Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi havansony Xem bài viết
    sản phẩm của mình đây .....
    Bạn cẩn thận thật nhỉ, quấn cả băng keo cách điện giữa 2 lớp dây cuộn lọc luôn.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      Cứ như vậy đi cho đơn giản!

Chưa có BAX, lấy AFC cấp 330V xem áp ra thế nào. Hình dưới là sản phẩm đầu ra với L=1.85mH và C=1.0uF, 2 tụ mass 0.22uF.

[ATTACH=CONFIG]n1692352[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]n1692353[/ATTACH]

Tải compact 45W vẫn bị méo gần đỉnh sin, có lẽ đó là lúc dòng nạp tụ cực đại gây sụt áp mà giới hạn hồi tiếp không thể theo kịp. Mạch trước mình thử thì 2 tụ mass 0.47uF là đẹp nhất, nhưng do bo CS chỗ đó hơi khiêm tốn nên chỉ dùng có 0.22uF.
      Bác xem chứ nó sụt áp kiểu này cũng có nhiều nguyên nhân, chứ ít khi liên quan đến xung spwm. Khả năng đáp ứng của nguồn DC, các linh kiện công suất.. chứ duty nó xuất ra bao nhiêu % áp thì không thể nào thay đổi đc dù tải có lớn hay nhỏ??! Nếu các linh kiện CS và đường mạch đáp ứng tốt rồi thì e là do sự đáp ứng cs của nguồn hvdc chưa đạt.

Comment

Bạn cẩn thận thật nhỉ, quấn cả băng keo cách điện giữa 2 lớp dây cuộn lọc luôn.
        Không phải đâu bạn ơi , lõi mình lấy từ UPS ra đó nên có màu vàng ( nguyên rin dây quấn 1 lớp nên còn thấy màu sơn của lõi, đo được 1 mh nên dùng luôn),còn phần NTC của bo spwm chưa làm lại nữa do hiển thị ko đúng + NTC trên bo công suất để quạt chạy nhanh thêm tí nữa , như hiện tại chạy chậm quá điện áp ra quạt khoản 1/3 ap cung cấp khi ở nhiệt độ bình thường .

Comment

• Mấy cái lõi vàng trước mình có đọc đâu đó bảo là chỉ phù hợp lọc DC, bác sony lắp vào đầu AC cẩn thận đấy.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• xung spwm cơ bản vẫn là dc bias nhẩy
            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Uh đúng là xung DC, chờ bác sony cắm điện vào xem mới biết thế nào, lõi A7 cản được các xung tần số cao, nhưng cái lõi vàng nó thể cản cả những xung tần số thấp vì nó giúp lọc phẳng DC nên cũng ko rõ kết quả sẽ thế nào. Lý thuyết là vậy, mong thấy thực tế ra sao. Mình đoán nó sẽ réo như ve và phát nhiệt thôi.
              Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• @TP: Mình không ngĩ do áp HVDC vì mạch AFC mình làm 500W, đo áp ra 330V không đổi trong khi tải 200W thuần trở không sao, compact có 45W thì méo ( cái này nó dùng tụ lọc nguồn 22uF, khả năng dòng nạp đỉnh rất lớn). Không tin bạn thử tải compact từ 30W trở lên xem( Pf phải dưới 0.8). Mình cho là tại thời điểm dòng max trên đồ thị, lập tức bị sụt áp tức thời do Rdson x 2 mà khi đó mcu không/ chưa kịp xử lí bởi nó sẽ lấy áp trung bình của mẫu, trong khi khoảng sụt áp tức thời khá nhỏ, chưa đủ % ảnh hưởng tới trung bình cả chu kì.

@havansony: Có A7 rồi thì chịu khó quấn đi, quấn 150T mất có 2h thôi chứ cái lõi vàng đó chắc được 50-60T đã 1mH thì dễ toi fet AC lắm đó! ( cỡ 100T thì xài được đấy)

Nhiệt độ bình thường mình còn muốn quạt đứng luôn cơ. Bạn cho lên 50°C mà nó ra trên 10V quạt quay bình thường là ổn.

