Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Từ đầu tới cuối không thấy bác nào post hình lên để kích thích tinh thần trả lời của mợi người.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
      Từ đầu tới cuối không thấy bác nào post hình lên để kích thích tinh thần trả lời của mợi người.
      Đây kích thích chưa ạ

Comment

• Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
        Alo....các bác đi đâu cả rồi sao mà diễn đàn vắng tanh thế này hix...

E mới mua fet3205 về, ko xem kỹ về nhà e mới thấy nó là PFP3205 chứ ko phải là IRF3205, vậy có bác nào dùng wa con này chưa cho e ý kiến ạ
        Mở datasheet ra xem có tương đương thì dùng chớ có ji đâu.

Comment

Alo....các bác đi đâu cả rồi sao mà diễn đàn vắng tanh thế này hix...

E mới mua fet3205 về, ko xem kỹ về nhà e mới thấy nó là PFP3205 chứ ko phải là IRF3205, vậy có bác nào dùng wa con này chưa cho e ý kiến ạ

3205 của Power Gate - Hàn quốc đó, ko dùng đc thì để đó mình dùng cho.

Hồi tiếp cho EGS cứ theo datasheet của nó mà làm là 200K, nhưng còn có VR10K nên 220K cũng đc.

Comment

• Mình cũng đang làm theo bo này! Hôm test lỡ để chạm áp từ cuôn lọc vào bên DC, chập cháy 2fet cầu H và đi sạch Fet DC! Cháy luôn cả Bo EGS, thay hết một loạt thì giờ đã chạy nhưng bị hiện tượng là chạy thì cuộn lọc kêu, AC rung rung đc khoảng 10s thì bo EGS ngắt xung AC, đèn đỏ chớp chớp! Nhờ các bác giúp! Giờ đang nghĩ xem có phải do mấy con Diot nắn hay lọc DC ko nữa vì mình chưa thay mấy con đó!
            |

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

3205 của Power Gate - Hàn quốc đó, ko dùng đc thì để đó mình dùng cho.

Hồi tiếp cho EGS cứ theo datasheet của nó mà làm là 200K, nhưng còn có VR10K nên 220K cũng đc.
              Vì mua có 7k một con nên e tưởng hàng đểu. E đag tìm RShunt và L, ráng tranh thủ để trình diễn khói lửa cho các bác

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết
                Mình cũng đang làm theo bo này! Hôm test lỡ để chạm áp từ cuôn lọc vào bên DC, chập cháy 2fet cầu H và đi sạch Fet DC! Cháy luôn cả Bo EGS, thay hết một loạt thì giờ đã chạy nhưng bị hiện tượng là chạy thì cuộn lọc kêu, AC rung rung đc khoảng 10s thì bo EGS ngắt xung AC, đèn đỏ chớp chớp! Nhờ các bác giúp! Giờ đang nghĩ xem có phải do mấy con Diot nắn hay lọc DC ko nữa vì mình chưa thay mấy con đó!
                E thì ko biết bệnh chính xác là gì nhưng chắc chắn 100% là không phải do diode nắn. Vì nếu diode nắn bị hư thì bác sẽ bay hết dàn fet 3205

Comment

• r sunt thì vỉ photocopy thẳng tiến. không thì kiếm bo công nghiệp nhật bổn, Rsunt sai số 1%.
                  mình đang có 2 em Rsunt 7mr/5w có lẽ sai số tí ti. nó trong bo driver ac servo. đang ấp ủ đồng hồ đo dòng dùng led 7 đoạn
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                    r sunt thì vỉ photocopy thẳng tiến. không thì kiếm bo công nghiệp nhật bổn, Rsunt sai số 1%.
                    mình đang có 2 em Rsunt 7mr/5w có lẽ sai số tí ti. nó trong bo driver ac servo. đang ấp ủ đồng hồ đo dòng dùng led 7 đoạn
                    E còn một con shunt 0.01 ôm và 0.005 ôm nhưng ko có em nào 0.05 ôm hết

Lúc trước em cũng làm ampe số có 4 thang đo 2A, 5A, 10A, 100A đo rất đã

Comment

E thì ko biết bệnh chính xác là gì nhưng chắc chắn 100% là không phải do diode nắn. Vì nếu diode nắn bị hư thì bác sẽ bay hết dàn fet 3205
                      Mình có hỏi Bác Thành rồi nhưng chưa thấy Bác ấy giúp, cũng không biết là ntn nữa vì không có máy hiện sóng! Không lẽ đi kiếm bo EGS khác thay mò! Mất công khò thay EG8010, IR2113S, LM393. Hic
                      |

Comment

• kiểm tra cái cuộn Lọc xem coa bị chập ko và tụ lọc nữa.

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết
                          Mình cũng đang làm theo bo này! Hôm test lỡ để chạm áp từ cuôn lọc vào bên DC, chập cháy 2fet cầu H và đi sạch Fet DC! Cháy luôn cả Bo EGS, thay hết một loạt thì giờ đã chạy nhưng bị hiện tượng là chạy thì cuộn lọc kêu, AC rung rung đc khoảng 10s thì bo EGS ngắt xung AC, đèn đỏ chớp chớp! Nhờ các bác giúp! Giờ đang nghĩ xem có phải do mấy con Diot nắn hay lọc DC ko nữa vì mình chưa thay mấy con đó!
                          Khả năng là sóng ra ko đủ 2 bán kỳ.

Dòng ko tải có cao bất thường ko? IR có nóng con nào ko? Áp cấp 12V, 5V cho bo EGS có đủ ko? Áp ra AC được bao nhiêu V?

Có thể test tạm đầu ra bằng cách tháo cầu chì HV, cấp 12V vào cầu H, chạy thử với tải là motor DC. Nếu motor chạy 1 chiều và giật giật, đảo đầu dây motor thì đảo chiều quay thì chính xác là mât bán kỳ. Nếu motor chỉ rung, ko chạy thì có đủ 2 bán kỳ âm - dương.

Có thể dùng trở ~100K lắp nối tiếp với led. Và mắc 2 mạch như thế với chiều led ngược nhau mắc vào đầu ra ACout. Xem độ sáng của LED để phán đoán khi ko có máy hiện sóng.

Trạng thái LED trên EGS:

1. Quá dòng: nháy 2 lần, tắt 2s
                          2. Quá áp: nháy 3 lần, tắt 2s
                          3. Thấp áp: nháy 4 lần, tắt 2s
                          4. Quá nhiệt: nháy 5 lần, tắt 2s

Comment

• Mấy bro cho hỏi, khi nạp code cho pic, ic thì mình chỉ cần 1 mạch nạp SP200SElà được thôi à? Ngoài ra có cần gì nữa không?Hay lúc mua IC, mình gửi code cho người bán rồi họ nạp giúp mình được không?Hay đủh nạp Slz2P200SE
                            ...

Comment

• Bác Thành cho e hỏi cái lõi này làm lõi lọc được ko ạ. E mới mua được, trên lõi có ghi 1823D 77083A7. Hình như là số đó vì chữ hơi bị mờ.

Comment

• quấn 200 vòng dây 80, ( mật độ 6a/mm2) điện cảm sẽ có 3,2mh. sai số 8%.
                                dòng qua max là 3a. đủ cho 600w. 1000w thì dây 1 ly
                                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X