Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Giúp mình với, bo EGS bị hư nay thay 2 con IR2103 vào thì cấp điện lại bùm cầu H và tan xác một con IR. Thay lại, soi sóng thì thấy các sóng vô IR2113 vẫn đẹp mà sóng ra nó bị nhiễu như hình dưới, cả PWM 50Hz lẫn SPWM. Mình tìm kĩ mà không thấy con nào có dấu hiệu hư hết, híc híc....
    Đã tìm ra nguyên nhân hư 2 bo EGS như thế này, không ai có thể giúp được, không thể sửa được: cuộn lọc có vấn đề mặc dù đo vẫn 3.2mH( lõi 28x14x12mm: AI25-2B9)

Comment

• quấn bao nhiêu vòng mà 3,2mh? mà 160-190 vòng có 3.2mh nhưng cũng chưa chắc dùng được đâu? rảnh rỗi ghé qua biên hòa tôi cho mượn cái lõi về test biết ngay.
      LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• mình quấn 140 vòng. Cái lõi đó của phần PFC trong nguồn PC 300W. Bác ở địa chỉ nào thế, có dịp ghé chơi

Comment

• lõi pfc thì chuẩn rồi.
          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
            Nhờ bác TP_Electro giúp đỡ:Hôm nay lắp xong cái mạch v1 của bác.
            - Test phần DC-DC nó ra được 335V, chạy thử bóng sợi đốt 60W nó tụt xuống còn 228V.
            - Khi lắp bo Driver vào để chạy cầu H thì có mấy vấn đề sau:
            + Bấm giữ Switch khoảng 5 giấy thì mạch hoạt động, các LED DL1 sáng, DL2 nhấp nháy (báo sine), DL3 tắt. lúc này đầu ra AC được 232V, chạy thử bóng sợi đốt 60W nó cũng tụt xuống 228V.
            Mình cũng mới ráp xong bộ này, cũng bị hiện tượng sụt áp ra khi có tải như của bạn, và sụt nhiều quá: chưa tải là 220V, đấu tải 40W còn có 213V, sụt mất 7V! Thử tải lớn hơn cũng vậy, tức là không phải áp HVdc không ra đủ, không biết tại sao nữa. ( mạch AC dùng IRF740, NTC 2.5ôm, cuộn lọc 0.3ôm)

Mình nghĩ chắc do con KA3525 không tốt, áp Vref chân 16 bị thay đổi khi không và có tải.

Comment

• Mạch này ko có phần ổn áp đầu ra AC nên nó bị tụt như vậy. Dùng tạm thời gian, chờ bác chủ thớt ra bộ hoàn chỉnh.

Comment

• Luồng đang hồi gay cấn, sắp có kết quả thì phải tạm dừng, thế nên diễn đàn có vẻ hơi vắng khách, buồn quá!
                Đã 2 tháng rồi, không biết bác chủ thớt đã giải quyết ổn thoả việc riêng chưa nhỉ, đang hóng tin....!

Comment

• bác thanhfdc cho em xin file mạch in TG1000 chạy bo EGS002 . PDF nhé! ...em cảm ơn bác!!!

Comment

• Quấn lại BAX nhé.

TG1000-12V.zip

Comment

• Em cảm ơn bác thanhfdc nhiều nhé.........Tình cờ lang thang youtube có đoạn video này ...có cả code và sơ đồ ở dưới các bác cho ý kiến.....
                      https://www.youtube.com/watch?v=KhFRXN_mD6E&t=252s

Comment

• diễn đàn bây h vắng quá .........bác thanhfdc có sơ đồ mạch desunfat nào cho em xin với .....

Comment

• Các bác vô tư vấn cho em với ạ:
                          Em có 1 con EER49 hàng chợ trời, em cuốn SC 5x2 vòng dây 0.6 ly, TC 160 vòng dây 0.6 ly, Nguồn +12V, tần số 25kHz, em đo đầu ra ở TC điện áp đc có 46VAC ạ?
                          Mạch của em chỉ mới từ SG3525 băm xung P-P vào BAX và đo đầu ra thôi.
                          Cảm ơn các bác trước.

Comment

• Nguyên văn bởi tanh_ta Xem bài viết
                            Các bác vô tư vấn cho em với ạ:
                            Em có 1 con EER49 hàng chợ trời, em cuốn SC 5x2 vòng dây 0.6 ly, TC 160 vòng dây 0.6 ly, Nguồn +12V, tần số 25kHz, em đo đầu ra ở TC điện áp đc có 46VAC ạ?
                            Mạch của em chỉ mới từ SG3525 băm xung P-P vào BAX và đo đầu ra thôi.
                            Cảm ơn các bác trước.
                            Bạn dùng OSC kiểm tra xung SG3525 xem có ổn ko vì 25kHZ là 1 chuyện còn duty nữa, nếu duty có vài % thì 46V là đúng rồi , nếu xung ổn rồi thì do con BAX bạn quấn có thể bị rò chập đâu rồi.

Ủa quên mà sao cao áp đầu ra BAX đã qua nắn lọc chưa mà ra 46Vac, phải qua cầu diode xung để đo DC cao áp chứ, vì cao áp BAX ko lọc + hài nhiễu thì nó ra rừng sầu riêng chứ làm gì có AC nào ở đây
                            Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                            Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                              Bạn dùng OSC kiểm tra xung SG3525 xem có ổn ko vì 25kHZ là 1 chuyện còn duty nữa, nếu duty có vài % thì 46V là đúng rồi , nếu xung ổn rồi thì do con BAX bạn quấn có thể bị rò chập đâu rồi.

Ủa quên mà sao cao áp đầu ra BAX đã qua nắn lọc chưa mà ra 46Vac, phải qua cầu diode xung để đo DC cao áp chứ, vì cao áp BAX ko lọc + hài nhiễu thì nó ra rừng sầu riêng chứ làm gì có AC nào ở đây
                              À, thì em cứ quen gọi qua cầu diode nắn là AC nên gọi vậy
                              Em đo trực tiếp 2 đầu A, B của Thứ cấp đo ở thang AC thì được vậy, còn xong của SG3525 duty tầm 50%

Comment

• Sắp tới mùa cúp điện rồi, không biết bao giờ mới xong vụ AVR này nữa, ngóng hoài!

Trong thời gian chờ đợi, mình xin chia sẻ về phần quấn BAX với cuộn sơ cấp bằng đồng tấm sao cho cân bằng hơn về điện cảm và điện trở, nhằm giúp mạch chạy êm hơn. Đó là các bạn nên cắt hẳn thành 2 tấm phân biệt rồi xếp đè lên nhau quấn cùng lúc cho hai cuộn dây một lượt, như kiểu quấn 2 bản tụ điện vậy. Như thế 2 thông số trên của 2 cuộn sơ cấp sẽ rất cân bằng so với cách quấn chia điểm giữa như của Santak. Chúc các bạn thành công!

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X