Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 2 con nối tiếp thì tính thế này, áp sutdow là 0,65v. nếu trở 0,1r thì dòng bảo vệ 0,65/0,1= 6,5a, nếu 0,05 thì 13a. vậy nên 300w để 0,1/ 600w nên để 0,05. 2 con nối tiếp, gắn 1 con, 1 con làm cái jum to to gắn vào.tùy.
    mạch nguyên bản đâu như 27khz thì phải, nên để rt=10k/ ct=222. rd=100r thì là 32khz
    . mà em thấy nếu có totem trans thì nên để 37khz, không hiểu sao bọn ups online đều chơi 37khz. còn offline toàn 32khz.
    ntc là thường hở,./ khi nóng nó giảm trị số. đem con ntc bé bé xanh xanh ra tiệm hỏi bọn bán nó mới biết,

hoặc chế cái role 50độ nối tiếp con trở 4k7 rồi cho vào chỗ cắm ntc ấy. em làm vậy cũng thấy được
    LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Thanks bác, e xin cập nhật tình hình ạ. Linh kiện lượm lặt ở nhà e hàn vô trước, thiếu gì e mua sau cho đỡ tốn.

Hix...sao diễn đàn vắng quá. Bác cho e hỏi sao cái acquy 50ah của e e đã sạc 16 tiếng rồi nhưng dòng vẫn còn ở 1.2A ạ, nó xuống rất chậm. Dòng sạc 5A

Comment

• acquy nước nó vậy, để ngưỡng float 1a-1,5a là hợp lý.acquy mới đỡ hơn.
        mấy con tụ xanh lá nhìn không mê được.mấy con trở kia không xứng với cái boar thủy tinh.mua điện trở đài loan cho nó đẹp. tụ bên 12v thì kiếm tụ 0.47/100v loại hộp xám ( hàng xịn) hoặc vàng ấy.

p/s: bác làm sạc acquy rồi, mình nghĩ mãi không ra, nguyên tắc hạn dòng trong con OA chân 15, 16 con tl494 nó sao nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
          acquy nước nó vậy, để ngưỡng float 1a-1,5a là hợp lý.acquy mới đỡ hơn.
          mấy con tụ xanh lá nhìn không mê được.mấy con trở kia không xứng với cái boar thủy tinh.mua điện trở đài loan cho nó đẹp. tụ bên 12v thì kiếm tụ 0.47/100v loại hộp xám ( hàng xịn) hoặc vàng ấy.

p/s: bác làm sạc acquy rồi, mình nghĩ mãi không ra, nguyên tắc hạn dòng trong con OA chân 15, 16 con tl494 nó sao nhỉ?
          có con nào em xài đỡ con đó chứ không có hàng tốt bác ơi.

theo em thì chân 15 lấy áp mẫu qua nguồn 5V của tl494, áp này mình chỉnh được qua VR5k đưa vào chân 15. còn chân 16 thì lấy sụt áp trên shunt đưa về. khi đó chỉnh vr thì áp mẫu thay đổi, khi áp trên shunt đưa về lớn hơn áp mẫu thì 494 ngắt xung ra nên dòng ra ổn định mức đó

Comment

• Các bác cho e hỏi e có thể dùng diode HRP860 trong tg1000 để nắn dòng được không ạ. Tra datasheet e thấy áp nó 600v không biết dùng có an toàn không

Comment

• Chả biết thế nào mà MUR460 của nó yên ổn không sao, mấy lần mình gắn tụ hoá cho nó lọc lấy áp đỉnh thì đều "bùm" cả!

Comment

• Nguyên văn bởi moto Xem bài viết
                Các bác cho e hỏi e có thể dùng diode HRP860 trong tg1000 để nắn dòng được không ạ. Tra datasheet e thấy áp nó 600v không biết dùng có an toàn không
                Dùng được. Thêm con tụ 471 1kv gắn song song con diot là ok. Hình như bác xem chưa kỹ mạch hạn dòng rồi

Comment

• Dùng tốt. Nếu dùng nắn cầu thì trong mỗi chu kỳ nắn luôn có 2 con diode nối tiếp nhau và nối tiếp với tải. RHRP860 có Vf thấp hơn RHRP8120 nên chạy mát hơn 8120 kha khá.

