Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
    trong data có nói mỗi kênh có thể max 50%, 2 kênh mắc chung thành 1 kênh qua con 4148. là có 100%. chân 4 kéo về mass. dò sai 220vac trên t494.
    sao thấy egs002 nó làm đơn giản thế nhỉ?

Ủa. 2 chân output thay phiên nhau ra 50% cứ một chân cao thì hân kia thấp. Vậy gấn diode sao để có 100% bác.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Đây là một cách để hồi tiếp ac với mục đích là tăng thêm chút H, nhưng cách làm tương đối phức tạp về mạch, hiệu chỉnh tin hiệu và chưa nối đến lt mcu pwm lọc ra dạng sin dương 0-5v để đưa vào ngỏ dò sai.
      Vấn đề lọc sin cho vào 494 sẽ rất đơn giản nếu có 1 osc và lắp mạch lọc r-c hoặc l-c. Nếu tính ra mạch này sẽ đơn giản hơn cái mạch cầu H mà TP... đưa. Hồi tiếp sin rất mịn vì nó là ic analog. Module này không dùng cho tầng DC-DC sao lại bão hòa BAX? Đây là module mở rộng, có thể dùng với mục đích HV DC-AC hoặc LV DC-AC với BA sắt từ.

Và 1 ưu điểm nữa là module này không kén vđk .

quangdongueh mình cũg xây dựng module tương tự như egs002. hiện tại phần cứg đã xong thiết kế nhưng về thử nghiệm thì đồ chơi của mình có mỗi cái máy tính thôi. Mời bạn tham gia với mình nếu ban có nhiệt huyết!

Comment

Mình chưa nghiên cứu datasheet nên có cái hơi thắc mắc tí. tl494 nó chạy được duty 100%? Vậy bax ko bị bảo hòa và nổ mos sao ta. Và lúc duty luôn 100% thì có nghĩa f = 0, chỉ có áp dc thuần? Mình chưa hiểu bác giải thích giúp tí!
        chân output côntrol để chọn mode hoạt động là push-pull (0-50%) hay single-end (0-100%) duty ở mỗi chân out

Comment

Ủa. 2 chân output thay phiên nhau ra 50% cứ một chân cao thì hân kia thấp. Vậy gấn diode sao để có 100% bác.
          Nếu chân c của tầng out nối nguồn + thì mắc chân A của diode vào chân e, chân K nối với tải sao không hiểu hả TP...?

Comment

• Nguyên văn bởi phamlinhddk Xem bài viết

Vấn đề lọc sin cho vào 494 sẽ rất đơn giản nếu có 1 osc và lắp mạch lọc r-c hoặc l-c. Nếu tính ra mạch này sẽ đơn giản hơn cái mạch cầu H mà TP... đưa. Hồi tiếp sin rất mịn vì nó là ic analog. Module này không dùng cho tầng DC-DC sao lại bão hòa BAX? Đây là module mở rộng, có thể dùng với mục đích HV DC-AC hoặc LV DC-AC với BA sắt từ.

Và 1 ưu điểm nữa là module này không kén vđk .

quangdongueh mình cũg xây dựng module tương tự như egs002. hiện tại phần cứg đã xong thiết kế nhưng về thử nghiệm thì đồ chơi của mình có mỗi cái máy tính thôi. Mời bạn tham gia với mình nếu ban có nhiệt huyết!
            bác có làm giống bọn EG không, dùng pic có adc, dùng lm393, ir2110 tất cả dạng chân cắm cho dễ sửa ấy. em thấy bọn nó làm vậy tối ưu nhất. còn không thì làm như bác cũng được, tl494,vxl,ir2110,hef4081..
            em cũng muốn làm nhưng cũng như bác thôi, đang tính tậu con osc hitachi 100mhz cho cái máy hàn.

mạch lọc r/c cho hồi tiếp trên tl494 không cần osc đâu ông phạm ơi. bê nguyên cái mạch spwm dùng 3525 sang. làm cái modul gửi bác thanhfdc test cho.
            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• vuphihai: Con R38 ấy bỏ đi nếu dùng IC358, nếu dùng 393 thì lắp 10K vô đó.

Con VR dạng đứng đó khi vặn hết khả năng xoay của nó thì có tiếng tách - tách nho nhỏ. Vẫn cứ vặn tiếp được nhưng ko thay đổi giá trị nữa.

Cái mạch bảo vệ thấp áp này để cho dễ chỉnh thì gỡ tạm con diode nối chân 1-3 LM358, chứ ko phải gỡ con diode nối chân 1 LM358 với chân 10 SG3525 nhé. Cấp áp 10.8V - 11V vào bo IVT, chỉnh VR để chân 1 LM358 lên mức cao - IVT tắt đầu ra.

