Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dinhthuong80 biến áp của b dùng e42 à quấn đồng lá hay dây bện vậy

Comment

• Nguyên văn bởi vanthanh298 Xem bài viết
      Dinhthuong80 biến áp của b dùng e42 à quấn đồng lá hay dây bện vậy
      Bản V0/DIP thì EE42 đồng lá 0.4x1.5mm, V1/V2 thì EE55 thì đồng lá 0.4x3.0mm.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
        Lõi drum của Sơn cỡ D~ 1.6cm thì có thể làm tốt.

Có ai đo thử tỷ số biến dòng của santak tg1000 chưa thế?
        Đo cái lõi đúng y 1.5cm luôn. Mình có 4 cái, ko biết dùng mấy cái 1 mạch nhỉ? Mình chưa tìm hiểu đến mạch này. thanhfdc có thể cho mình biết chút nguyên lí đc không hè?

Còn cái bax ee55 loại nằm, sơ cấp sao nó quấn dây 1 lõi khoảng hơn 1li, thứ cấp thì quấn dây bệnh nhỏ li ti.

Comment

• Nguyên lý là băm xung tần số 1-2khz, điện áp cao: 40V - 100V, thời gian ngắn vài trăm ns đến vài chục ms vào cọc bình. (Cùng 1 duty lái MOS, với bình càng tốt thì xung vào cọc bình càng bị ngắn, hẹp lại). Có thể băm từ DC có sẵn, hoặc boost lên từ áp bình, nạp trên tụ hoặc dùng cuộn cảm tích lũy năng lượng và xả vào cọc bình. Mạch gốc nó chạy 555 lái IRF9Z34, bạn có thể search mạch đó để biết nguyên lý.

Nếu dùng MCU thì có thể băm với cường độ cao hơn bằng cách giảm điện cảm cả 2 cuộn xuống, tăng tụ 100uF lên, chạy ngắt nghỉ theo chu kỳ 1 vài s.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
            Nguyên lý là băm xung tần số 1-2khz, điện áp cao: 40V - 100V, thời gian ngắn vài trăm ns đến vài chục ms vào cọc bình. (Cùng 1 duty lái MOS, với bình càng tốt thì xung vào cọc bình càng bị ngắn, hẹp lại). Có thể băm từ DC có sẵn, hoặc boost lên từ áp bình, nạp trên tụ hoặc dùng cuộn cảm tích lũy năng lượng và xả vào cọc bình. Mạch gốc nó chạy 555 lái IRF9Z34, bạn có thể search mạch đó để biết nguyên lý.

Nếu dùng MCU thì có thể băm với cường độ cao hơn bằng cách giảm điện cảm cả 2 cuộn xuống, tăng tụ 100uF lên, chạy ngắt nghỉ theo chu kỳ 1 vài s.
            Cảm ơn bạn , để mình tìm hiểu thêm. Mình có 4 cuộn, nếu bạn muốn mình tặng bạn 2 cuộn để dùng.

Chổ này có phải ý bạn là cho duty nhỏ lại khi accu ít bị sunfat hóa phải không hè. (Cùng 1 duty lái MOS, với bình càng tốt thì xung vào cọc bình càng bị ngắn, hẹp lại).

Như vậy dòng điện sẽ nhỏ hơn. Cho mình hỏi là tần số đó là tối ưu nhất hay có thể tăng tần số thì khử nhanh hơn không nhỉ?

Theo sơ đồ thấy nó dùng đến 2 cuộn lọc, Tụ C4.. Khối tạo xung cao áp mình chưa hiểu lắm.

Mình thử phân tích vầy thử có đúng ko nhé: Chu kì 1. Khi vừa cấp nguồn, mos chưa on, tụ C4 và L2 được nạp năng lượng cho đến khi tự C4 đầy, thì L2 bắt đầu xả năng lượng. Áp sinh ra từ L2 + với áp tụ C4 có biên độ rất cao chạy nạp ngược lại cực Bat+.

Và chu kì 2 là khi Mos dẫn, năng lượng tụ C4 được xả qua L1, khi C4 xả hết L1 xả năng lượng qua L2 qua D1, đồng thời lúc này C4 lại đc nạp và L2 càng được nạp mạnh hơn. Và sau đó lại xảy ra như chu kì 1.
            Click image for larger version

Name:	desulfat.JPG
Views:	1552
Size:	44.6 KB
ID:	1695597

Comment

• Cuộn L1 mới là cuộn chính tạo ra xung cảm ứng. Nó được nạp năng lượng ở C4 khi MOS on. Khi MOS off năng lượng tích lũy kia đổi chiều, ghép với áp trên C4, qua D1 xả lại vào cọc bình.

