Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mà không biết kích thước lõi xuyến thế nào mới hợp lí, liệu lõi nhỏ phi 10x6x5 trong đèn compact có được không nhỉ, hay phải cái to như cuộn lọc sin?

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
      Ko phải vấn đề như bác nói, với phần dc-ac thì từ lâu đã ok với dùng rsun rồi, áp nó cao mất tí cũng chã sao. Giờ muốn đo dòng thằng DC-DC để hiển thị lên luôn lcd, mà bạn biết dòng nó lớn cở nào rồi đó. Nếu dùng Rsun thì hao tổn cao, dùng rsun ngon thì giá lại càng chát. Giờ dùng biến dòng thì ok nhưng có vẻ cũng hơi cồng kềnh.
      Mình cũng đang tính làm cái hiển thị dòng DC-DC. Dòng tại acquy thì lớn quá rồi nên đo trực tiếp là ko khả thi, mình tính đo dòng tại DC cao áp rồi tính ra dòng tiêu hao tại acquy.
      Mình có thắc mắc là ko biết dòng tụi nó có tuyến tính ko. Mình đo thử giá trị dòng DC cao áp được 0.5A thì dòng acquy 12V là 11.5 A, ko biết là nếu dòng tại DC cao áp là 1A thì tại DC 12V có là 23 A ko?
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
        Mình cũng đang tính làm cái hiển thị dòng DC-DC. Dòng tại acquy thì lớn quá rồi nên đo trực tiếp là ko khả thi, mình tính đo dòng tại DC cao áp rồi tính ra dòng tiêu hao tại acquy.
        Mình có thắc mắc là ko biết dòng tụi nó có tuyến tính ko. Mình đo thử giá trị dòng DC cao áp được 0.5A thì dòng acquy 12V là 11.5 A, ko biết là nếu dòng tại DC cao áp là 1A thì tại DC 12V có là 23 A ko?
        kHÔNG ĐƯỢC ĐÂU, VÌ NÓ LIÊN QUAN ĐẾN HIỆU SUẤT NỮA, MÀ CÁI NÀY LẠI THAY ĐỔI THEO TẢI RA NỮA MÀ, BUỘC PHẢI ĐO TRỰC TIẾP THÔI.

Comment

Quấn biến dòng kiểu đó có vẻ dễ hơn bax. Nhưng nó đâu có đo dòng DC được đâu bác. Vì thế mới định cưa lõi xuyến để nhét con hall.
          Dòng lớn vậy chỉ cần để con hall sát cạnh dây điện nguồn là đo được dòng rồi. Nếu cần thì quấn vài vòng xung quanh hall cũng có thể tăng từ trường gấp chục lần. Cưa lõi ra đo không chính xác đâu vì đường từ hóa là đường cong chứ không tuyến tính.

Nếu vẫn thích dùng lõi thì có thể dùng 2 nửa chữ C, càng dài càng tốt (td lõi cao thế), một khe gắn hall một khe để hở để tránh bão hòa.

hoặc lấy 1 đoạn dây nguồn làm shunt.
          sau.ph

Comment

• Muốn đơn giản thì làm như bác nói cũng ok đó là dùng dây nguồn âm làm Shunt lun, lúc e làm cách này thấy cũng được.

Comment

• Dùng dây đồng làm shunt để đo DC ko ổn đâu. Giá trị nó biến động theo nhiệt độ khá lớn.

Mình bị chạm VOM số 20A với cọc bình, đứt luôn cái shunt. Lấy cái dây đồng 1mm làm shunt, căn chỉnh bằng các dùng kìm bóp bẹp 1 số đoạn. Nhưng giá trị nó biến động theo nhiệt lớn, sai số ko chịu nổi.

Comment

• Rsun mà ko tuyến tính và còn thay đổi theo nhiệt độ thì hiển thị và bảo vệ sai hết làm sao. Độ đc cái hall với lõi xuyến thì ngon hơn.

Comment

• https://www.facebook.com/45740264778...2827706571265/

Sao ko chèn video được nhỉ? Kèm link ko khéo mấy bác quản trị nói quảng cáo thì tội.

Test hiển thi các thông số.

P/s: có bác nào ở Sài Gòn chiều mai đi Nhật Tảo giao lưu đê ! Hiếm khi moiứ có dịp ghé NT tranh thủ kiếm ít đồ về chế chát cho vui.

Comment

• Diễn đàn có hỗ trợ chèn video Youtube vào bài viết để xem trực tiếp.
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

https://www.facebook.com/45740264778...2827706571265/

Sao ko chèn video được nhỉ? Kèm link ko khéo mấy bác quản trị nói quảng cáo thì tội.

Test hiển thi các thông số.

P/s: có bác nào ở Sài Gòn chiều mai đi Nhật Tảo giao lưu đê ! Hiếm khi moiứ có dịp ghé NT tranh thủ kiếm ít đồ về chế chát cho vui.
                      Mạch oke chưa bác ?? share cho e với

Comment

• chưa bạn. tiến độ chậm. bận công việc quá.

Comment

• Hóng bộ Full của bác TP_Electro. Bộ EGS của em lại hỏng rồi! Hôm trc mất điện bật ko lên, led nháy nháy! Kiểm tra thì lại thì 04 con trans trên EG đã tèo mặc dù trc đó vẫn ok! Đóng thay thì bom luôn 1 Fet cầu H, kiểm tra kỹ lại thì mass nối phần EGS bị đứt!
                          |

Comment

• Cố lỗi với các bác. Gia đình có chuyện không vui nên mình tạm dừng thời gian. Bộ inverter vfb còn dang dở sẽ làm nhưng phải đợi. Bác nào có nhiệt huyết thì đợi mình.

Comment

• MỌI NGƯỜI TRÊN DIỄN ĐÀN XIN CHIA SẺ CÙNG BẠN. CHỜ TIN BẠN.

Comment

• Mong bác sớm trở lại .Mà bác có thể share code tạo sine cho e với được không . e vẫn đang mắc phần đó

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X