Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• http://vi.aliexpress.com/item/2pcs-l...255471313.html
    Em tìm mua được cái BAX như này . các bác cho e hỏi chạy với tần số khoảng bn thì được ??? e dùng SG3525 và IRF1404

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

Thời gian dt tùy thuộc vào điện dung cực G của mos.
      Ví dụ 2 loại mosfet : irf740 có Ciss=1400Pf và irf3205 có Ciss=3247Pf. Cùng dùng driver ir2184 thì tính toán thế náo để ra deadtime cho mỗi loại? Tụ cực G lớn thì tốt hay bé thì tốt? Deadtime lớn thì tốt hay bé thì tốt?
      Cảm ơn bác trước!
      Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

• Thời gian xả tụ kí sinh càng nhanh thì chạy đc f càng cao. Có cách tính thời hằng nạp xả của tụ ki sinh này nhưng mình ko nhớ. Giờ chỉ làm theo kinh nghiệm thui. Nói chung điện dung nhỏ , xả nhanh hơn nên tổn hao cs do tỏa nhiệt cũng ít hơn.

Comment

• Thân chào mọi người, mình thấy trang Ali Tàu nó bán cái inverter 8KVA liên tục, đỉnh chịu quá tải lên đến 20KVA. Mạch nó dùng EGS lái 48V DC từ bình ắc quy thành 48V AC, sau đó nó cho 48V AC qua biến áp xuyến đẩy lên 220V AC. Lần đầu mình mới thấy kiểu inverter này thấy cũng tò mò, mình đánh giá nó thế này:
          Ưu điểm:
          .Không cần mạch DC-DC nên giảm độ phức tạp , vứt được mấy con BAX.
          .EGS driver fet với 48V DC nên mình cảm thấy an toàn hơn lái 420V DC nhiều, có thể chọc thẳng vô đo đạc, test nóng mà ko lo nổ board, dựng tóc. Với các vọc sĩ như anh em ta thì muốn nghiên muốn cứu cái gì đó thì trước tiên phải còn sống cái đã. Mình thích nhất khoảng an toàn của nó.
          . An tâm nâng công suất lên mức khủng nếu có tiền mua fet và ắc quy
          .Mạch đơn giản hẳn ra, có thể tự thiết lấy.
          Nhược điểm:
          .48V AC ra 220V AC: chết tiền con biến áp xuyến, công suất liên tục 8KV thì cái biến áp khoảng 40Kg tốn đâu 5-6 củ, mình nghĩ cái gì cũng có giá của nó thôi, được cái này mất cái kia.
          .Biến áp sắt các loại hao tổn công suất hơi chua, bọn làm mạch nó nói dòng không tải rất lớn.
          Các bạn cùng cho ý kiến xem thế nào.
          link nó đây:https://vi.aliexpress.com/item/Free-...OrigTitle=true
          Cái này có lẽ không lạ với các cao thủ, nhưng với mấy bạn như mình nó khá hay và cũng có thể là một lựa chọn không tồi khi mà cần một mạch ổn định và an toàn tìm hiểu trước khi tính đến mấy đường cao siêu hơn. (Tối vừa làm nổ banh board EGS mà không biết tại sao, mọi thông số đều đo đạc kỹ trước khi cắm điện, test riêng từng khu DC-DC, DC-AC ổn hết vậy mà….. nản quá, lọ mọ còn bị cao áp DC nó giật cho phát điếng cả người).
          Mà mình muốn hỏi mọi người, hồi xưa đi học ông thầy dạy DC cao áp chỉ gây bỏng, không gây cảm giác giật co thắt. Chỉ có AC và xung cao tần mới giật chết. Xin hỏi có gì ko đúng ở đây vậy, mình đốt hết sách vở được ko mọi người, nếu ko có khi sách còn, thầy còn, kỹ sư chết hết, bức xúc quá.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• DC nó giật còn phê hơn AC đó bác.

Comment

• Dc-ac chưa chắc bền đâu bác. Lơ ngơ vẫn nổ như chơi. Mà hao bình lắm. Không hiểu sao mình làm con egs với biến áp xuyến 2kva mà cắm nồi cơm 450w hiệu suất chỉ đạt 50%. Vứt luôn vào xó. Làm cao tần biết cách vẫn chạy bền lâu dài.
              Biến áp xuyên thì đi mua loi xuyến không ở chơ trời về mua mấy cân day nhom quân thứ cấp. Sơ cấp quan bằng đồng thanh máy hàn. Nếu bác ở biên hoa wua em quân hộ cho
              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                Mà mình muốn hỏi mọi người, hồi xưa đi học ông thầy dạy DC cao áp chỉ gây bỏng, không gây cảm giác giật co thắt. Chỉ có AC và xung cao tần mới giật chết. Xin hỏi có gì ko đúng ở đây vậy, mình đốt hết sách vở được ko mọi người, nếu ko có khi sách còn, thầy còn, kỹ sư chết hết, bức xúc quá.
                Điện AC-DC dòng qua cơ thể vượt 30mA đều có thể gây chết người.
                Xung cao tần có hiệu ứng da, dòng điện chỉ chạy bề mặt cơ thể không gây chết người, có thể hại não thí dụ roi điện chỉ làm nạn nhân ngất đi. Dao phẩu thuật trong y tế.