L2 chỉ để nạp năng lượng cho C4 và ngăn tổn hao xung khử. D1 cần chọn diode tốc độ rất cao, Vf thấp để giảm tổn hao. C4 cần chọn tụ có ESR càng thấp càng tốt. MOS cần chọn VDS càng cao càng tốt >40V, RDSon thấp.

Mấy cái này giờ chán chơi rồi vì hiệu quả ko như ý. Lõi này mình cũng có, thường vặt ở main TV CRT cũ.

Comment

• Ok mình hiểu rồi. Định làm cái để bảo dưỡng cái accu định kì nhằm tăng khả năng tích điện. Ah mạch này hiệu suất có vẻ thấp do xung kích bin suy giảm một ít trên L2 nhỉ. Sao họ khong dùng kiểu boot ta, chỉ tốn 1 cuộn L.

Chắc làm lại cái mạch nạp trước vì đang sạc cái accu bằng cái nguồn xung 10A trực tiếp. Không niết kết hợp xung desulfat để kết hợp sạc đc không nhỉ.

Comment

• Ay da, mới phải trả giá đắt cho con Rs cầu H 0.1R/1W 1%. mcu đặt 2.5A, đang thắp bóng dây tóc 200W, CS thực 175W (0.8A), đấu tiếp cái compact 150W vô( 1.3A) xem có ngắt mạch không thì thu được kết quả khủng khiếp: nổ shunt, cháy bốc lửa khu vực Zen 5V bảo vệ chân Ifb, cháy đứt chân R 5k1 nối mass cho mos cùng 1n4148 và Rg 16R của mos! Và hậu quả là đi 2 cặp mos 13NM60, chết 2 IR2113, chết một chân spwm của mcu luộn!

Con shunt chịu được 3.3A trung bình, tức thời phải tới 4 5A thế mà.......

Comment

• Có phải trở nào cũng làm shunt đc đâu. Mấy loại màng than ko dùng đc. CS bé thì màng kim loại. Chuẩn thì trở dây quấn, cao cấp hơn thì trở sứ điện cảm ký sinh thấp. CS cao hẳn thì có shunt dạng jumper.

Bảo vệ 5V thì dùng TVS như này mới đảm bảo: http://banlinhkien.vn/goods-6916-dio...0w-5v-dip.html

Buồn ngủ gặp chiếu manh. Vớ đc con modem ADSL cũ. Có 2 con SK14. Vfmax 0.55V, ở 0.01A - 0.1A Vf có 0.25V. Dán vào đít cái mạch nắn CT TG1000, trở gánh 1K. Để test độ tuyến tính từ 60W xem thế nào.

Comment

• Không phải trở gánh bao nhiêu cũng đc. Nó liên quan tới bão hòa lõi cảm biến, và do đó liên quan tới vùng tuyến tính của CT. CT dùng đo dòng AC tốt. Do phương pháp lấy mẫu của mình thôi.

Comment

• dinhthuong80 Xin chia bùn nhé. Nghe có vẻ như đấu tắt mos đk nguồn ấy nhỉ. Mà sao bo cs ko gắn TVS ah? Bo spwm có zenner nhưng sao bảo vệ nổi nếu ko có R đệm. Theo trường hợp ni, theo mình suy luận thì có thể ir chết trước và cầu chì HV ko đứt và gây thảm họa. Chứ mình cũng dùng Rs 0.2 tháo từ cái xung vuông Khựa ngày xưa, nó cũng chỉ 1W thôi. Có thể do mình ko chạy tải lớn lâu nên chưa cháy chăng.

thanhfdc bạn nói chính xác. R gánh đó ko phải bao nhiêu cũng đc. Vì nó cũng gây mất tuyến tính nếu ko phù hợp. Cho nên tỉ số vòng dây CT phù hợp thì chỉ cần R trị số lớn và tốt nhất là nắn lọc kd qua op thì tốt. Ko nên có R đệm trên đường này (chưa hiểu vì sao, nhưng lúc trước thực nghiệm và cuối cùng mình giảm hoặc bỏ R đệm ngỏ vào op kd dòng) nó gây mất tuyến tính. Mắc xích ở đây là nếu dc thuần ko nhiễu thì giá trị đo ok. Còn sine đó mình nắn, lọc tụ nó vẫn rất nhiều xung nhiễu.

