Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
    Tối qua mình đã thử bước 3 như bạn Nguyenson318, tuy nhiên mạch của mình khác ở phần màu đỏ.

Lúc này tuy các led nháy báo như bước 1 nhưng mạch DC-DC không hoạt động, phải kích chân 10 IC 3525 xuống mass rồi nhả ra mới có áp DC ra và ra AC. Nếu ngắt nguồn vài giây cấp lại rồi bấm giữ công tắc mạch mới chạy lại. Tiếp tục bước 3 sẽ lại y như cũ.

//Và sao áp ra bé hơn áp DC rất nhiều, HVdc=276V nhưng ACout=174V!
    Đây bác nạp lại firmware này đi. Mình đang dùng bản này.
    Còn áp ac ra mình e là do bạn lọc ko tốt mà thiết bị đo thì ko đáp ứng. bạn nên soi dạng sóng xem sao. Nếu sụt xem lại driver hay lọc của bạn nhé.
    Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết

Mình vẫn chưa hiểu về những chỉ dẫn trên của bạn.

Mình nói lại hiện tượng của mạch như sau:

1. Nhấn giữ switch khoảng 5s thì mạch hoạt động, lúc này: DL1 sáng liên tục; DL2 nhấp nháy theo chu kỳ; DL3 tắt.
      2. Nhấn switch rồi nhả ngay ra thì: mạch vẫn không có gì thay đổi.
      3. Nhấn giữ switch khoảng 5s thì mất DC-DC và mất luôn AC out, nhưng lúc này: cả DL2DL3 cùng nhấp nháy liên tục, đồng thời còi 5V cũng kêu tít tít liên tục cùng nhịp với DL2DL3. Nhấn switch tiếp (giữ khoảng 1s) thì trong 1s đó DL3 sáng, DL2 nhấp nháy giống ở phần 1 nêu trên, đồng thời còi tắt, nhưng nhả switch ra thì DL2DL3 cùng còi lại nháy nhanh và kêu nhanh. Giữ switch khoảng 5s thì mạch lại chạy như phần 1.
      Mong bác hướng dẫn lại cách cân chỉnh và đo đạc các chân trạng thái của từng con IC.
      Mình loại trừ khả năng mạch bị chập, vì cả bo Driver và bo Power đều là mạch đặt, vệ sinh rất sạch sẽ sau khi hàn linh kiện.
      Accu 100Ah, nạp đầy căng. Chạy thử quạt êm ru và mạnh mẽ như điện lưới. [ATTACH=CONFIG]n1675213[/ATTACH]
      Nói lại cho các bác: Nói theo sơ đồng file pdf mình post ở trên nhé.
      Bước 1 như trên là mạch khởi động ok.
      Bước 2 như trên là chức năng xác nhận ON/OFF ok.
      Bước 3 như trên là bước shutdown thiết bị, nếu bình thường ok là sau tiếng píp và nhã phím ra thì thiết bị được OFF hết nguồn. Bước này của bạn bị vậy là do mạch chốt nguồn bị dao động. Có nghĩa là sau khi bạn nhấn và kêu pip lúc này chân điều hiển SG3525 lên cao, chân chốt nguồn xuống thấp để tắt nguồn và dc_dc(nhưng lúc này MCU vẫn được cấp nguồn thông qua phím nhấn đk B772 nhé), sau đó bạn nhả phím thì áp bắt đầu sụt để thực hiện tắt nguồn, nhưng khi áp sụt đến ngưởng MCU ko hoạt động nữa (tức là các chấn i/o của nó lên cao) thì lúc này chân chốt nguồn lại được kích thích.....và đồng thời dội về chân BJT dò phím ON/OFF nên cú tạo thành vòng lặp. Lúc này đo chân điều khiển SG3525 (pip17 MCU) bằng VOM kim khoảng 2v.

