Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết

K biết các bạn làm thế nào chứ như mấy bài trước mình post code và có nói là tần số pwm mình ổn định khoảng 62khz và 1 chân bật tắt nửa chu kỳ sin.mình tháo 4 con a1015 ở bo egs và cắm 4 chân từ avr mình lập trình vào đó.mạch chạy ok.cuộn lọc k kêu to bằng dùng egs.giờ mình đang làm lại phần dc dc do trước dùng của bo santak nên sụt áp nhiều.mấy hôm nữa xong show hàng cho anh em xem
    Vậy phần cầu H fet bạn mắc y như sơ đồ hướng dẫn của EGS luôn hay có thêm mạch subber, pypass ..... gì ko?, mình thì tạm y chang luôn, sẽ cải tiến sau.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

• Các bạn cho mình hỏi trị số mấy con tụ phần sg3525 của bo santak dc không.minh đang làm mạch nhưng k biết trị số của nó.

Comment

• Bạn search trên google sẽ có đấy.

Comment

• Giúp mình với, bo EGS bị hư nay thay 2 con IR2103 vào thì cấp điện lại bùm cầu H và tan xác một con IR. Thay lại, soi sóng thì thấy các sóng vô IR2113 vẫn đẹp mà sóng ra nó bị nhiễu như hình dưới, cả PWM 50Hz lẫn SPWM. Mình tìm kĩ mà không thấy con nào có dấu hiệu hư hết, híc híc....
          Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
            Bạn search trên google sẽ có đấy.
            lấy đâu ra bạn. có mạch santak tg500 nhưng chỗ mấy con ct rd nó không có trị số mà.k biết tần số phần dc dc bo santak khoảng bao nhiêu khz nhỉ

Comment

• Mỗi đầu ra khoảng 34KHz bạn ah.
              Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
                Mỗi đầu ra khoảng 34KHz bạn ah.
                Mạch này mình có nhưng soi mấy con trở nó khác với mạch của mình,còn tụ dán thì k soi dc nên mình k biết lấy tần số bao nhiêu cho hợp lý

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                  Giúp mình với, bo EGS bị hư nay thay 2 con IR2103 vào thì cấp điện lại bùm cầu H và tan xác một con IR. Thay lại, soi sóng thì thấy các sóng vô IR2113 vẫn đẹp mà sóng ra nó bị nhiễu như hình dưới, cả PWM 50Hz lẫn SPWM. Mình tìm kĩ mà không thấy con nào có dấu hiệu hư hết, híc híc....
                  Kiểm tra kỹ nguồn cấp cho EGS đúng số V ở các chân ko bạn?

Comment

• Đúng 12V và 5V bạn ạ. Không hiểu bị sao nữa.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                      Đúng 12V và 5V bạn ạ. Không hiểu bị sao nữa.
                      Lần sau bạn rút kinh nghiệm khi teesst cầu h thì machws nối tiếp 1 bóng đèn để khi có trùng dẫn thì bóng đèn sang chứ fet k chết.
                      Bạn gửi nguyên lý phần dc dc với

Comment

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết
                        Các bạn cho mình hỏi trị số mấy con tụ phần sg3525 của bo santak dc không.minh đang làm mạch nhưng k biết trị số của nó.
                        Để mình tìm lại gởi cho. Mình đã đo các tụ của nó rồi. Tần số là hơn 34khz.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                          Viết một mớ gởi bị ko cho gởi, giờ mất hết, điên tiết quá bác. Ko biết nó kiểm duyệt cái gì mà nó cứ ...tức quá. Giờ lười viết lại.
                          Nhưng bác xem nếu còi hú, led DL2 chớp nhanh, DL3 sáng và giữ thì do bị lock bảo vệ , chỉ có ngắt nguồn bật lại mới cho khởi động lại được. hoặc kích chân 3 lm393 xuống mass.

Còn còi kêu chậm từng nhịp thì Lowbatt. Chậm nữa thì Arlamlevelbatt.

Khi ban tắt nguồn mà bị active mạch bảo vệ thì xem lại có bị chập, nhiễu áp vào qua chân 3 của J5 hay chân 3 lm393.

Kiểm tra áp trên các chân 12,13 (dò áp accu, accu ok thì mức thấp). Chân 6(protect),7(alarm overload) tác động mức 0.
                          Có gì nói mình update firmware cho. Ko biết có phải bạn dùng mạch này ko vậy. Lâu rồi ko nhớ rỏ mạch nào.
                          Mình vẫn chưa hiểu về những chỉ dẫn trên của bạn.

Mình nói lại hiện tượng của mạch như sau:

1. Nhấn giữ switch khoảng 5s thì mạch hoạt động, lúc này: DL1 sáng liên tục; DL2 nhấp nháy theo chu kỳ; DL3 tắt.
                          2. Nhấn switch rồi nhả ngay ra thì: mạch vẫn không có gì thay đổi.
                          3. Nhấn giữ switch khoảng 5s thì mất DC-DC và mất luôn AC out, nhưng lúc này: cả DL2DL3 cùng nhấp nháy liên tục, đồng thời còi 5V cũng kêu tít tít liên tục cùng nhịp với DL2DL3. Nhấn switch tiếp (giữ khoảng 1s) thì trong 1s đó DL3 sáng, DL2 nhấp nháy giống ở phần 1 nêu trên, đồng thời còi tắt, nhưng nhả switch ra thì DL2DL3 cùng còi lại nháy nhanh và kêu nhanh. Giữ switch khoảng 5s thì mạch lại chạy như phần 1.
                          Mong bác hướng dẫn lại cách cân chỉnh và đo đạc các chân trạng thái của từng con IC.
                          Mình loại trừ khả năng mạch bị chập, vì cả bo Driver và bo Power đều là mạch đặt, vệ sinh rất sạch sẽ sau khi hàn linh kiện.
                          Accu 100Ah, nạp đầy căng. Chạy thử quạt êm ru và mạnh mẽ như điện lưới. Click image for larger version

Name:	222.png
Views:	923
Size:	245.3 KB
ID:	1675213

Comment

• Bạn TP_Electro xem lại code nha.từ lúc bạn tính bảng sin sai rồi đến lúc bạn quocviet253 đo áp ac ra sai nữa thì chắc chắn code bạn có vấn đề nên bạn vào xác nhận để anh e đang làm theo code cũ chờ làm mạch mới nha

Comment

• Dsin loi nhe viet bang dien thoai khong co dau
                              ve van de khi tat nguon bo egs nhap nhay coi keu thi bac Son kiem tra mach chot nguon nhe.thay doi tu va dien tro nhu bai truoc bac viet noi roi thi phai.em chuoc moi lam cung bi nhu vay

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                                Din loi nhe viviet bang dien thoai khong co dadau
                                ve van de khi tat nguon bo egs nhap nhay coi keu thi bac Son kiem tra mach chot nguon nhe.tjay doi tu va dien tro nhu bai truoc bac viet noi roi thi phai.em chuoc moi lam cung bi nhu vay
                                Mình đã thay đổi trị số tụ điện và điện trở theo như bạn nói trong mục Tin nhắn, giờ phải làm sao đây bác? Chẳng nhé đổi các giá trị tụ, điện trở về giá trị mạch gốc của bác TP_Electro ?

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X