Các bạn gắn // vs sơ cấp CT 1 tụ 104 cũng giảm đáng kể nhiễu.

Hình bo cs mình gắn 3 TVS cho 2 đầu vào dòng và Ipro. Hình R sun mới nối thêm 1 con 0.33 song song.

Name:	image_92240.jpg
Views:	1277
Size:	81.7 KB
ID:	1695632 Click image for larger version

Name:	image_92241.jpg
Views:	1277
Size:	83.5 KB
ID:	1695633

Comment

• Biến dòng phải tính/thay đổi trở gánh cho nó giữ đúng dạng sóng sin vào sơ cấp mới được. Nó có tuyến tính hay không thì hầu như không phụ thuộc diode chỉnh lưu đầu ra( trừ tín hiệu dưới ngưỡng diode) vì xem như đặc tuyến ra chỉ bị dời đi một lượng Vd mà thôi.

Sau thời gian test mạch puresine 76E003 các phiên bản, giờ gom lại linh kiện đã phải hi sinh thì thấy...xót của quá, chỉ tính các "anh hùng" chủ đạo là IR và mos AC thôi thì giá đã lên đến 5-600K rồi, híc! Và bây giờ lại hết đồ chơi luôn, 3 bo mcu đành bỏ xó!!!!!

Name:	image_92242.jpg
Views:	1271
Size:	194.7 KB
ID:	1695646

//trước giờ mình vẫn luôn dùng tụ 103-104 song song với cả 2 cuộn dây biến dòng. Có mạch thì dòng lớn lớn hơn thực , có mạch thì ngược lại, như vậy khả na9ng thay đổi thêm vài giá trị R gánh sẽ đạt dộ tuyến tính ấy nhỉ!

Comment

• Của mình giờ khá tuyến tính (bó cs mình) sau khi gắn thêm cái tụ song song sc CT. So sánh với ampe kìm chạy cái máy khoan thấy khá ok. Nói chung la phiên bản ổn định nhất từ xưa đến giờ mình làm. Mạch cs không lớn lắm, chỉ khoảng 450W thường trực, nhưng vậy để dùng cũng ok. Nếu dùng cho tải lớn thì cũng mạch đó tăng hệ lên 24V hay 36V Batt và áp lk thích hợp là được.

//Làm ji mà để chết nhiều dữ vậy ko bjt! Biện pháp kiểm soát khi test có vẻ chưa đc ah. Mos ac mà để chết nhiều hơn cả dc thế. Mình thì ac rất ít khi tèo.

Comment

• Có vẻ như các bạn đã làm xong hết rồi nhỉ, và không gặp nhiều vấn đề, cũng như cháy nổ nhiều linh kiện như mình, nên chủ đề yên ắng quá!

Không biết do lõi BAX hay gì khác mà mạch đầu của mình dùng 2cặp DC 3205, 2 cặp AC 13NM60 với cặp A7 1.5mH, thế mà tỉ lệ BAX 2:65 khi chạy 44A ở 9.5V với công suất ra 360W mà áp AC đạt tới 197V trong khi mạch kia BAX cũng 2:65 nhưng dùng 2cặp RU180N90, fet AC 2837 và 25NM60 KHỎE HƠN, A7 2.0mH thì cũng áp vào 9.5V chạy cùng tải máy sấy tóc thì áp AC chỉ còn dưới 150V ( hiện phải tăng tỉ lệ BAX lên 2:72)

À, lần này rút kinh nghiệm cháy nổ vừa rồi vì shunt AC, giờ chơi 2 con sứ 0.22R/3W song song, không có diode TVS bảo vệ Ifb nên chơi luôn con diode kép nối tiếp 6A của TV CRT, R tải cho nó thì dùng NTC 2.5R/5mm, có cháy shunt cũng không sao nữa!

Name:	2018-01-12 21.07.30.jpg
Views:	1178
Size:	118.5 KB
ID:	1695821
                              Attached Files

Comment

• dinhthuong80 tối qua mới cháy xong nè bộ egs002 của m lắp xong chạy thử mấy hôm nay rồi để qua đêm sáng náy dậy ko biết ai cắm điện lưới vào vậy là bùm mắt mos ac cháy bo egs cháy luôn cả mos dc sót ruột quá

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X