Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lăn tăn đấy bác! Trang web hãng sản xuất EG8010 đã đóng sập lâu rồi. Chắc làm ăn không được. Bản thân con chip đó theo dư luận thì các hãng sản xuất ra chíp trong quá trình sản xuất bị lỗi eprom bên trong hoặc thiếu chức năng gì đó bán lại cho Emicro để Emicro nạp code vào mà không sử dụng chức năng lỗi kia nữa.
    Nếu tính chuyện mua chip thì đơn giản vì VN có nhiều người cũng code được rồi, có điều chưa hoàn chỉnh do người viết thiếu hiểu biết về phần cứng...
    Mua chip VN như mấy con PIC12f629 có 2 PWM ra, 48 bậc thì giá cũng rẻ mà.
    Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

• Ý mình nói bậc ở đây là bậc giữa các bảng sin với nhau chứ mình không nói bậc mẫu biên độ sine duty pwm đâu bác thwcs. nếu chỉ để tăng hiệu suất bằng cách đưa áp HV lên cao hơn nhiều so với 311vdc thì việc điều chỉnh áp ac sine ra 10 bậc, với mỗi bậc 10vac thì ta có thể dùng áp HV là 1037vdc để ra ac 220vac ở bảng sine 30%.

Comment

• Em ko biết viết code nên không biết về cơ chế dùng ADC để ổn áp, nếu bác biết bác chỉ giáo. Em nói đến số bậc trong bảng sine duty PWM, nếu càng nhiều thì sóng càng mịn. nhưng tần số sóng mang PWM lại phải cao. Do vậy mà đối với biến áp thường không tốt khi sóng mang cao. Thường tầm 48 bậc cho 1/2 chu kỳ sin, tần số sóng mang là 3Khz là phù hợp.

Comment

• Số bậc spwm có thể nhỏ hơn hoặc bằng số chu kì spwm trong một 1/2Tsin50hz. Của mình có 220 bậc bằng luôn với số chu kì spwm (max). Mình chạy Fspwm = 22khz, Trước kia chạy 30khz nhưng thấy ic driver hàng chợ chạy ko nổi nên giảm xuống.
          Fspwm bác nói 3khz có vẻ thấp quá, lọc sine chắc mệt.
          Dùng adc của mcu để hồi tiếp ac. Theo mình là lấy mẫu giá trị từng điểm nhiều điểm trên áp ac ra. Sau đó đem so sánh giá trị đó với giá trị duty chuẩn của một bảng sin chuẫn tại vị trí tương ứng. Nếu giá trị lớn hay nhỏ hơn thì điều chỉnh duty spwm ra nhỏ hay lớn hơn một bậc. Với cách này ta có thể điều chỉnh từng điểm áp (%duty spwm của từng chu ki) độc lập trên dạng sóng ra, từ đó có thể điều chỉnh dạng sóng và biên độ áp ac ra được.
          Ưu điểm thì ngon, nhưng code hơi phức tạp so với cách lấy mẫu áp đỉnh và điều chỉnh biên độ theo từng 1/4Tsin50hz bằng tra bảng sin.

Comment

• Bác sơn chỉnh sử code và thay đổi thiết kế tới đâu rồi bác. Khả quan không bác.

