Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dây 1li bao nhiêu gram/10m các bác nhỉ.? Để có đi mua cho dễ chứ ko dư hay thiếu mất công.

Comment

• Lõi này mình quấn 1.5mH, dùng 2 dây 0.9 // còn đủ chỗ ấy chứ.

Đan lõi này ko đau tay bằng bện BAX đâu. Chỉ mất nhiều thời gian hơn thôi.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
        Dây 1li bao nhiêu gram/10m các bác nhỉ.? Để có đi mua cho dễ chứ ko dư hay thiếu mất công.
        Cứ tính theo khối lượng riêng thôi bạn, lấy D=9000 cho đỡ thiếu chiều dài. Nhưng phải mua từ 2-300g trở lên kẻo họ không bán. Dây 0.9 thì gần 40g/150T

Comment

• CN nghịch tý rồi lại đi nhậu.
          Ve chai nhặt được cái kẹp mạch.
          Click image for larger version

Name:	z796787056539_e9b5ad0d2c18f31057e863178764d2e0.jpg
Views:	1018
Size:	122.2 KB
ID:	1692178

Name:	z796199397121_4e0bb9071d6c0f0f33622f112a83fee1.jpg
Views:	1000
Size:	165.8 KB
ID:	1692177

Comment

• Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết
            CN nghịch tý rồi lại đi nhậu.
            Ve chai nhặt được cái kẹp mạch.
            [ATTACH=CONFIG]n1692178[/ATTACH]
            [ATTACH=CONFIG]n1692177[/ATTACH]
            Chà chà! A Đại có nhiều loại "súng" quá nhỉ. E chỉ có 1 cái T12 dẹt diy. Bo cs e thì chưa đụng vào luôn.

Comment

• Bác mnbcxz gửi cho em MCU với? Em cũng đang làm bo DC nhưng đang thiếu linh kiện.
              Bác thanhfdc cho em hỏi chút ạ:
              Màu Trắng: Là cuộn chặn phải không ạ?
              Màu Đỏ: Em không biết là linh kiện gì? Có phải là biến dòng không ạ?
              Màu Xanh lá: Là linh kiện gì?
              Màu Xanh Lam: Là linh kiện gì?
              Màu Tím: Trở sứ phải không ạ? chỗ đó lắp mấy W bác nhỉ?
              Màu Hồng: Chồng lên con tụ 103 là con gì ạ?

Name:	Bo DC 1.jpg
Views:	946
Size:	189.7 KB
ID:	1692182

|

Comment

• Giờ chỉ còn báo Vac low mà sao bấm nút start thì áp ADC là trên 1.8V và mạch vẫn không on gì hết nhỉ!

// thành quả sau 4h quấn dây là 2 cuộn lọc 1.8mH, trông cũng tạm tạm.

Name:	image_91468.jpg
Views:	1010
Size:	487.5 KB
ID:	1692188

Name:	Mach driver.jpg
Views:	1005
Size:	46.9 KB
ID:	1692206
                Attached Files

Comment

• Sẵn có bạn hỏi về linh kiện mình cũng ké chút, cho mình hỏi phần khoanh vuông đen là những lk gì?
                  Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                  Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết
                    [SIZE=14px]Bác mnbcxz gửi cho em MCU với? Em cũng đang làm bo DC nhưng đang thiếu linh kiện.
                    - OK vuphihai, không kiết hôm mở gói LK có chưa hoặc kiểm tra kỹ cái băng dính không vì con Mcu được dính vô đó, nếu thiếu thì mình gửi cùng BAX
                    Le te trước Gs Công Thành:
                    + Trắng: Lọc AC,
                    + Đỏ : CT trong TG1000
                    + Xang lá: Sun bảo vệ CS đầu ra
                    + Xanh Lam: Trở phân áp 2W xxOm cái này chờ Gs
                    + Trở sứ 1K10W thì phải
                    + Hồng: 103-1KV+ 10 Om.
                    @ hoahauvn2: Sun cho DC/DC 10mm Om-5W
                    @ TP: mình đến nhà ai là hack một cái gì đó nên nhìu vậy.