Muốn hiển thị nhiệt độ gần đúng thì thay R12 6k2 bằng 1k5, chính xác hơn thì 1k4 ( mình dùng 1k5, bóp tay ntc thật chặt và lâu thì được 37.6°C.

Comment

• @havansony: Có A7 rồi thì chịu khó quấn đi, quấn 150T mất có 2h thôi chứ cái lõi vàng đó chắc được 50-60T đã 1mH thì dễ toi fet AC lắm đó! ( cỡ 100T thì xài được đấy)

Nhiệt độ bình thường mình còn muốn quạt đứng luôn cơ. Bạn cho lên 50°C mà nó ra trên 10V quạt quay bình thường là ổn.

Muốn hiển thị nhiệt độ gần đúng thì thay R12 6k2 bằng 1k5, chính xác hơn thì 1k4 ( mình dùng 1k5, bóp tay ntc thật chặt và lâu thì được 37.6°C.[/QUOTE]
                  Trong UPS NETPRO 1Kva mình tháo ra nó dùng 3 lõi : 1 lõi lọc DC và 2 lõi lọc AC giống y chang mạch đang làm này nên mình mới dùng ( khoảng được 77 - 80 vòng ) , đã thử với áp nhỏ (30vDC) sóng ra đẹp ko gãy khúc.

Comment

• Đúng đấy, lõi vàng theo...GS.thanhfdc thì thuộc loại bột nhôm, thích hợp lọc DC hơn là AC, chắc chắn một điều là sẽ tổn hao cao hơn, nóng hơn do hệ số chất lượng không bằng lõi bột từ A7 rồi.

Còn sóng của bạn không bị gãy khúc là... mạch có vấn đề đó, bạn giãn nó ra xem có đúng bị gãy mất 250-400uS không nhé!

Comment

@TP: Mình không ngĩ do áp HVDC vì mạch AFC mình làm 500W, đo áp ra 330V không đổi trong khi tải 200W thuần trở không sao, compact có 45W thì méo ( cái này nó dùng tụ lọc nguồn 22uF, khả năng dòng nạp đỉnh rất lớn). Không tin bạn thử tải compact từ 30W trở lên xem( Pf phải dưới 0.8). Mình cho là tại thời điểm dòng max trên đồ thị, lập tức bị sụt áp tức thời do Rdson x 2 mà khi đó mcu không/ chưa kịp xử lí bởi nó sẽ lấy áp trung bình của mẫu, trong khi khoảng sụt áp tức thời khá nhỏ, chưa đủ % ảnh hưởng tới trung bình cả chu kì.

@havansony: Có A7 rồi thì chịu khó quấn đi, quấn 150T mất có 2h thôi chứ cái lõi vàng đó chắc được 50-60T đã 1mH thì dễ toi fet AC lắm đó! ( cỡ 100T thì xài được đấy)

Muốn hiển thị nhiệt độ gần đúng thì thay R12 6k2 bằng 1k5, chính xác hơn thì 1k4 ( mình dùng 1k5, bóp tay ntc thật chặt và lâu thì được 37.6°C.
                      Về nguyên lí để phân tích thì sự sụt áp tức thời này trên 1 phần của bán kì sin thì rỏ ràng ko phải do xung spwm. (đương nhiên bạn nói đúng là nó sẽ ko kịp điều chỉnh để tăng áp vì sự sụt áp này quá nhanh và quá nhỏ) Nếu các yếu tố hvdc, lk công suất, đường mạch đử sức, ko bị sụt và rơi áp thì sự sụt áp tức thời 1 phần bán kì so với 1 bán kì sẽ ko xảy ra. Ở đây là mình phân tích nguyên nhân xảy ra, chứ chưa nói đến việc điều chỉnh áp. Nếu muốn điều chỉnh áp (chính xác là sửa méo tức thời dạng sóng này) có thể làm được, nhưng với tốc độ mcu hiện tại không thể code theo kiểu sửa méo này. Vì đòi hỏi phải lấy mẫu áp AC nhiều lần (ít nhất 2 lần để chính xác) trên mỗi chu kì pwm(ko phải chu kì sin nhé, là chu kì xung sóng mang í). Lấy mẫu xong và xử lí, tính toán và phải điều chỉnh ngay cho chu kì pwm tiếp theo. Sự sụt áp tức thời này luôn tồn tại ít nhất 1 chu kì pwm ngay cả tốc độ xử lí mcu nhanh cở nào đi nữa.
                      Để khắc phục điều này dễ dàng hơn là đảm bảo dư về CS áp hv và đáp ứng của lk thật tốt.

