Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
    @bacs Sơn
    hàng đẹp thế này nếu đầy đủ bảo vệ,ổn áp AC,và khi đạt tải 100% mà sóng vẫn đẹp thế này thì bác thương mại đi em ủng hộ bác đầu tiên

mỗi cái nhược điểm là mạch cách ly lên anh em muốn mua thì phải làm lại toàn bộ bo CS thì mới dùng được
    Mình làm cho vui chứ thương mại gì bác!

Vấn đề sóng sánh thì ko lo méo dù nó có sụt áp bao nhiêu đi chăng nữa. Mình lấy mẫu 1/2 chu kì tức 10ms có 220 mấu (mức áp hay xung pwm) nên sóng khá mịn. Nhược điểm là lấy mẫu dày quá không còn nhiều time để xử li feedback ac. vì vậy nên chỉ có đáp ứng đc 50% biên độ và độ phân giải điều chỉnh hơi thưa 10%. Dự kiến tối ưu code để đưa xuống 5% cho nằm trong phạm vi thay đổi cho phép.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
      Mình làm cho vui chứ thương mại gì bác!

Vấn đề sóng sánh thì ko lo méo dù nó có sụt áp bao nhiêu đi chăng nữa. Mình lấy mẫu 1/2 chu kì tức 10ms có 220 mấu (mức áp hay xung pwm) nên sóng khá mịn. Nhược điểm là lấy mẫu dày quá không còn nhiều time để xử li feedback ac. vì vậy nên chỉ có đáp ứng đc 50% biên độ và độ phân giải điều chỉnh hơi thưa 10%. Dự kiến tối ưu code để đưa xuống 5% cho nằm trong phạm vi thay đổi cho phép.

ai cũng có ý nghĩ như bác (Mình làm cho vui chứ thương mại gì bác!)thì bao giờ mới có bo EGS madein Việt Nam
      mà thực sự thì Việt Nam cũng rất nhiều nhân tài,bác Sơn cũng là 1 trong số đó mà vẫn phải đi mua đồ của tầu về làm thấy ức chế quá bác ạ
      mong có cái bo điều chế sin madein Việt Nam mà mãi vẫn không có.em nghĩ bác lên nghiên cứu làm thương mại vụ bo EGS,hai loại luôn cách ly và không cách ly

vài điều góp ý bác Sơn vậy,có gì không phải bác đừng ném gạch em nhé

Comment

• Nếu anh em hợp tác thì có khả năng. Bác thanhfdc mà cùng hợp tác tạo nhóm và phát triển thì ngon. Bác ấy có nhiều kinh nghiệm về mạch cs cũng như BAX... mà tiếc. Nhân tiện báo cho các bác quan tâm, mình code được feedback AC từ 30%-100% rồi. Mình dùng 2 chân MCU để dò hồi tiếp. Một chân dò áp cao và một chân dò mức áp thấp hơn mức ngưỡng. Nếu mức ngưỡng ok thì áp ac ra (% pwm) ko thay đổi. Tiến tới tăng độ phân giải, mặc dù độ phân giải 10% đã là ngon cơm (vì đây là hồi tiếp giữ mức chứ ko giống như hồi tiếp liên tục kiểu dc dùng TL431). Mình đã mô phỏng tín hiệu thì rất ok. nếu bác thanhfdc mà có hứng chơi cùng thì mình tặng 1 con sẵn bác làm mạch test tiết luôn xem sao.

Comment

• bác Thành lên tiếng ủng hộ enh em đi
          ở đây em thấy bác Thành đúng là cao thủ về phần cứng
          mạch tượng mà bác ấy thiết kế thì gọn gàng rồi đẹp thôi rồi luôn
          để mạnh gọn gàng và đẹp em nghĩ lên nhờ bác thành vẽ lai bo 2 mặt và dùng toàn bộ linh kiện SMD cho gọn và chân connet cũng thiết kế cho phù hợp

Comment

• Kích thước board khiển của bác lớn ko ạ, e nghĩ bác đặt mạch và thương mại board điều khiển đi ạ, nếu được bác thiết kế pcb 2 lớp cho gọn lại. Còn về phần công suất thì cứ để mọi người tuỳ biến.

Comment

• Kích thước thì như hình post phía trên thì 50mm X 75mm. Ko post đươc video hơi chuối khi phải post qua youtube lười. Để khi khác up vậy.
              https://youtu.be/CMNriu7_XE0

https://m.youtube.com/watch?feature=...&v=CMNriu7_XE0
              Đã hiệu chỉnh ok.

Comment

• Cảm ơn phản hồi của bác Thành nhé! Mình sẽ layout lại xem ntn!

@TP_Electro: bác code Sin đẹp quá! Thương mại được thì chắc anh em ủng hộ hết mình! Nó mới chính là made by Viet Nam!

Comment

• phòng làm việc nhiều đồ chơi phết. thế này mà chả mấy chốc thành chuyên gia thôi.
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                    Kích thước thì như hình post phía trên thì 50mm X 75mm. Ko post đươc video hơi chuối khi phải post qua youtube lười. Để khi khác up vậy.
                    https://youtu.be/CMNriu7_XE0

https://m.youtube.com/watch?feature=...&v=CMNriu7_XE0
                    Đã hiệu chỉnh ok.
                    E thấy bác có post một clip bảo vệ cầu H rất pro, bác chạm ngõ ra lửa tung toé nhưng không chết cầu H và inv vẫn chạy bình thường, cho e hỏi bác dùng phương pháp gì thế ạ

Comment

• Nguyên văn bởi moto Xem bài viết

E thấy bác có post một clip bảo vệ cầu H rất pro, bác chạm ngõ ra lửa tung toé nhưng không chết cầu H và inv vẫn chạy bình thường, cho e hỏi bác dùng phương pháp gì thế ạ
                      Mình dùng Rsun dò dòng rồi khuếch đại và so sánh mức shutdown bằng opam sau đó đưa vào chân on/off của driver 2184.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                        phòng làm việc nhiều đồ chơi phết. thế này mà chả mấy chốc thành chuyên gia thôi.
                        Có cái oscilo đời cô lựu và bộ nguồn chứ ji đâu nhiều bác.

Comment

• xóa vì lặp bài trả lời comment.
                          Last edited by TP_Electro; 14-08-2016, 14:13. Lý do: xóa vì lặp lại.

Comment

• Còn cái phiên bản inv bác post trong trong youtube test quạt chạy vi vu là phiên bản nào ạ. Có gì khác với phiên bản bác đang làm không ạ. Thấy cái đó chạm tải thoải mái là thích rồi

Comment

• Mình làm tổng cộng 3 phiên bản cầu h dc-ac, 1 phiên bản trọn bộ dc-dc-ac và cái đang làm trọn bộ driver cách li bằng tlp250 với ac feedback. Phiên bản đang làm này về độ tin cậy là cao nhất. Tương lai là hoàn thiện bản cách li ac hoàn toàn.

Comment

• Đồng chí Sơn gửi mạch nguyên lý, PCB vào mail: congthanhf@gmail.com ngâm cứu xem có chuẩn hóa được ko. Phải chuẩn hóa được sơ đồ khối, chân in - out thì sẽ dễ cho cả người bán lẫn người mua nếu làm hàng thương mại.

Dùng LK ngoại vi bằng toàn bộ SMD, mạch in 2 lớp chắc sẽ gọn. Nên tích hợp cả driver lên bo. Nếu làm chân tương thích EGS thì cái main cách ly mình vẽ mà anh Đại đặt mạch chắc dùng được luôn, người dùng EGS cũng sẽ có thêm lựa chọn thay thế sau này khi EGS hỏng.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X