Comment

• Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
              Bác sơn chỉnh sử code và thay đổi thiết kế tới đâu rồi bác. Khả quan không bác.
              Đang cố gắn đây bác. Định chuyển qua không dùng deadtime ngoài để rút gọn được 2 con ic. Nhưng chưa biết tính giá trị tụ boostrap cho phần driver bên H của cầu h. Tụ bao lớn nhất là bao nhiêu uF mà có thể được nạp đầy trong khoảng 10ms ở áp 15vdc và xả điện 220 chu ki spwm qua cực G mos mà vẫn duy trì được áp trên 10v không nhỉ?
              Mình định chuyển qua kiểu 2 pin đảo pha độc lập cho 2 van dưới và spwm 2 van trên. mình lo là trong 1/2 bán kì sin tụ boostrap không được nạp bù mà chỉ được nạp mỗi lần 10ms thì có đủ áp để driver mos không đây! bác thanhfdc bác dinhthuong80 xem giúp chổ này với.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                Đang cố gắn đây bác. Định chuyển qua không dùng deadtime ngoài để rút gọn được 2 con ic. Nhưng chưa biết tính giá trị tụ boostrap cho phần driver bên H của cầu h. Tụ bao lớn nhất là bao nhiêu uF mà có thể được nạp đầy trong khoảng 10ms ở áp 15vdc và xả điện 220 chu ki spwm qua cực G mos mà vẫn duy trì được áp trên 10v không nhỉ?
                Mình định chuyển qua kiểu 2 pin đảo pha độc lập cho 2 van dưới và spwm 2 van trên. mình lo là trong 1/2 bán kì sin tụ boostrap không được nạp bù mà chỉ được nạp mỗi lần 10ms thì có đủ áp để driver mos không đây! bác thanhfdc bác dinhthuong80 xem giúp chổ này với.
                Đôi khi mình áp dụng thực sẽ nhanh hơn bác à, vì theo lý thuyết thì lằng nhằng lắm và linh kiện thì ko chuẩn và luôn có sai số, theo kinh nghiệm thực tế của e tụ boostrap từ 10-47uF thì mạch chạy ok hết.

Comment

Đôi khi mình áp dụng thực sẽ nhanh hơn bác à, vì theo lý thuyết thì lằng nhằng lắm và linh kiện thì ko chuẩn và luôn có sai số, theo kinh nghiệm thực tế của e tụ boostrap từ 10-47uF thì mạch chạy ok hết.
                  Với dung lượng tụ như bác nói thì trong quá trình 1 bán kì sin thì nó được nạp bù áp vào thông qua các % duty spwm. Còn không có nạp bù, tức chỉ nạp 1 lần 1 bán kỳ sin sau đó lại xả thông qua % duty spwm.
                  Mình vẽ lại gọn hơn rồi.
                  Attached Files

Comment

Với dung lượng tụ như bác nói thì trong quá trình 1 bán kì sin thì nó được nạp bù áp vào thông qua các % duty spwm. Còn không có nạp bù, tức chỉ nạp 1 lần 1 bán kỳ sin sau đó lại xả thông qua % duty spwm.
                    Mình vẽ lại gọn hơn rồi.
                    E nghĩ ko cần nạp bù đâu bác vì ngày trước e làm cái đa bậc với tần số pmw cũng 22khz, nhưng e lật fet trên và pmw fet dưới chạy ok. Mạch e vẫn còn thấy nhiều lk quá, theo e bác bỏ phần báo acquy và các phần on/off, phần đó để cho dc đi. Và bác thay 4 cổng 74132 bằng 2 trans thì mạch gọn rất nhìu

Comment

• E đang ở wê nên bác xem đỡ hình này, bác thấy như vậy ổn ko ạ, 4 diode trong hình là 4 tlp250, e vẽ vậy cho dễ xem, chúng được sắp xếp dạng cầu H cho bác dễ xem.

E wên trở hạn dòng cho opto, bác thêm 2 con trở hạn dòng cho 2 anot chung và 2 katot chung

Comment

E đang ở wê nên bác xem đỡ hình này, bác thấy như vậy ổn ko ạ, 4 diode trong hình là 4 tlp250, e vẽ vậy cho dễ xem, chúng được sắp xếp dạng cầu H cho bác dễ xem.

E wên trở hạn dòng cho opto, bác thêm 2 con trở hạn dòng cho 2 anot chung và 2 katot chung
                        bạn vẽ như thế thì xung pwm ko có nghĩa. Dùng 1 con ic logic đó cũng tốt. Thứ nhất nó phân tuyến được tín hiệu theo ý mình, thứ hai nó là triger-smitt nên đệm tín hiệu xung ok hơn, thứ ba nếu tlp250 có sock áp về thì cũng hạn chế hỏng mcu hơn.