Khi (ON = pin 15 của MCU = 1=chốt nguồn; pin 17 phải = 0 = chân SG3525) và OFF thì ngược lại
      Khi nhấn nút nguồn chân 14 =0 và nhả phím 14 = 1.
      Khi mạch bảo vệ hoạt động chân 6 = 0. các tín hiệu đều off.
      Chân 12,13 dò cảnh báo mức và cạn accu (ko nhớ rỏ chân nào).
      Chân 7 báo alarm quá tải khi xuống thấp còi kêu liên tục. lên cao hết kêu.
      chân 5 lên cao tắt cầu h led DL3 sáng. Cầu H được bảo vệ bởi mạch cứng và mềm.
      Nếu các bác có kết nối D3 thì bỏ tụ C7 đi.(tùy chọn mode bảo vệ phục hồi và lock) có d3 là lock.

Như mình đã nói là do tiết kiệm diện tích và lk khi thiết kế nên chổ này chưa ok lắm. (phiên bản TLP250 mình đã khắc phục).
      Để khắc phục dùng tạm bạn các bạn giúp mình điều chỉnh 3 chổ sau: Mắc thêm 1 diode nối tiếp với R5 katot về hướng r5; tăng tụ C12 ; nếu 2 điều trên chưa được điều chỉnh giá trị r1, tăng r2.

Comment

• Vừa xong phần hồi tiếp VBF, mình share sơ đồ thuật toán hồi tiếp cho bác nào muốn tự lực code để đở vất vả. Đây là cách điều khiển đáp ứng nhanh và tương đối chính xác mình hì hục mấy ngày mới ra. Click image for larger version

Name:	WP_20160928_006.jpg
Views:	756
Size:	97.9 KB
ID:	1675339

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
          Đây bác nạp lại firmware này đi. Mình đang dùng bản này.
          Còn áp ac ra mình e là do bạn lọc ko tốt mà thiết bị đo thì ko đáp ứng. bạn nên soi dạng sóng xem sao. Nếu sụt xem lại driver hay lọc của bạn nhé.
          Firmware này mình thấy khác với firmware ở bài 1 đầu luồng, nhưng cũng thấy ghi là v2. Để mình nạp lại xem thế nào và chỉnh như bác hướng dẫn ở bài nêu trên. Thanks

Comment

Nói lại cho các bác: Nói theo sơ đồng file pdf mình post ở trên nhé.
            Bước 1 như trên là mạch khởi động ok.
            Bước 2 như trên là chức năng xác nhận ON/OFF ok.
            Bước 3 như trên là bước shutdown thiết bị, nếu bình thường ok là sau tiếng píp và nhã phím ra thì thiết bị được OFF hết nguồn. Bước này của bạn bị vậy là do mạch chốt nguồn bị dao động. Có nghĩa là sau khi bạn nhấn và kêu pip lúc này chân điều hiển SG3525 lên cao, chân chốt nguồn xuống thấp để tắt nguồn và dc_dc(nhưng lúc này MCU vẫn được cấp nguồn thông qua phím nhấn đk B772 nhé), sau đó bạn nhả phím thì áp bắt đầu sụt để thực hiện tắt nguồn, nhưng khi áp sụt đến ngưởng MCU ko hoạt động nữa (tức là các chấn i/o của nó lên cao) thì lúc này chân chốt nguồn lại được kích thích.....và đồng thời dội về chân BJT dò phím ON/OFF nên cú tạo thành vòng lặp. Lúc này đo chân điều khiển SG3525 (pip17 MCU) bằng VOM kim khoảng 2v.

Khi (ON = pin 15 của MCU = 1=chốt nguồn; pin 17 phải = 0 = chân SG3525) và OFF thì ngược lại
            Nếu các bác có kết nối D3 thì ko bỏ tụ C7 đi.(tùy chọn mode bảo vệ phục hồi và lock) có d3 là lock.

