Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Click image for larger version

Name:	image_87640.jpg
Views:	978
Size:	311.0 KB
ID:	1666369em mới quấn sông thử 1 cuộn cảm như hình chụp mà bác Thành nói có lẽ lõi đó là lõi bột từ đường kính ngoài =4.5 cm quấn 210 vong đo được là 0.50v tương đương 5mh giật mình không biết mạch có chính xác không nữa .mạch của bác Thành dùng ic74hc132.
    bác Sơn cho em hỏi bác có dùng mạch này đo thử cuộn 3mh của bác chưa vậy,sai số thế nào bác?

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
      Có cái số 7725xA7 để tra data thì lại ko chụp. Lên search google tên mã kia, rồi xem Al nó bằng bao nhiêu.

Tính số vòng cho cuộn cảm AC theo công thức: N = sqrt(L/Al).

Phải quy đổi các thông số L, Al về 1 đơn vị tính cho đồng nhất, có thể quy đổi cả 2 về H, hoặc chỉ cần quy đổi L về nH cho đồng nhất với Al thường được ghi là nH/n2.

VD: Điện cảm L=1.5mH, Al lõi = 81nH/n2. Khi đó L =1.5*10^6 = 1.500.000 nH. Số vòng N = sqrt (1.500.000/81) = 136.

Cảm ơn Bác rất nhiều. Nó là 77254A7 bác ạ! Giá như Bác giúp nốt em cái vụ em hỏi trong inbox của Bác về bo EGS nữa thì tuyệt
      |

Comment

• Cảnh báo : không mua bán gì ở đây. Các bài viết mua bán đã được dọn dẹp.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• Nguyên văn bởi vuphihai Xem bài viết

Cảm ơn Bác rất nhiều. Nó là 77254A7 bác ạ! Giá như Bác giúp nốt em cái vụ em hỏi trong inbox của Bác về bo EGS nữa thì tuyệt
          Chết thẳng cẳng rồi thì còn giúp thế nào đc nữa đây. Nếu muốn sửa thì phải kiếm LK mà thay.

1. Gỡ bo ra ngoài, cấp nguồn, 5V, 12V, coi sau vài s đèn nó có nháy ko.

2. Sờ 2 thằng IR xem có thằng nào nóng ko. Thằng nào nóng thì gỡ nó ra, rồi lặp lại bước 1, con IR còn lại vẫn nóng thì gỡ tiếp, rồi lại lặp lại bước 1.

3. Sau vài s mà đèn sáng đều, hoặc cấp nguồn mà đèn ko sáng thì liệu tìm mua rồi thay cả EG đi thì mới xong.

EGS chết IR thì khả năng đi cả EG là cực cao. Khi EG chết có thể gậy sụt áp đường 5V, và phát nhiệt trên thân IC. Cũng có đôi khi do IR chết, HV phang lên đường 5V thì đi cả nải kể cả 393 luôn.

Sửa cái này có OSC thì dễ. Ko thì ít nhất cũng phải có cái nguồn test có hiển thị dòng, áp. Nhìn đồng hồ dòng bất thường thì cũng có thể phát hiện bệnh bằng cách thăm nhiệt và thay thử kiểu loại trừ.

Comment

• bác thanhfdc cho e hỏi về phần DC-AC với ạ . e dùng 4 con irf 730 để làm cầu H nhưng chưa biết điều khiển ntn ?? e định dùng atmega8 tạo 2 xung pwm ,1 xung cấp cho L1 và R2 ,1 cấp cho L2,R1 (L1,L2,R1,R2 là 4 con IRF) thế có được ko ??

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
              [ATTACH=CONFIG]n1666369[/ATTACH]em mới quấn sông thử 1 cuộn cảm như hình chụp mà bác Thành nói có lẽ lõi đó là lõi bột từ đường kính ngoài =4.5 cm quấn 210 vong đo được là 0.50v tương đương 5mh giật mình không biết mạch có chính xác không nữa .mạch của bác Thành dùng ic74hc132.
              bác Sơn cho em hỏi bác có dùng mạch này đo thử cuộn 3mh của bác chưa vậy,sai số thế nào bác?
              Mình đo ok mà bạn. nhưng cái DVM của bạn có vẽ hiển thị khác. Cái của mình nó tự động chọn thang đo. Bạn bấm cái máy đo L về thang đo low thử xem. Mình đo cuộn của mình được 3,58mH. lõi ko xác định và quấn 190 vòng. Đo thử cuộn mình tháo máy cũng tương đối ok. Với kiểu mạch này sai số mình nghĩ có thể khoảng 10%. Ngoài phụ thuộc giá trị lk làm mạch nó còn phụ thuộc vào cảm khang + điện trở nội của L.