Bạn chắc HVDC của bạn ko bị sụt tức thời thì đo sóng tức thời chứ sao cắm tải 200w rồi mới đo. Lúc bạn đo nó đã kịp điều chỉnh. Bạn thử cắm bóng compact đó vào hvdc rồi đo sóng xem có bị ko là biết ngay.!

Về hiển thị nhiệt theo Thương là đúng rồi. nếu ở nhiệt độ phòng NTC 10k thì dùng 1.5k, nếu 8k thì dùng 1.2k.

Lõi vàng dùng vẫn được nhưng hơi nóng. Mấy cục mình dùng test hôm trước cũng màu vàng, tháo ra từ ups mỗi cục 53uH.
                      Sao mình cũng ngại quấn thế ko biết, có bác nào làm siêng quấn hộ không....! kakaka.
                      Ai ủi tốt thì ủi test luôn cái mạch 500w này luon thử. Có chống ngược cực.
                      Click image for larger version

Name:	SG3525_tg1000_BAV_ontotem_edit_cp.jpg
Views:	802
Size:	232.4 KB
ID:	1692401

Comment

• Theo như áp AC rms ra dưới đây thì không phải do HVDC rồi, tải dây tóc tới 187W trong khi compact có 154W mà dòng điện lại lớn hơn, có thể sụt áp tức thời do Rdson, cuộn lọc và đường mạch.
                        Attached Files

Comment

Theo như áp AC rms ra dưới đây thì không phải do HVDC rồi, tải dây tóc tới 187W trong khi compact có 154W mà dòng điện lại lớn hơn, có thể sụt áp tức thời do Rdson, cuộn lọc và đường mạch.
                          Ko hiểu sso dạng sóng ra của ban nó có delay rỏ thế ni?

Comment

• Mới bắt chước bạn thanhfdc quấn 1 lõi A7 bằng 2 sợi 0.9. Thật khủng khiếp, mất 3 giờ đồng hồ cho 150T- gần 8m dây, mỏi cả tay lẫn mắt!

Mình tính..tiết kiệm, định dùng lõi này tách 2 cuộn dây thay cho một cặp cuộn lọc mà không biết có ổn không nhỉ? ( cặp A7 này lọc cho mạch 600W thì phí công suất quá!)

Comment

• Thế có khác ji lọc 1 cuộn l. Nếu dùng // thì lại nhi kiểu emi thì ko ko tác dụng. Vì cùng 1 thời điểm 2 chiều từ thông luôn ngược chiều nhau nên cuối cùng ko có tác dụng lọc sin. Theo mình nghĩ thế.

Comment

• Mình up lên dạng sóng sin chuẩn của bộ nguồn Everfine 6kVA bạn tham khảo. THD không tải là 0.2-0.3% , tải compact 150W tăng lên 1%.
                                Và mình nghĩ đúng như đã phân tích. Có lẽ bộ này thiết kế rất hiện đại với các MCU mạnh, tần số cao, tuy nhiên khi tải compact 150W vẫn bị méo một ít lúc dòng nạp tụ cực đại.

Name:	image_91541.jpg
Views:	883
Size:	109.4 KB
ID:	1692447

Name:	SinChuan6K_8U150W.jpg
Views:	879
Size:	129.7 KB
ID:	1692448
                                Attached Files

Comment