Như mình đã nói là do tiết kiệm diện tích và lk khi thiết kế nên chổ này chưa ok lắm. (phiên bản TLP250 mình đã khắc phục).
            Để khắc phục dùng tạm bạn các bạn giúp mình điều chỉnh 3 chổ sau: Mắc thêm 1 diode nối tiếp với R5 katot về hướng r5; tăng tụ C12 ; nếu 2 điều trên chưa được điều chỉnh giá trị r1, tăng r2.
            Nếu hàn D3 lên mạch thì phải gắn C7 phải ko bác? Trước đây bác nói là: ko cần gắn C7, nhưng không nói gì đến D3, nên anh em vẫn cứ phang D3 lên mạch!? Còn việc gắn con diode nối tiếp với R5 (katot hướng vào R5) thì Anode về phía con linh kiện nào trên PCB (có phải phía con tụ C12 ko)?

Comment

• Bỏ đi C7 đi bạn, mình viết nhầm. Tụ này làm chậm quá trình shutdown mạch. bạn nên bỏ nó mà chỉ gắn D3 thôi.

Gắn thêm diode nối tiếp với r5, có nghĩa là rút r5 ra 1 đầu phí conn-3, rồi nối đầu âm diode vào nó. đầu dương diode cắm lại chân vừa rút của r5. Diode này ngăn dòng chảy ngược về conn3 qua chân b của bjt on/off đó. Dùng 1n4148 là được rồi.

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
                Firmware này mình thấy khác với firmware ở bài 1 đầu luồng, nhưng cũng thấy ghi là v2. Để mình nạp lại xem thế nào và chỉnh như bác hướng dẫn ở bài nêu trên. Thanks
                mình thì lập trình không bao giờ dùng sơ đồ thuật toán. nghĩ sơ sơ là làm và nhìn lại code để hoàn thiện.

ở đây hồi tiếp và điều chỉnh từ 0->100% liệu có vấn đề gì không nhỉ. cảm giác dải điều chỉnh quá rộng. mà mình thấy nhiều mạch nguwoif ta điều chỉnh trong 1 khoảng hẹp nào đó thôi, tuy vậy nhưng hệ thống nào cũng muốn điều chỉnh dc khoảng càng rộng càng tốt. mình đang hoàn thiện lại phần dc dc nên chưa vẽ mạch dc ac để test mấy cái này dc. không biết để phản hồi rộng vậy thì hệ thống có ổn định không.vì nghĩ đơn giản nếu sụt áp lên đến hơn 50% thì gần như hệ thống quá tải mất rồi .

Comment

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết

mình thì lập trình không bao giờ dùng sơ đồ thuật toán. nghĩ sơ sơ là làm và nhìn lại code để hoàn thiện.

ở đây hồi tiếp và điều chỉnh từ 0->100% liệu có vấn đề gì không nhỉ. cảm giác dải điều chỉnh quá rộng. mà mình thấy nhiều mạch nguwoif ta điều chỉnh trong 1 khoảng hẹp nào đó thôi, tuy vậy nhưng hệ thống nào cũng muốn điều chỉnh dc khoảng càng rộng càng tốt. mình đang hoàn thiện lại phần dc dc nên chưa vẽ mạch dc ac để test mấy cái này dc. không biết để phản hồi rộng vậy thì hệ thống có ổn định không.vì nghĩ đơn giản nếu sụt áp lên đến hơn 50% thì gần như hệ thống quá tải mất rồi .

Bạn muốn giới hạn điều chỉnh duty ở bao nhiêu % thì thêm vào giải thuật ngay sau bên phải bước [duty = duty-(1)]&[duty = 0] là { nếu duty< mức giới hạn thì = mức giới hạn là xong}. Mình lập trình cũng ít khi dùng sơ đồ, nhưng từ asm chuyển qua c có nhiều cái còn chưa hiểu nên cũng vất vả. (ví dụ: khi mình load vào một biến unsigned int giá trị là 34 thì sao lại khác với 00034 nhỉ? Bác biết giải thích giúp! Khi hiển thị ra thằng 00034 hiển thị sai. Nói chung trường hợp có số "0" phía trước là hiển thị ko đúng.

