Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
    lúc đó thử đo áp HV ở 2 trang thái xem thế nào.
    áp HV thì vẫn dữ nguyên không thay đổi gì bác ạ.

Comment

• Hỏi lại các bác cho chắc ăn Mấy con linh kiện của mạch Driver có đánh dấu mũi tên đỏ trong hình, lần lượt có các trị số như sau phải ko ạ:
      1. Còi LS1 = 5V.
      2. DZ1 = 9V1; DZ2 = 10V.
      3. DZ3 = 4148 và lắp đúng chiều như trong mạch in bác TP_Electro vẽ ?
      Click image for larger version

Name:	Hoi them.png
Views:	698
Size:	19.7 KB
ID:	1666220

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
        Hỏi lại các bác cho chắc ăn Mấy con linh kiện của mạch Driver có đánh dấu mũi tên đỏ trong hình, lần lượt có các trị số như sau phải ko ạ:
        1. Còi LS1 = 5V.
        2. DZ1 = 9V1; DZ2 = 10V.
        3. DZ3 = 4148 và lắp đúng chiều như trong mạch in bác TP_Electro vẽ ?
        [ATTACH=CONFIG]n1666220[/ATTACH]
        còi chíp 5v
        DZ1 = 10v, nếu ko muốn tính nắng nhắc nhở mức áp này thi nối tắt dz1 này nhé.
        dz3 đấu ngược lại.lấy ap 0.7v mà.
        Có một điều nữa quên nói các bác. Ko cần gắn C7 cũng được. C7 là dùng cho bản firmware có tính nắng tự động phục hồi khi bị quá tải và giảm tải. Do 2184 và cuộn L của mình toàn loại hàng chợ nên mình ko dùng nó nữa. vì dễ tèo 2184 khi dùng tải có L.

Comment

• đổi DZ1 và DZ2 nhé 2 con này đổi vị trí cho nhău

Comment

• e chào cả nhà ạ . e vừa lắp xong cái phần DC_DC .thử với cái bongfs40w thấy có sáng tẹo .vấn đề là khi ko cắm bóng đèn e đo điện áp sau cầu diode được 288vdc khi cắm tải đo sụt còn có 135vdc . Và 2 con fet thì 1 con nóng 1 con lạnh . e đã thử nâng tần số lên 100k nhưng ko thấy có j khác .mong các bác giúp đỡ e với ạ vuphihai

Comment

• Coi bộ phíp cùi. Khả năng lỗi do mạch in, layout kém hoặc do BAX quấn lệch điện cảm. Chạy chưa ngon thì nâng tần lên làm gì, méo xung lái thì nó còn nóng hơn ấy chứ.

Comment

• vâng ạ .để mai e xem lại cái BA . nhưng e vẫn chưa hiểu là vì đâu lại bị sụt áp nhiều đến như vậy ???

Comment

• bác Thành ơi giúp em phan biệt mấy loại lõi lọc với em không biết loại nào cả ,bác giúp em nhận biết cái lõi để lắp vào bộ INVT ở luồng này với

Comment

• các bác giúp em đây có phải lõi ferit không để em quấn cái cuộn lọc của INVT Click image for larger version

Name:	SAM_9525.JPG
Views:	699
Size:	311.0 KB
ID:	1666261

Comment

• Mạch in kém, layout kém, dây dẫn nhỏ thì khi mang tải nó tụt áp trên đó, áp đỉnh trên cuộn sơ cấp bax thấp đi, thì áp ra cũng bị tụt theo thôi.

Lõi đó là lõi bột từ thì phải. Lõi feritte trông cũng như thế nhưng các hạt phản quang, nhìn óng ánh. Liên kết hạt của lõi bột từ yếu hơn feritte.

Comment

• vậy em dùng cái lõi này quấn được không bác ?cái này dường kính ngoài =4.5mm vậy bác tính hộ em quấn bao nhiêu vòng thì được 3mh và cỡ dây bao nhiêu họ em luôn nhé

Comment

• Ko có thông số lõi, ko có Al thì tính làm sao đây? Cỡ dây thì theo mật độ dòng điện, còn số vòng thì tính theo Al.

Comment

• vậy thì cũng bó tay vì trên lõi không có ghi gì cả chắc quấn thử 100 vòng rồi đo xong rồi mới quấn thật

Comment

• Em có cái lõi như thế này thì quấn như thế nào ạ? thanhfdc
                              |

Comment

• Có cái số 7725xA7 để tra data thì lại ko chụp. Lên search google tên mã kia, rồi xem Al nó bằng bao nhiêu.

Tính số vòng cho cuộn cảm AC theo công thức: N = sqrt(L/Al).

Phải quy đổi các thông số L, Al về 1 đơn vị tính cho đồng nhất, có thể quy đổi cả 2 về H, hoặc chỉ cần quy đổi L về nH cho đồng nhất với Al thường được ghi là nH/n2.

VD: Điện cảm L=1.5mH, Al lõi = 81nH/n2. Khi đó L =1.5*10^6 = 1.500.000 nH. Số vòng N = sqrt (1.500.000/81) = 136.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X