Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
    hôm nay em đã quấn lại cái biến thế rồi để tối về em thử lại xem có còn bị tụt áp không em quấn sơ cấp 3*3 dây 0.6*12 sợi thứ cấp 100 vòng dây 0.6 chập đôi chắc là ổn.mà quấn như vậy là đầy cái lõi rồi không còn trống chút nào lữa
    thứ cấp chỉ cần quấn dây 0.5 chập đôi cũng ok. như thế thừa chổ để tăng thêm dây cho sơ ok hơn.

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
      Thanks bác. Chỗ mình thắc mắc đúng là 3 con trở 300K kia. Vậy mình sẽ lắp trở đó thấp hơn và lắp đủ con Tụ 102 + con VR vào để chỉnh theo ý muốn.
      bác này đơn giản ko thích lại muốn rắc rối. chỉnh ko khéo nổ tụ banh mos mình ko chịu trách nhiệm. Mình ko hiểu bạn chỉnh áp hv làm gì khi bo pwm là do mình viết firmware. nếu điện trở bạn chính xác thì áp hv ok cho cái bảng sine kia ra khoảng 230vac rồi. ra volt cao tí để H cao tí nhưng ko cao quá ảnh hưởng thiết bị.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

bạn đo đc HV bao nhiêu volt? dòng ko tải và có tải thế nào?
        HV thì em chỉnh mức 310vdc còn khi không tải thì 0.07A tải bóng 40W ở 310VDC thì em thấy lên có 1a thôi nhưng em dùng đồng hồ vạn năng đo chứ không có kìm kẹp a vậy ổn chưa bác

Comment

• bác TP_Electro cho em hỏi cái hình chỗ em khoanh đỏ là con gì vậy giá trị thế nào bác

Comment

HV thì em chỉnh mức 310vdc còn khi không tải thì 0.07A tải bóng 40W ở 310VDC thì em thấy lên có 1a thôi nhưng em dùng đồng hồ vạn năng đo chứ không có kìm kẹp a vậy ổn chưa bác
            Bạn nên để áp HV khoảng 340vdc khi không tải. khi băm ra sine bạn ko thể tính chính xác bằng công thức Um = căn2của 2*Uhd đc đâu. Trong quá trình chuyển đổi áp ra ac sẽ thấp hơn vài volt do linh kiện và do để offset duty để tránh bảo hòa lõi lọc. Bạn để áp hv 310 thì ac ra sẽ thấp ko đủ 220vac.

Comment

• Chổ kia là cái jumper

Comment

• các bác đang sướng cao trào! em ném đá phát!
                việc ổn áp ra bên vac phải do tầng SPWM đảm nhiệm chứ không nên do tầng DC-DC gánh.nếu tầng boost áp gánh thì hiệu suất không cao và hay nóng mos dc-dc.nếu tăng tỷ số biến áp thì lại hẹp xung kích mos khi tải thấp, nó chỉ hiệu quả cao khi tải khá lớn so với tỷ lệ biến áp. nên chăng cố gắng làm hồi tiếp cho spwm để nó ổn áp và dc-dc chỉ chạy hạn áp max HVDC .như bác THÀNH làm. và em cũng làm như thế, hiệu suất có thể trên dưới 90%.
                đã đến level như này thì cố thêm tí nữa cho nó pro, hồi tiếp, bảo vệ quá dòng , thấp áp, cao áp hvdc,sotf star.... như egs002 của trung cẩu.
                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Bạn nên để áp HV khoảng 340vdc khi không tải. khi băm ra sine bạn ko thể tính chính xác bằng công thức Uhd = căn2*Umax đc đâu. Trong quá trình chuyển đổi áp ra ac sẽ thấp hơn vài volt do linh kiện và do để offset duty để tránh bảo hòa lõi lọc. Bạn để áp hv 310 thì ac ra sẽ thấp ko đủ 220vac.
                  ok em xẽ chỉnh áp HV như bác nói còn dòng tiêu thụ như vậy ổn chưa bác

Comment

• bác TP_Electro con 7805 nay có bị ngược chiều không vậy và con 2184 chay áp 12v đúng không bácClick image for larger version

Name:	222.png
Views:	675
Size:	27.9 KB
ID:	1664927

Comment

bác này đơn giản ko thích lại muốn rắc rối. chỉnh ko khéo nổ tụ banh mos mình ko chịu trách nhiệm. Mình ko hiểu bạn chỉnh áp hv làm gì khi bo pwm là do mình viết firmware. nếu điện trở bạn chính xác thì áp hv ok cho cái bảng sine kia ra khoảng 230vac rồi. ra volt cao tí để H cao tí nhưng ko cao quá ảnh hưởng thiết bị.
                      Không banh được đâu bác, cái mạch của bác thanhfdc mình vẫn chỉnh thế mà

Comment

bác TP_Electro con 7805 nay có bị ngược chiều không vậy và con 2184 chay áp 12v đúng không bác[ATTACH=CONFIG]n1664927[/ATTACH]
                        ngược đâu mà ngược. bạn bỏ cin lớn luôn nhé. chân in 12v đó.

Comment

bác TP_Electro con 7805 nay có bị ngược chiều không vậy và con 2184 chay áp 12v đúng không bác[ATTACH=CONFIG]n1664927[/ATTACH]
                          Ngược đâu mà ngược bạn. Bạn bỏ luôn con loại lớn nhé. chân áp in là 12v đó mà.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                            các bác đang sướng cao trào! em ném đá phát!
                            việc ổn áp ra bên vac phải do tầng SPWM đảm nhiệm chứ không nên do tầng DC-DC gánh.nếu tầng boost áp gánh thì hiệu suất không cao và hay nóng mos dc-dc.nếu tăng tỷ số biến áp thì lại hẹp xung kích mos khi tải thấp, nó chỉ hiệu quả cao khi tải khá lớn so với tỷ lệ biến áp. nên chăng cố gắng làm hồi tiếp cho spwm để nó ổn áp và dc-dc chỉ chạy hạn áp max HVDC .như bác THÀNH làm. và em cũng làm như thế, hiệu suất có thể trên dưới 90%.
                            đã đến level như này thì cố thêm tí nữa cho nó pro, hồi tiếp, bảo vệ quá dòng , thấp áp, cao áp hvdc,sotf star.... như egs002 của trung cẩu.
                            Như bác nói thì hoàn toàn hợp lí, nhưng nói vậy thôi chứ như mạch của mình hiệu suất trung bình hôm trước thử hình như có post luồng ngày xưa rồi, được khoảng 92%. dù ở tải 60 H đc 82%. Nói chung toàn dãi ko cao lắm so với cách bác thành và apfc của bác nhưng cũng đủ xài và ko hao điện lắm.

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết

Không banh được đâu bác, cái mạch của bác thanhfdc mình vẫn chỉnh thế mà
                              Nếu tụ áp thấp hơn áp ra của thứ cấp mà chỉnh sai phát là toi.

Comment

• Bác thanhfdc ơi! Tình hình là hôm nay em mới cho chạy thử được. Nhưng kẹp acquy vào rồi vẫn in re không thấy chạy! Đo 2 chân ra của bo SG3525 không có áp! Đo chân 10 của SG3525 thì được 3.25v. Do đó em đã nhả con Diot ở gần con SG3525 và con LM358 ra thì chân 10 về mức thấp và mạch đã chạy! Trước đó em có vặn VR gần LM358 nhưng không thấy gì? Xin Bác giúp đỡ
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X