Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hơn tháng rồi không vào Điễn đàn được vì công việc quá bận và sức khỏe không tốt, nay tranh thủ ghé thăm thấy rốt vui mừng vì DĐ xôm tụ và nhiều bạn lắp ráp thành công. Cứ tiếp tục phát huy các bạn nhé, khi nào có điều kiện mình cũng sẽ nối gót các bạn.
    Chúc thành công!

Comment

• Các bạn cho mình hỏi chút: con diot MBR20100 có dòng chịu đựng là 20A, nhưng đây là diot kép có 3 chân, vậy 20A đó là dòng chịu của cả 2 con diot hay từng diot riêng lẻ vậy. Và điện trở của diot tầm bao nhiêu ohm.

Comment

• Đi-ốt không có khái niệm "điện trở". Đặc trưng của đi-ốt là điện áp rơi thuận, dòng thuận, dòng rò ngược, điện áp ngược chịu đựng tối đa, tốc độ đóng cắt ... Các thông số đặc trưng kể trên đều có trong tài liệu kỹ thuật (datasheet) của linh kiện. Tải về mà đọc thôi.

Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Bác TP vụ này căng quá tình hình là bên CS của em mos nóng quá em chạy tải 100w tầm 5 phút thì nóng quá lên phải tắt đi không dám chạy sợ chết most.khi em thay thử cái biến áp của tg 500 vào thì mos lại mát,em nghĩ do quấn biến áp lên mua con tg 1000 về nấy biến áp để nguyên sơ cấp quấn thứ cấp 120 vòng lắp vào chạy thử vẫn nóng như vậy. Em mất 2 ngày rồi mà chưa làm được mong bác trợ giúp

Comment

• BAX tg500 bác có quấn lại ko?

Comment

• BAX TG500 thì vẫn để nguyên bác ạ.em nghĩ do mình luộc làm thay đổi tính chất của FERIT

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                BAX TG500 thì vẫn để nguyên bác ạ.em nghĩ do mình luộc làm thay đổi tính chất của FERIT
                Phải chi bạn có cái máy soi sóng thì dễ biết bệnh chổ nào. Hôm trước nghe bác nói chạy 100W chỉ hơi nóng thôi mà? Bác kiểm tra lại cách điện, các lớp dây quấn thế nào?. Sơ quấn ko kỹ dễ nóng nhiều do mất cân bằng từ thông; Lõi bác ghép lại có khít không. mình thì vệ sinh sạch lớp keo nơi tiếp xúc của 2 nữa lõi rồi ghép lại lấy băng keo chịu nhiệt thít chặc 2 nữa lõi lại chứ ko cần keo khác. Các đường mạch bạn có phủ thiếc, đi via, jump để dẫn dòng tốt hơn không?. Làm các kiểu trên mà vẫn nóng quá mức thì tháo bớt vài vòng dây thứ ra thử xem sao. Lõi luộc, thậm chí là nướng mọi người đều làm chạy phà phà chứ riêng gì bạn đâu mà lo biến tính.

Comment

• Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                  Đi-ốt không có khái niệm "điện trở". Đặc trưng của đi-ốt là điện áp rơi thuận, dòng thuận, dòng rò ngược, điện áp ngược chịu đựng tối đa, tốc độ đóng cắt ... Các thông số đặc trưng kể trên đều có trong tài liệu kỹ thuật (datasheet) của linh kiện. Tải về mà đọc thôi.
                  vậy cái "điện áp rơi" đấy biến thành nhiệt hả ?

Comment

• bác quanhao2406 , vuphihung có còn con IC 2051 đã nạp code rồi không để lại cho e con .

Comment

• luộc chả ăn thua gì lõi ferit đâu, nó nung và ép áp lực cả nghìn độ nói gì luộc ăn thua gì bác 100 độ C ko xi nhê

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                        Phải chi bạn có cái máy soi sóng thì dễ biết bệnh chổ nào. Hôm trước nghe bác nói chạy 100W chỉ hơi nóng thôi mà? Bác kiểm tra lại cách điện, các lớp dây quấn thế nào?. Sơ quấn ko kỹ dễ nóng nhiều do mất cân bằng từ thông; Lõi bác ghép lại có khít không. mình thì vệ sinh sạch lớp keo nơi tiếp xúc của 2 nữa lõi rồi ghép lại lấy băng keo chịu nhiệt thít chặc 2 nữa lõi lại chứ ko cần keo khác. Các đường mạch bạn có phủ thiếc, đi via, jump để dẫn dòng tốt hơn không?. Làm các kiểu trên mà vẫn nóng quá mức thì tháo bớt vài vòng dây thứ ra thử xem sao. Lõi luộc, thậm chí là nướng mọi người đều làm chạy phà phà chứ riêng gì bạn đâu mà lo biến tính.
                        em bận quá giờ mới vào diễn đàn được.cám ơn các bác quan tâm giúp đỡ.hôm trước em có thử tải 100w với cái accu 3ah thì hơi nóng mà em mới mua cái acuu 100ah thử thì bị nóng như vậy.theo như bác nói em đã tháo bớt sơ cấp ra thử nhiều lần và cuối cùng phải để tỉ lệ quấn là 1/28 thì mos đã không bị nóng mà chỉ hơi nóng chút với tải 100w.

em có thử chập đôi băng đồng của BAX TG100 quấn thành 2*2 chạy MOS cũng rất mát nhưng mà BAX thì nóng khủng khiếp.và cuối cùng em nấy con BAX TG 1000 để nguyên sơ quấn thứ 110 vòng hiện tại đang chạy thử mà chưa dám chạy công suất lớn vì chưa có R sun,chạy bằng điện trở 2w sợ nó đứt.chắc phải chạy đi Hà Nội mua mấy con R sun.

Comment

• Rsun AC đó bạn dùng con 1w cũng đc nhưng 2W thì cho cs lơna hơn tí. dòng max qua nó cho tối đa 2A với cs hơn 500w tải. Nhưng mình nghĩ mach dc-dc của bạn ko đáp ứng đc vì tỉ số 1/28 sẽ bị sụt áp khi tải lớn nhưng chưa gần hoặc bằng cs dự tính cho ac. Đặc biệt là lúc accu gần low level.
                          Nói chung để bớt nóng mos bạn dùng mức cs đó cũng tạm. chắc cũng tầm 300w khi áp accu low level. khi đầy thì cs cao hơn tí.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                            Rsun AC đó bạn dùng con 1w cũng đc nhưng 2W thì cho cs lơna hơn tí. dòng max qua nó cho tối đa 2A với cs hơn 500w tải. Nhưng mình nghĩ mach dc-dc của bạn ko đáp ứng đc vì tỉ số 1/28 sẽ bị sụt áp khi tải lớn nhưng chưa gần hoặc bằng cs dự tính cho ac. Đặc biệt là lúc accu gần low level.
                            Nói chung để bớt nóng mos bạn dùng mức cs đó cũng tạm. chắc cũng tầm 300w khi áp accu low level. khi đầy thì cs cao hơn tí.
                            nhưng mà mạch của em áp HV=300vdc thì đầu ra đã được 220 VAC rồi lên em nghĩ tỉ lệ biến áp đó của em xẽ đủ CS hoạt động vì em dùng accu 3 a nhỏ để tét thì khi mạch bảo vệ accu tắt INVT thì đường ra của em vẫn đạt 220v ở tải 100w

Comment

• Nếu vậy thì ok. cho tấm hình cho sinh động nhé

Comment

• để tối về em chụp lại giờ đang ở công ty bác ạ tối về chụp luôn cái bình accu rocket 100ah mới mua cho các bác nhìn nó trực quan

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X