỳ loại accu, kinh nghiệm và tài liệu của nhà sản xuất công bố.
                              VD ắc quy Narada loại GFM hay Sacred Sun loại GFGM thì dung lượng 100% hay 10% cũng khó phân biệt được bằng đồng hồ đo nội trở chuyên dụng. Nhưng Shoto GFM thì khác.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                                Bước 1 có thể chỉnh ở ko tải. Các bước từ 2-4 đều sử dụng tải giả để dễ đạt tới ngưỡng điều kiện ngay lập tức.

VR CH-FL/103 có thể chỉnh được với cả tải giả, ko cần thiết phải gắn bình rồi chờ tới ngưỡng dòng.

VR CHAR/203 chỉ có tác dụng chỉnh khi đèn đỏ sáng, opto đã đóng. Chỉnh với ngay với tải ở bước 3 mà ko cần điều chỉnh lại tải. Nếu dùng biến trở vi chỉnh y như trên PCB thì phải vặn nhiều vòng, vì dải áp cho phép chỉnh ở đây mình để hẹp (chỉ từ ngưỡng áp 1: 13.6-13.8VDC tới ~15VDC)
                                cám ơn bác, để em xem lại rồi báo kết quả tiếp.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X