Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Uh. sorry bác nhé, hứa tặng bác con 393 mà tìm nảy giờ ko ra. Đống đồ của mình lộn xộn quá ko biết nó lạc đi đâu nữa.
    Chốt nguồn có vấn đề rồi. bác tăng R2 lên 6.2k hoặc C12 =100uf hoặc cả 2. Ko biết bác gắn có đúng tri số r1,r2,c12,r5 ko?
    RV4 và RV1 theo sơ đồ nguyên lý nếu chỉnh lên thì tăng độ nhạy và ngược lại. rv4 để chỉnh bảo vệ mức tải bảo vệ.

Comment

• vậy còn cái của em sao mà khi không có tải thì áp ra 220ACV có tải thì lại tăng lên 300 ACV là sao vậy bác

Comment

• bác đo bằng đông hồ ji? phai chi có ocilsc xem dang sóng thì chắc. Có thể do caia đồng hồ bị nhiễu. Như mình đo VOM kim cũng bị như bạn, nhưng đo bằng dvm hoặc ocilosc thì bình thường.

Comment

• bạn cắm quạt chạy thử là biết dựa vào tốc độ.

Comment

• em do bằng đồng hồ kim thì 300v còn đồng hồ số thì để lấc 750v mà đo vẫn vượt ngưỡng 750v hiện số 1 không biết tại cái gì

Comment

• em đo lại thì chính sác là 245v có cách nào chỉnh áp thấp suống không bác thử bóng đèn thì thấy sáng quá

Comment

• cuối cùng thì em phải hạ áp HV suốn 275 VDC thì đầu ra AC mới là 220 VAC thử tải bóng sợi đốt 40w cầu H chưa gắn tản nhiệt cũng hơi ấm chút thôi chắc là được đợi hàng về đo lại cuộn cảm và quấn lại lữa để tét công xuất lớn.cảm ơn các bác đã tận tình chỉ bảo,đặc biệt cảm ơn bác TP_Electro và bác THành

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                  cuối cùng thì em phải hạ áp HV suốn 275 VDC thì đầu ra AC mới là 220 VAC thử tải bóng sợi đốt 40w cầu H chưa gắn tản nhiệt cũng hơi ấm chút thôi chắc là được đợi hàng về đo lại cuộn cảm và quấn lại lữa để tét công xuất lớn.cảm ơn các bác đã tận tình chỉ bảo,đặc biệt cảm ơn bác TP_Electro và bác THành
                  có vẻ có vấn đề đó bác. 275vdc mà đc 220vac thì có thể 2184 chạy sai. Bạn cắm quạt chạy thử có êm ko thì biết.

Comment

• Bác thử bằng quạt chưa vậy. Nó chạy phải êm mới đc. nếu ko êm thì ic driver chạy sai. áp vào sao có 275 mà ra đc 220vac nhỉ. Có thể 2184 bị lỗi.

Comment

• Hôm qua em có thử quạt rồi nói chung vẫn nghe thấy tiếng kêu nhưng rất nhỏ cũng gần như điện lưới rồi.hôm nay em xe ủi bo CS lại bằng phíp thủy tinh rồi thay cặp 2184 có gì báo lại bác sau

Comment

• Chuẩn bị ra phiên bản cách li dùng TLP250 bác nào có hứng thú! Thì cùng làm.... Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	707
Size:	221.7 KB
ID:	1666195

Comment

• Tình trạng giống như lọc kém do ko đúng lõi hoặc ko đủ điện cảm khiến đầu ra có nhiều hài nhiễu làm sai giá trị đồng hồ đo. KN của mình là cứ đo bằng đồng hồ số mà bị max 1. là đầu ra chưa đc lọc kỹ nên nhiều hài cao tần.

Phương án là gỡ bỏ 2 tụ nối đất ở 2 đầu ra với -BAT, xem có hết ko. Thay cuộn lọc đúng chủng loại là lõi sendust hoặc kool mu đủ điện cảm. Cuối cùng là lắp thêm mắt lọc EMI: C - L - C. Mình hay dùng mắt lọc dạng này.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
                            Tình trạng giống như lọc kém do ko đúng lõi hoặc ko đủ điện cảm khiến đầu ra có nhiều hài nhiễu làm sai giá trị đồng hồ đo. KN của mình là cứ đo bằng đồng hồ số mà bị max 1. là đầu ra chưa đc lọc kỹ nên nhiều hài cao tần.

Phương án là gỡ bỏ 2 tụ nối đất ở 2 đầu ra với -BAT, xem có hết ko. Thay cuộn lọc đúng chủng loại là lõi sendust hoặc kool mu đủ điện cảm. Cuối cùng là lắp thêm mắt lọc EMI: C - L - C. Mình hay dùng mắt lọc dạng này.
                            tại hôm qua em dùng 1 cuộn lọc ló quấn dây lồng dôi lên em tách ra làm 2 đường chạy cho 2 cuộn cảm luôn thì bị vậy còn khi em đấu riêng hai cuộn cảm thì đã ok có điều bây giờ em phải hạ áp HV 275v thì khi không có tải thì đầu ra là 170v còn khi có tải thì lại lên 220v.bác xem có cao kiến gì giúp em vụ này

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                              tại hôm qua em dùng 1 cuộn lọc ló quấn dây lồng dôi lên em tách ra làm 2 đường chạy cho 2 cuộn cảm luôn thì bị vậy còn khi em đấu riêng hai cuộn cảm thì đã ok có điều bây giờ em phải hạ áp HV 275v thì khi không có tải thì đầu ra là 170v còn khi có tải thì lại lên 220v.bác xem có cao kiến gì giúp em vụ này
                              lúc đó thử đo áp HV ở 2 trang thái xem thế nào.

Comment

• Hôm trước có sửa một inverter sine, băm sine vào cuộn sơ của BA cơ động lực ( băm ở mức áp thấp ac qui) , rồi lọc lại ngõ ra cuộn thứ bằng một tụ 10uf . hồi tiếp cùi chuối thôi nhưng sóng ra đẹp hơn nhiều so với kiểu dùng BAX Dc-DC rồi băm lại. Tiết kiệm dược 1 bộ cầu H và 2 cuộn cảm. Nhược điểm là dùng BA cơ nên hiệu suất chỉ được khoảng 90% và chạy tải nhỏ hao phí cao chi phí BA cơ đắt tiền. Ưu điểm là chịu quá tải tốt hơn hẳn băm cầu H.
                                Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X