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                  .48V AC ra 220V AC: chết tiền con biến áp xuyến, công suất liên tục 8KV thì cái biến áp khoảng 40Kg tốn đâu 5-6 củ, mình nghĩ cái gì cũng có giá của nó thôi, được cái này mất cái kia.
                  .Biến áp sắt các loại hao tổn công suất hơi chua, bọn làm mạch nó nói dòng không tải rất lớn.
                  Làm biến áp sắt 8KVA giá 5-6 củ là bình thường, nhưng mạch Biến áp xung 8KVA thì tiền linh kiện còn đắt hơn nhiều đó.
                  Biến áp sắt lõi tốt thì tổn hao ít lõi kém thì tổn hao nhiều. Các UPS công suất lớn của các hãng lớn đều dùng biến áp sắt. Dòng không tải của BAX và biến áp thường khó so sánh vì BAT mà bỏ con tụ lọc ra thì dòng ko tải cũng cực nhỏ. Khi có tải như nhau thì dòng tiêu thụ ngang nhau thôi.
                  Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

• Các bộ inveter công suất lớn sao người ta ko ghép nhiều acquy để được 310vdc rồi dùng cầu H lật cho đơn giản, khi đó chỉ cần một board egs và IGBT cầu H là xong. E nghĩ khi đó chắc hiệu suất cao lắm

@ bác Sơn: tình hình tới đâu rồi bác ơi, code bác xong chưa. đợi bác lâu wá, e định làm một cái nửa cho ông a ở wê, wê e mùa mua nhưng vẫn cúp điện hoài.

Comment

• Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
                      Các bộ inveter công suất lớn sao người ta ko ghép nhiều acquy để được 310vdc rồi dùng cầu H lật cho đơn giản, khi đó chỉ cần một board egs và IGBT cầu H là xong. E nghĩ khi đó chắc hiệu suất cao lắm

@ bác Sơn: tình hình tới đâu rồi bác ơi, code bác xong chưa. đợi bác lâu wá, e định làm một cái nửa cho ông a ở wê, wê e mùa mua nhưng vẫn cúp điện hoài.

thì thế giới nó làm vậy mà. chỗ em làm có ups 1kw điện 110, nó dùng 5 bình boost lên 300vdc sau đó lật 110v. ups nó hay dùng kiểu boost áp nếu acquy lớn và công suất cao.
                      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
                        Các bộ inveter công suất lớn sao người ta ko ghép nhiều acquy để được 310vdc rồi dùng cầu H lật cho đơn giản, khi đó chỉ cần một board egs và IGBT cầu H là xong. E nghĩ khi đó chắc hiệu suất cao lắm

Mạch thì ok, nhưng chức năng hồi tiếp ac có vẻ ko được ok vì quá ít bảng sin (10 bảng). Thế cho nên áp ac ra có thể nhảy len xuống nên dùng bat áp ra cũng kém. Nếu dùng chức năng này để tăng hiệu suất và cs theo kiểu bác thanhfdc thì rất ok. Nhưng thay vì hồi tiếp áp đỉnh ac thì hồi tiếp từ áp HV. Có nghĩa là bạn cho mạch DC-DC chạy hạn áp ở áp cao 320=<620vdc rồi để mạch DC-AC biến đổi theo mức ap ra ac tương ướng với mức áp HVDC. Ví dụ: khỏang áp 300vdc này mình chia thành 10 bậc, mỗi bậc tương ứng 21vac. Ban đầu mình cho chạy ỏe 620vdc thì ra 220vac, cứ bên dc-dc mà vì lý do gi đó sụt khỏi mức 620vdc mỗi 30vdc, tức bên dc-dc không còn giữ được mức áp ổn định mà bị sụt,thì bên áp ac được điều chỉnh tăng tương ứng 20vac mỗi bậc so với bên dc. Tóm lại, nếu bên áp ac ra bị sụt còn 200vac thì nó sẽ tăng lên lại một bậc cho bằng lại 220vac. Cho nên áp ra ok trong phạm vi 10% của các thiết bị, nhưng không bị nhảy lên xuống liên tục. Hiệu suất lại cao ở phần DC-DC. nếu mức áp DC-DC hạn áp thấp hơn thì độ phân giải áp điều chỉnh ra càng "mịn" nhưng đồng nghĩa H và cs giảm hơn.
                        Chạy ở chế độ hồi tiếp ac,(gồm BAT) chạy quạt thì ok, nhưng thắp bóng sợi đốt hơi bị nhấp nháy.

Chắc để nghiên cứu con MCU có rom lớn, module adc và pwm xem sao.

Comment

• Em chào cả nhà .Em đang làm phần DC_DC theo như sơ đồ dưới (1 hình là e đo xung ở chân D và G của con mosfet irf1404 .)nhưng khi lắp bóng 40W vào 320vdc thì MOSFET rất nóng không chạy được .Em đang không biết lý do tại sao mong các bác chỉ giúp e với???? . À e đang dùng cái BAX mua qua mạng http://www.aliexpress.com/item/300W-...08.4.24.60ifih . Các bác giúp e với ạ
                          Attached Files

Comment

• Không bác nào giúp e với ạ

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
                              Không bác nào giúp e với ạ
                              Bạn chạy ở tần số bao nhiêu? Bạn đo xung cực G và D mos xem có bị méo, dốc gì không? Xem deadtime có ổn không thì tăng Rdt lên.

Comment

• 33k bác ạ . e có chụp cái xung ở cực G và cực D bác xem e với . nó bị méo tùm lum mà không biết các sửa . E thử tăng giảm tần số lên 40k và 20k nhưng xung vẫn bị méo . deadtime thì e chưa hiểu rõ cho lắm .mong bác chỉ thêm
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X