Comment

Số bậc spwm có thể nhỏ hơn hoặc bằng số chu kì spwm trong một 1/2Tsin50hz. Của mình có 220 bậc bằng luôn với số chu kì spwm (max). Mình chạy Fspwm = 22khz, Trước kia chạy 30khz nhưng thấy ic driver hàng chợ chạy ko nổi nên giảm xuống.
                          Fspwm bác nói 3khz có vẻ thấp quá, lọc sine chắc mệt.
                          Dùng adc của mcu để hồi tiếp ac. Theo mình là lấy mẫu giá trị từng điểm nhiều điểm trên áp ac ra. Sau đó đem so sánh giá trị đó với giá trị duty chuẩn của một bảng sin chuẫn tại vị trí tương ứng. Nếu giá trị lớn hay nhỏ hơn thì điều chỉnh duty spwm ra nhỏ hay lớn hơn một bậc. Với cách này ta có thể điều chỉnh từng điểm áp (%duty spwm của từng chu ki) độc lập trên dạng sóng ra, từ đó có thể điều chỉnh dạng sóng và biên độ áp ac ra được.
                          Ưu điểm thì ngon, nhưng code hơi phức tạp so với cách lấy mẫu áp đỉnh và điều chỉnh biên độ theo từng 1/4Tsin50hz bằng tra bảng sin.

Em dùng SPWM 3KHz cho inv loại biến áp thường bác ạ. Chạy cũng ổn, em thấy có người còn lấy tần số thấp hơn. Chắc là F thấp thì dễ hơn F cao do F phụ thuộc và deadtime và switch time của Mosfet. Có người dùng F khá cao ( >10KHz) Cái này em cũng đang tìm hiểu.
                          Nhân tiện em muốn học hỏi bác về deadtime ngoài và trong là sao em chưa hiểu? Ý bác là code có sẵn deadtime vào MCU hoặc là code không có sau đó dùng mạch phần cứng tạo deadtime?
                          Ví dụ nếu ta code cho MCU không có deadtime sau đó cho qua IR2110 lái IR740 thì IR2110 sẽ phải có deadtime là bao nhiêu. Nhiều hơn số đó thì thế nào? (đối với driver khác).
                          Nếu MCU mà code có deadtime thì có cần driver nữa không? Cái này em suy từ TG500, có 1 bậc và không cần driver gì cả.
                          Mong được chỉ giáo thêm!

Comment

• Nguyên văn bởi thwcs Xem bài viết

Em dùng SPWM 3KHz cho inv loại biến áp thường bác ạ. Chạy cũng ổn, em thấy có người còn lấy tần số thấp hơn. Chắc là F thấp thì dễ hơn F cao do F phụ thuộc và deadtime và switch time của Mosfet. Có người dùng F khá cao ( >10KHz) Cái này em cũng đang tìm hiểu.
                            Nhân tiện em muốn học hỏi bác về deadtime ngoài và trong là sao em chưa hiểu? Ý bác là code có sẵn deadtime vào MCU hoặc là code không có sau đó dùng mạch phần cứng tạo deadtime?
                            Ví dụ nếu ta code cho MCU không có deadtime sau đó cho qua IR2110 lái IR740 thì IR2110 sẽ phải có deadtime là bao nhiêu. Nhiều hơn số đó thì thế nào? (đối với driver khác).
                            Nếu MCU mà code có deadtime thì có cần driver nữa không? Cái này em suy từ TG500, có 1 bậc và không cần driver gì cả.
                            Mong được chỉ giáo thêm!
                            Ah f thấp cở đó thì dùng BAT thì ok. F thấp thì code thõa mái hơn vì sự lặp lại 1 chu ki spwn dài hơn nên coa thể xử lí đc nhiều lệnh hơn.

Về deadtime thì có thể code trên mcu hay dùng deadtime cứng ơ ngoài. bằng ic driver chuyên dụng như ir2184, hip4081...hoặc bằng linh kiện rời tụ với r.
                            Thời gian dt tùy thuộc vào điện dung cực G của mos.
                            TG500 có dt trong chip rồi. Bạn soi sóng thấy dt rất lớn, nó nhằm mục đích modifiesine dạng sóng vuông thành 3 bậc đỉnh đỉnh.

Comment

• http://vi.aliexpress.com/item/2pcs-l...255471313.html
                              em có mua được cái BAX như này ,các bác cho e hỏi chạy nó với tần số khoảng bao nhiêu thì ok.Em đang làm mạch SG3525 và IRF 1404

Comment

• http://vi.aliexpress.com/item/2pcs-l...255471313.html
                                em có mua được cái BAX như này .các bác cho e hỏi chạy nó với tần số bao nhiêu thì ok ,em dùng SG3525 và IRF1404

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X