Ở 10.8Vin thì chân 2 LM358 có áp khoảng 0.98V, chân 3 có áp trong khoảng 1.24V - 5V khi chỉnh VR103 cạnh LM358. Bạn thay con trở 10K ở chân 2 lên 22K là có thể chỉnh được chế độ bảo vệ này.

Sau khi chỉnh xong thì hàn lại con 4148 giữa chân 1-3 LM358.

TP_Electro: TL494 có 2 mode: single ended và push - pull. Ở chế độ single ended thì chân 13 nối xuống GND thay vì nối với Vref như ở chế độ push - pull. Các chân ra được phép nối chung với nhau theo cặp: C1 - C2; E1 - E2, ko cần phải qua diode gì đâu. Và khi đó ở đầu ra có duty trong dải ~ 0%-100%.

Comment

• dự án này mã nguồn mở đi các bác!

Comment

• Nguyên văn bởi phamlinhddk Xem bài viết

Nếu chân c của tầng out nối nguồn + thì mắc chân A của diode vào chân e, chân K nối với tải sao không hiểu hả TP...?
                  Vì mình chưa xem datasheet mà. Mạch này có thể H cao hơn mạch mình làm, nhưng ko hề đơn giản hơn mà là phức tạp hơn mới đúng bác. Vì nó có thêm con tl494.
                  Trước khi gặp luồng của thanhfdc mình cũng có vẽ mạch tạo pwm bằng analog. Mình dùng opam và 555 tạo sóng tam giác và sóng sin 50hz, qua so sánh. tạo ra pwm lưởng cực và xung 50hz. để đk cầu H. Có thể hồi tiếp ac. Nhưng mạch phức tạp hơn dùng mcu với ổn áp dc-dc giờ.

Comment

• tầng spwm không hồi tiếp thì như bác nói cần 340vdc để cho ra 230vac, cái này chỉ thích hợp cho inverter có công suất dưới 300w. và tỉ lệ biến áp không quá 1/30 nếu lọc bằng tụ.hiệu suất còn chấp nhận được. công suất cao người ta cho hvdc gần 400vdc, hiệu suất mới cao

Comment

Vì mình chưa xem datasheet mà. Mạch này có thể H cao hơn mạch mình làm, nhưng ko hề đơn giản hơn mà là phức tạp hơn mới đúng bác. Vì nó có thêm con tl494.
                      Trước khi gặp luồng của thanhfdc mình cũng có vẽ mạch tạo pwm bằng analog. Mình dùng opam và 555 tạo sóng tam giác và sóng sin 50hz, qua so sánh. tạo ra pwm lưởng cực và xung 50hz. để đk cầu H. Có thể hồi tiếp ac. Nhưng mạch phức tạp hơn dùng mcu với ổn áp dc-dc giờ.
                      Có thể TP... chưa hiểu hết ý mình. Chắc sẽ có luồng mới, mã nguồn mở tanh bành cho các bác ném đá chơi!

Comment

tầng spwm không hồi tiếp thì như bác nói cần 340vdc để cho ra 230vac, cái này chỉ thích hợp cho inverter có công suất dưới 300w. và tỉ lệ biến áp không quá 1/30 nếu lọc bằng tụ.hiệu suất còn chấp nhận được. công suất cao người ta cho hvdc gần 400vdc, hiệu suất mới cao
                        Bác nói sao ấy chứ người ta vẫn ổn áp DC-DC mà cả 3kw đó bác. vấn đề là H thấp hơn ở dãi tải nhỏ thôi.

Comment

• úp cái shemantic xem bác ơi

Comment

Bác nói sao ấy chứ người ta vẫn ổn áp DC-DC mà cả 3kw đó bác. vấn đề là H thấp hơn ở dãi tải nhỏ thôi.
                            có ai bảo không ổn áp dc-dc đâu, chỉ là họ ổn áp ở mức áp cao thôi, cỡ 3kw thì áp hvdc cũng cỡ 400v. nếu không có hồi tiếp trên tầng băm sine thì sao ra 220vac được.

Comment

• để mai lên cty chụp hình cho xem. nó chạy áp 96vdc.

Comment

có ai bảo không ổn áp dc-dc đâu, chỉ là họ ổn áp ở mức áp cao thôi, cỡ 3kw thì áp hvdc cũng cỡ 400v. nếu không có hồi tiếp trên tầng băm sine thì sao ra 220vac được.
                                400vdc hay cao hơn vẫn ra sin 220vdc được như thường, miễn sao áp hv luôn luôn ổn định. Bạn chỉ việc chọn bảng sin thôi mà. Thậm chí áp hv cao 1000v mình vẫn băm ra 5vac được!. Vâbs đề là chổ cái bảng sin bác.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X