Comment

• cảm ơn bác hôm nay em đã mang cái cuộn đó đi nhờ người đo hộ rồi bác.đúng là 5mh.em nghĩ cái lõi đó cũng dùng được vỳ nó chạy 2 lõi với máy hàn que 250A thì cũng phải loại khá.
                em hỏi thêm bác là 5mh để vậy chạy được không bác hay phải dỡ bớt dây vậy?

em lắp vào mạch chạy thử rồi không có đồng hồ hiện sóng lên không biết sóng thế nào nhưng mà chạy quạt thì êm như điện lưới luôn.đo đồng hồ số và đồng hồ kim áp ra đều là 220v,vậy là sóng ra không bị nhiễu hài rồi.em tải thử 100w thì cầu H chưa gắn tản nhiệt mà vẫn lạnh tanh luôn,phần DC-DC thì hơi nóng MOS chút.chắc em làm phần DC-Dc chưa tốt mà giờ ngại tháo biến thế quấn lại quá.dòng không tải toàn bộ INVT là 0.40A.bác thấy thế có ổn chưa cần chỉnh sửa phần nào góp ý cho em để em làm hoàn thiện đóng hộp.

thêm ngoài lề chút là em làm toàn bộ từ đầu tới giờ không sao mà tối qua quấn 2 cái cuộn cảm thấy mệt nhất,đau hết cả tay.1 quộn là 12 mét dây 1 ly.vậy là em phải ngồi luồn 24 mét dây vào cái vòng xuyến nhỏ xíu ấy đúng là cực hình thật

Comment

• Mình thấy 5mH là hơi cao. Mạch này chạy 2 cuộn. Nhưng nếu chạy tốt thì ko cần tháo ra tháo vào ji cho mệt. Dòng ko tải vậy là ok rồi. Mos dc nóng ấm khoảng 50 độ khi tải nhỏ hơn khoảng 100w là bình thường. Bạn thử tăng tải lên 200w xem mos có mát hơn ko nhé. Vì ở tải lớn hiệu suất dc- dc cao hơn do duty lớn ít hao tổn trên mos.

Comment

• thì ra là vậy để em thử tải lớn hơn xem.tại em chưa mua acu lên toàn tét bằng cái bình 3a lên không dám chạy nhiều.tối về mượn cái bình acu 50a về tét thử xem thế nào rồi báo với bác tiếp.

capr ơn bác nhiều nhé

Comment

• Nhớ show luôn cái hình xem chơi.

Comment

• ok nhưng phải để mai bác ạ hôm nay em bận đi có việc rồi không làm ăn gì được

Comment

Chết thẳng cẳng rồi thì còn giúp thế nào đc nữa đây. Nếu muốn sửa thì phải kiếm LK mà thay.

1. Gỡ bo ra ngoài, cấp nguồn, 5V, 12V, coi sau vài s đèn nó có nháy ko.

2. Sờ 2 thằng IR xem có thằng nào nóng ko. Thằng nào nóng thì gỡ nó ra, rồi lặp lại bước 1, con IR còn lại vẫn nóng thì gỡ tiếp, rồi lại lặp lại bước 1.

3. Sau vài s mà đèn sáng đều, hoặc cấp nguồn mà đèn ko sáng thì liệu tìm mua rồi thay cả EG đi thì mới xong.

EGS chết IR thì khả năng đi cả EG là cực cao. Khi EG chết có thể gậy sụt áp đường 5V, và phát nhiệt trên thân IC. Cũng có đôi khi do IR chết, HV phang lên đường 5V thì đi cả nải kể cả 393 luôn.

Sửa cái này có OSC thì dễ. Ko thì ít nhất cũng phải có cái nguồn test có hiển thị dòng, áp. Nhìn đồng hồ dòng bất thường thì cũng có thể phát hiện bệnh bằng cách thăm nhiệt và thay thử kiểu loại trừ.
                          Chuẩn luôn Bác Thành ah! Chiều em đóng 2 con IR mới nhưng không ổn, đèn không lên, EG nóng, ăn dòng 5v vào khoảng gần 2A! Em đã nhả con EG để sáng tuần kiếm rồi thay. Còn LM393 thì chưa biết có chết hay ko?
                          |

Comment

• Bác thanhfdc ơi! Sao với cái lõi 77254A7 có người bảo em quấn khoảng 90-114v để đạt 1.1mH nhỉ? Tài liệu TA thấy cũng ghi 1.1mH chứ không phải 3mH?
                            |

Comment

• Mình đã cho công thức và HD cách tính toán rồi. Còn việc bạn phải quấn bao nhiêu mH thì bạn phải tự quyết định theo yêu cầu của cái mạch mà bạn làm. Số vòng phụ thuộc Al, có thông số lõi thì có thể tra được Al, áp dụng vào công thức mà tính toán. Ko lẽ bạn ko search đc google với từ khóa 77254A7?

77254A7 có Al: 168+-8%, cho Al min =168 - 8%. Để có 1.1mH ko tải thì chỉ cần 85T thôi.

Comment

Mình đã cho công thức và HD cách tính toán rồi. Còn việc bạn phải quấn bao nhiêu mH thì bạn phải tự quyết định theo yêu cầu của cái mạch mà bạn làm. Số vòng phụ thuộc Al, có thông số lõi thì có thể tra được Al, áp dụng vào công thức mà tính toán. Ko lẽ bạn ko search đc google với từ khóa 77254A7?

77254A7 có Al: 168+-8%, cho Al min =168 - 8%. Để có 1.1mH ko tải thì chỉ cần 85T thôi.
                                Cảm ơn Bác nhiều.
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X