Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
    Hiện tại bạn chạy f bao nhiêu? thử nâng f dần lên xem có khá hơn không. nói thực bạn làm mạch hay nhờ giúp nhưng ít post hình quá nên khó hình dung. Mọi người muốn giúp nhưng nhiều lúc lại mất động lực! Mình ngày xưa cứ làm tới đâu là post hình tới đó, anh em theo dõi sát nên họ giúp rất ok.
    F thì của em đang để mặc định của bo sg 3525

không phải em lười up hình mà tại em không có máy ảnh mỗi khi up hình thỉ phải đi mượn máy ảnh vậy lên mượn nhiều ngại bác ạ.làm công nhân chưa có điều kiện mua smatphone lên khổ vậy đó.mong các bác thông cảm cho em.

thôi kỳ này chắc bớt nhậu nhẹt để mua cái smatphone mới được chứ em không dành điện tử cứ phải hỏi các bác nhiều mà không có hình chụp thì đúng là khó hình dung thật

Comment

• Trước tiên bạn cứ tăng f lên bằng cách hàn một r 10k// với r "rin" (mình đã và đang chạy như thế) xem thế nào đã. Mình nghĩ chưa chắc nóng do deadtime đâu.
      Bạn kiểm tra lại lk như sau: Click image for larger version

Name:	WP_20160610_003.jpg
Views:	900
Size:	135.9 KB
ID:	1667449

Xung khoảng 25khz, hơn 4v từ chân MCU qua R 220omh và đấu xuống GND. Click image for larger version

Name:	WP_20160610_007.jpg
Views:	900
Size:	99.3 KB
ID:	1667448

Xung hơn 4v từ chân MCU qua R 220omh sau đó qua tiếp giáp PN của bjt và đấu xuống GND Click image for larger version

Name:	WP_20160610_005.jpg
Views:	870
Size:	117.1 KB
ID:	1667450

Chổ sườn xung lên đột biến hầu như xung bị chặn gần hoàn toàn. chổ này dễ làm BJT hay mos dẫn khuếch/đ mà nóng đây.
      Đúng là 2 loại điện trở chất lượng một trời một vực. Làm mạch mà có liên quan tới tần số cao tí thì ko nên dùng em chân nhỏ. Vì nó vừa là R vừa là L. Mình đã test với xung pwm thì thằng R "ốm" nó chặn xung rất mạnh. Hầu như ko suy giảm chút biên độ nào. còn thằng kia thì tốt. Dạng sóng méo. mos nóng là do mấy R loại này đây.

Comment

• đúng là quá nhiều vấn đề mà em không biết để tối về thay mấy con R mập vào xem thế nào,mà chắc chỉ cần thay mấy con mấy con R từ chân G của MOS về totem thôi đúng không bác,mà totem em cũng thay d882 và b772 đúng như của bác thiết kế rồi

còn phần F thì đấu song song R 10k vào R rin là con đấu từ chân
        GND lên chân 6 SG 3525 đúng không bác?

vậy là chước mắt em thay đổi như vậy có gì em báo cáo bác.

Em cảm ơn Bác Sơn nhiều nhé!

Comment

• Các bác dùng lõi gì để cuốn cuộn lọc vậy. Thấy người ta hay dùng lõi màu vàng, không biết lõi màu xanh lá dùng được không.

Comment

• xanh lá hình như ko dùng đc. nó phù hợp cho emi hơn.

Comment

• hình như cái biến áp xung tg500 và tg1000 là chất liệu pc 40 đó anh em ơi. hôm nay định sung công cái bax của cty nhưng bất thành:
              ups yasuka của nhật nó làm tại china loại 100v xuất khẩu sang nhật, loại 420va xung vuông, hãng gia công bax là lion, trên fe nó gi pc40, hình dáng y hệt của tg500. nhưng kiểu quấn dây rất cầu kỳ, thứ cấp/sơ cấp/ thứ cấp/ sơ cấp. chỉnh lưu tia. em khò 2 bax mà vỡ hết cả hai,
              nhưng thắc mắc sao chất liệu pc40 sao mà nóng dữ vậy/ giá mà lấy được về thay cho con tg500 ở nhà xem sao.
              LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Cũng đua đòi khoe tí.
                tải 500w (2 bóng 200w 1 bóng 100w) 220v. 4 MOSFet irf3205 nóng ấm sờ tay được với tản nhiệt bé xíu không quạt ( chỉ thử tải đc 2 phút do bình accu nhỏ). đặc biệt không tải dòng chỉ 0.047A (47mA)

Comment

• à cái trên mới làm dc/dc chưa có băm cầu AC, cái này m băm AC nhé nhưng băm ở áp thấp dùng biến áp sắt

Comment

• Nguyên văn bởi vuhapassall Xem bài viết
                    Cũng đua đòi khoe tí.
                    tải 500w (2 bóng 200w 1 bóng 100w) 220v. 4 MOSFet irf3205 nóng ấm sờ tay được với tản nhiệt bé xíu không quạt ( chỉ thử tải đc 2 phút do bình accu nhỏ). đặc biệt không tải dòng chỉ 0.047A (47mA)
                    sao Dc_dc mà chỉ có 220v? Dòng ko tải của mình chỉ 0.018A ,

Comment

• BAX tốt, quấn tốt, dòng từ hóa nhỏ có thể đạt được ở ko tải của nguyên bộ DC-DC. Nếu là DC-AC cách ly hay ko cách ly sẽ cao hơn chút vì còn tổn hao cho phần chuyển mạch, lái DC-AC và phần lọc nữa.

Với quan điểm cá nhân thì giờ mình ko đánh giá cao dòng ko tải, miễn là dưới 10W - bất kể 12 - 24. Mình đặt phần hiệu suất toàn dải lên cao hơn. Trong toàn dải thì 10W tổn hao có khi là khá nhỏ so với đoạn tổn hao gần full tải. Nên mình gần như ko dùng kỹ thuật hồi tiếp liên tục nữa. Vì khi bắt buộc phải chạy kích gần như luôn có tải mà.

Mình đoán mạch băm sine DC-AC của bạn chưa có hồi tiếp nên có lúc tăng tải sine bị "tù". Nhưng vẫn giữ được dạng sóng căn bản. Như thế là rất tốt rồi.

25Khz cũng vừa miếng đấy nhỉ.

Comment

• để 220v để thử công suất phần DC. để 340V m đã làm cháy bóng 200w. Sin bị tù là do lúc đó bình accquy bị sụt áp+ không có phản hồi Ac.

Comment

• Hồi trước mình dùng bóng 60w cắm vào đc 320vdc sáng rất lâu mà ko cháy. Có điều nó sáng quá mức, dòng lớn hơn nhiều số với định mức. Bóng điện quang thì phải.

Comment

• Mình cũng để 370v chạy bóng điện quang 40w nhưng không cháy!
                            |

Comment

• bóng gì đó ghi là nano 200w. để 340v . bóng thuỷ tinh ngả màu vàng khói một lúc thì cháy tim đèn

Comment

• mua bóng rạng đông hay điện quang chạy khá bền, bóng dây tóc đấy nhé/ mình test bóng 200w để 350vdc chừng 10 phút sáng trắng không sao hết.
                                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X