Phần màu đỏ không hẳn đâu bác. Sụt áp DC-DC mà ko quá tải là bình thường, là do ý đồ thiết kế kiểu như thế để tăng hiệu suất. Bác thanhfdc hay dùng kiểu này. bác ấy nâng áp HV lên thật cao (tầm 400-500vdc) và hạn áp max tại mức này và tải nếu tải lớn và phần dc-dc hết chổ tăng độ rộng xung thì áp bắt đầu sụt. kết hợp với phần dc-ac để cho ra ac ổn định. Duty mạch DC-DC ko để quá nhỏ nên ăn hiệu suất chổ này + với áp HV cao nên công suất ra có vẻ cao hơn. Các linh kiện được tính toán vẫn còn đáp ứng tốt khi áp sụt, áp sụt ở đây là sụt do duty thôi nhé bạn.
                  Công suất = phần cs áp hv ổn định (hạn áp) + với cs sụt áp từ mức hạn áp đến min (có thể là 300vdc).

Comment

Bạn muốn giới hạn điều chỉnh duty ở bao nhiêu % thì thêm vào giải thuật ngay sau bên phải bước [duty = duty-(1)]&[duty = 0] là { nếu duty< mức giới hạn thì = mức giới hạn là xong}. Mình lập trình cũng ít khi dùng sơ đồ, nhưng từ asm chuyển qua c có nhiều cái còn chưa hiểu nên cũng vất vả. (ví dụ: khi mình load vào một biến unsigned int giá trị là 34 thì sao lại khác với 00034 nhỉ? Bác biết giải thích giúp! Khi hiển thị ra thằng 00034 hiển thị sai. Nói chung trường hợp có số "0" phía trước là hiển thị ko đúng.

Phần màu đỏ không hẳn đâu bác. Sụt áp DC-DC mà ko quá tải là bình thường, là do ý đồ thiết kế kiểu như thế để tăng hiệu suất. Bác thanhfdc hay dùng kiểu này. bác ấy nâng áp HV lên thật cao (tầm 400-500vdc) và hạn áp max tại mức này và tải nếu tải lớn và phần dc-dc hết chổ tăng độ rộng xung thì áp bắt đầu sụt. kết hợp với phần dc-ac để cho ra ac ổn định. Duty mạch DC-DC ko để quá nhỏ nên ăn hiệu suất chổ này + với áp HV cao nên công suất ra có vẻ cao hơn. Các linh kiện được tính toán vẫn còn đáp ứng tốt khi áp sụt, áp sụt ở đây là sụt do duty thôi nhé bạn.
                    Công suất = phần cs áp hv ổn định (hạn áp) + với cs sụt áp từ mức hạn áp đến min (có thể là 300vdc).

bạn load biến kiểu gì mà 0034 với 34 khác nhau nhỉ, ý là bạn load ra từ đâu nó và nếu bạn viết sẵn thì sao lại viết 00 đằng trước.
                    còn phần nâng áp HV thì thật ra theo bo egs mạch chuẩn của nó áp HV cũng là 380 đến 400v để hồi tiếp ac rồi. có nghĩa điện áp trung bình phần dc dc cho ra 400v và còn có thể nâng lên dc nữa khi sụt áp. khi quá tải hoặc khởi động gì đó thì phần ac sẽ hồi tiếp và ổn định điện áp khi đó phần dc sẽ bị sụt áp và dc tăng áp lên cho đủ 400v khi lên 400v thì phần ac lại phải giảm xuống nên nếu làm k cẩn thận phần này thì cứ thằng lên thằng xuống sẽ gây ra nhấp nháy

Comment

Nếu các bác có kết nối D3 thì bỏ tụ C7 đi.(tùy chọn mode bảo vệ phục hồi và lock) có d3 là lock.

Bạn cho mình hỏi kĩ, chỗ nối tiếp diode với R5 có phải như trong hình không nhé!