Mạch hạn dòng cũng chỉ là mạch so sánh bình thường. Có thể mắc đảo hoặc ko đảo. Xem trên trang 10 của SLVA001E của TI này: http://www.ti.com/lit/an/slva001e/slva001e.pdf

Với các mắc đảo thì nguyên lý là chân IN- phân áp từ Vref với 1 đầu shunt luôn cao hơn IN+ vì IN+ cố định ở 0V rồi. Khi dòng trên điện trở lấy mẫu tăng thì nó kéo điện áp + phân áp từ Vref ở chân IN- <= 0V, khi nào nó về 0V thì đầu ra lật trạng thái: Áp trên IN+ = 0V, áp trên IN- < 0V.

Điện áp lấy trên chân shunt về IN- phải là điện áp âm so với GND. Như thế GND lấy phía sau shunt, thì phải mắc toàn bộ mạch điện ở phía sau shunt,

Nếu GND ở trước shunt thì dùng mạch so sánh ko đảo.

Comment

• bác Thành cho em hỏi con trở 100k trong hình em khoanh đỏ nó nối với chân 1 của cuộn cảm hay chân 2 cuộn cảm ạ. và con R 0 ôm em khoanh đỏ mình thay bằng jum được không ạ

Comment

• 1. Nối với chân 2 cuộn cảm.
                      2. Được. Lúc đó bỏ con zenner 5V1 ở chân 1 đi.

Comment

• còn vấn đề nửa bác Thành ơi đó là phần bảo vệ acquy bên con 358. em thấy cầu chia áp 100k/10k để ghim áp ở chân 2 lm358, với giá trị như vậy thì khi acquy còn 10.5v thì áp tại chân 2 là 0.97v. trong khi cầu chia áp VR10k/3.3k để lấy áp mẫu cho chân 3 cho dù có vặn max VR thì áp chỉ ở 1.2v, không xuống được 0.97v. nếu thay trở 3.3k bằng trở 1k thì ta chỉnh được xuống 0.97v. bác Thành cho em ý kiến ạ

Comment

• Ah...e đã thông phần này rồi, đọc lại mấy trag trước thấy bác nói thay vr10k bằng con 22k.

Bây giờ lòi ra cái chưa thông nửa ạ đó là chân hồi tiếp AC trên board EGS nó sẽ bị tác động ở mấy V ạ? Và có phải 2 con trở 100k nối tiếp sẽ lấy xung đỉnh ở bán kỳ dương đưa về chân hồi tiếp không ạ.

Em hỏi kỹ vì em muốn chỉnh thô trước mấy con VR rồi mới hàn vào mạch để hạn chế thiệt hại. E đã chỉnh xong con hồi tiếp HV, con bảo vệ sụt áp. Giờ còn con hồi tiếp AC nửa

Comment

• Các bác cho e hỏi với ạ . xung vuông e tạo cấp cho MOSfet khi chưa lắp MOS thì vuông đẹp . nhưng khi có MOS rồi thì bị méo đi rất nhiều .bác nào chỉ giúp e cách khắc phục với ????

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
                              Các bác cho e hỏi với ạ . xung vuông e tạo cấp cho MOSfet khi chưa lắp MOS thì vuông đẹp . nhưng khi có MOS rồi thì bị méo đi rất nhiều .bác nào chỉ giúp e cách khắc phục với ????
                              Xung vuông mà bác lo gì, người ta còn tìm đủ mọi cách làm cho nó méo, bác được thế là hạnh phúc rồi kaka

Có bác nào biết con r shunt 0,05ôm tìm ở đâu không ạ.

Và cái cuộn lọc nửa ạ. E ko có lõi lọc chuyên dụng. Bác nào có cục 600w share cho e với ạ. Hoặc trao đổi linh kiện ạ, tình hình là em còn cục baxtg1000

Comment

• Alo....các bác đi đâu cả rồi sao mà diễn đàn vắng tanh thế này hix...

E mới mua fet3205 về, ko xem kỹ về nhà e mới thấy nó là PFP3205 chứ ko phải là IRF3205, vậy có bác nào dùng wa con này chưa cho e ý kiến ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X