Comment

• Bác mnbcxz ơi còn ô vuông góc trái bên trên hình như còn 3 linh kiện bị lớp sơn trắng che mờ, phiền bác giúp em với.
                      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• mnbcxz em đã kiểm tra kỹ nhưng không thấy có MCU ạ. Phiền bác kiểm tra lại giúp em.
                        hoahauvn2 chỗ che sơn thì bác xem lại bác Thành đã nói rồi! Nếu chạy 24v thì cần những linh kiện đó. 12v thì lắp con Trans P là ok. Chỗ nối DC mình để jump chứ ko có R shunt
                        |

Comment

• Mình ráp gần xong nên cũng téle chút: góc trên bên trái là LM2596 15V và diode xung cấp cho driver nếu dùng 24V, còn như mình xài 12V thì thay chúng bằng cuộn lọc nhiễu cao tần từ nguồn và cho ra thẳng đầu 15V.

Name:	Bo CS.jpg
Views:	1535
Size:	133.4 KB
ID:	1692205

// mình vẫn thắc mắc sao bấm start trên mặt khiển nó không chạy mà ra 1.86V, đáng lí là 5V chứ nhỉ, bạn TP thiết kế vậy mà.

//Thì ra họ in bo mặt đk hơi bị lỗi chỗ nút on/off: công tắc nối chân 8 và 9thay vì nối 5V và chân 7. Mình kích và mạch đã chạy tốt, có xung spwm ra.

//Và nút qua trái/phải phải đổi R cho nhau nếu không sẽ bị ngược.

@ TP_Electro: mình cho dải đo Vdc tới 500V chưa hợp lí và không sử dụng được, vì nếu quá 28V thì nó đã khóa không on được rồi làm sao mà có áp HVdc để đo, như vậy nếu code max là 50V thì đọc Vbat sẽ chính xác hơn rất nhiều bạn nhỉ!
                          Attached Files
                          Last edited by dinhthuong80; 16-10-2017, 14:20.

Comment

• hi a Đại lúc nào rảnh rổi gửi em 3 con mcu với nhé. em ngại ra hà nội quá/ ra đường lơ ngơ là bị chó vàng cắn ngay. cảm ơn anh nhé.
                            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                              Mình ráp gần xong nên cũng téle chút: góc trên bên trái là LM2596 15V và diode xung cấp cho driver nếu dùng 24V, còn như mình xài 12V thì thay chúng bằng cuộn lọc nhiễu cao tần từ nguồn và cho ra thẳng đầu 15V.
                              [ATTACH=CONFIG]n1692205[/ATTACH]

// mình vẫn thắc mắc sao bấm start trên mặt khiển nó không chạy mà ra 1.86V, đáng lí là 5V chứ nhỉ, bạn TP thiết kế vậy mà.

//Thì ra họ in bo mặt đk hơi bị lỗi chỗ nút on/off: công tắc nối chân 8 và 9thay vì nối 5V và chân 7. Mình kích và mạch đã chạy tốt, có xung spwm ra.

//Và nút qua trái/phải phải đổi R cho nhau nếu không sẽ bị ngược.

@ TP_Electro: mình cho dải đo Vdc tới 500V chưa hợp lí và không sử dụng được, vì nếu quá 28V thì nó đã khóa không on được rồi làm sao mà có áp HVdc để đo, như vậy nếu code max là 50V thì đọc Vbat sẽ chính xác hơn rất nhiều bạn nhỉ!
                              Mạch ko lỗi nhé. Do chưa đổi trị số lk phù hợp khi thay đổi sơ đồ. Bạn thay r3 = r21 = 5k và hệ 12 thì bỏ dz1 đi nhé. Bạn kích 5v vẫn chạy đc nhưng sẽ ko onoff 1 bằng 1 nút start đc nhé. Xong nhớ cấp Vbat bấm mới có đc 5v nhé.
                              500vdc vẫn đc bạn nhé. Khóa on hay ko do bạn setting mức highcutoff mà.

Comment

• Chết chưa, mình mới cắt chân 8 bo mặt đi và nối nút on-off với chân số 9 rồi, giờ nối lại xem!

Thay cái LCD xanh dương cũ vào thì khớp với mặt, trông ...dễ thương hơn nhiều!
                                @TP_Electro: Không ổn rồi bạn ơi, mình thay R3 và R21 đủ kiểu nào là 4k7 4k7, 5k1 5k1, 5k1 4k7, 5k1 10k, .... thì nó chỉ có thể on off nhưng các nút khác thay đổi hết trơn khi mà các R phân áp đã đúng trước đó!! Híc, làm sao bây giờ?
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X