Mình ráp mạch khác thì bước 1, 2 bình thường. Đến bước 3 thì khi nhấn giữ 3s ngắt tín hiệu cầu H nhưng chân 17 cho SG3525 vẫn mức 0. Nói chung mạch này thì lúc nào chân 17 cũng mức thấp, trừ khi mới cấp điện nhấn nút chưa tới 3s cho led đỏ và vàng nhấp nháy thì nó cũng cao/thấp theo 2 led đó.

Tụ C12=100uF, R2 tăng lên 6k8 và đã gắn thêm diode vào R5, tình hình vẫn như cũ.
                      Cảm ơn bạn.
                      Attached Files

Comment

• Theo mình hiểu thì con Diode đó nối vào chân 1 của R5, và đúng chiều như trong hình.

Comment

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết

bạn load biến kiểu gì mà 0034 với 34 khác nhau nhỉ, ý là bạn load ra từ đâu nó và nếu bạn viết sẵn thì sao lại viết 00 đằng trước.
                          còn phần nâng áp HV thì thật ra theo bo egs mạch chuẩn của nó áp HV cũng là 380 đến 400v để hồi tiếp ac rồi. có nghĩa điện áp trung bình phần dc dc cho ra 400v và còn có thể nâng lên dc nữa khi sụt áp. khi quá tải hoặc khởi động gì đó thì phần ac sẽ hồi tiếp và ổn định điện áp khi đó phần dc sẽ bị sụt áp và dc tăng áp lên cho đủ 400v khi lên 400v thì phần ac lại phải giảm xuống nên nếu làm k cẩn thận phần này thì cứ thằng lên thằng xuống sẽ gây ra nhấp nháy
                          Mình load kiểu unsigned char, hay unsigned int hay điền trục tiếp số đều thế. Ko biết vì lí do gì lại thế nhỉ? mình viết thẳng để test xem nó lên lcd giống ko để suy ra nội dung của các thanh ghi ấy mà.

dinhthuong80 bạn cấp nguồn cưởng bức đúng ko? Nếu vậy khi xong bước 3 bạn đo chân chốt nguồn có xuống thấp không nhé. Vì khi tắt nguồn "mềm" là mọi thứ đều tắt hết nên mình ko lt riêng chổ này. Bạn test xem nếu cần mình sửa code chổ này cho.

Comment

• Mình cấp nguồn thông qua B772 bạn à.

Không biết bạn Nguyenson nạp lại code bạn Tp-Electro cho chưa nhỉ?

Mình tính lấy tín hiệu led xanh ở chân số 3 MCU cho qua trans đệm 8550 rồi đưa vô chân 10 của 3525 vậy có được không nhỉ, vì khi mạch chạy led xanh sáng, ngừng thì tắt mà.

Comment

Mình cấp nguồn thông qua B772 bạn à.

Mình tính lấy tín hiệu led xanh ở chân số 3 MCU cho qua trans đệm 8550 rồi đưa vô chân 10 của 3525 vậy có được không nhỉ, vì khi mạch chạy led xanh sáng, ngừng thì tắt mà.
                              Thế bạn đo chân chốt nguồn lúc đó chưa? nếu là mức cao mà con 772 ko off nguồn là xem lại mạch chốt nguồn. Bạn rút con tránistor chổ C7 ra để kiểm tra mạch chốt nguồn ok đã lắp lại. Vì khi nguồn ko ổn định gây kích bảo vệ làm các chân đó off.

Có bác nào ở Sài Gòn ko nhỉ?

Comment

Mình cấp nguồn thông qua B772 bạn à.

Vừa nạp file Hex mà bác TP_Electro up lên hôm trước. Kết quả: các hiện tượng vẫn giống như mấy bài trước mình đã đăng. Nhưng thời gian bấm giữ switch để on/off có nhanh hơn.

Sau khi gắn diode 4148 vào R5 như bác hướng dẫn, thì mạch vẫn bị hiện tượng như vậy. Đã tăng tụ C12 từ 47uF lên 100uF; R1 vẫn để nguyên 10K; R2 tăng lên 6K2 (gốc là 5K2).

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X