Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vấn đề ko tuyến tính khi đo dòng AC bằng CT là do dùng diode nắn thường thay vì dùng OpAmp để nắn. Giờ đang tính giảm thiểu lỗi này bằng cách dùng schottky có Vf cực thấp, nắn tia thay vì nắn cầu. Mà chưa search đc con nào. Loại duy nhất có thể mua đc ở VN là con BAT85, có Vf ~0.4v.

Comment

• Schottky diode thông dụng có điện áp rơi khoảng 400mV ở dòng thuận 10mA. Ở HN có thể mua MBR0520 điện áp rơi thấp nhất cỡ 280mV @10mA, 350mA @100mA
      http://kme.com.vn/products/schottky-...5a-20v-sod-123

Hãng Rohm có vài loại điện áp rơi rất sát ngưỡng lý thuyết 200mV, thậm chí áp rơi khi đủ dòng tải vài A cũng chỉ cỡ 400mV, nhưng ở VN kiếm hàng chính hãng này, dù mua hay xin mẫu, khó bằng lên trời.

Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

• //thanhfdc: cứ dùng 1N5819 hay SS220 như mình đi bạn, dòng chục mA chỉ 0.2xmV thôi mà. Chắc mình cũng phải gắn cho nó mạch chỉnh lưu chính xác bằng Opam xem thế nào quá.

Mà các bạn có xem sóng để giảm R đầu ra biến dòng cho nó về dạng sin chưa đấy, chứ để nó dạng xung thì còn bất tuyến tính cả chục lần cơ đấy!

//Cảm biến Hall thì để chế ampe kế chứ dùng vào mỗi bo sin này thì...hơi lãng phí rồi!

Comment

• Hay là dùng cảm biến dòng hall nhỉ. ASC712 5A Nó có giá hơi cao tí vài chục nghìn. Mình có 1 cái mua lkcaugiay đợt đi Hà Nội đầu năm. Để test phát xem sao.

hoahauvn2 Mới có cảnh báo khi nhiệt độ tăng đến mức setting thôi bạn. Chưa có off thiết bị.

Comment

• Show hàng tí cho thêm hào hứng nào!
            Đây là bo V2 lai tạp, đủ loại chíp RC từ 1206, 0805 và nhỏ bằng một nửa 0805 lẫn tụ hóa chân cắm!

Click image for larger version

Name:	2017-12-27 12.33.06.jpg
Views:	1048
Size:	98.9 KB
ID:	1695382
            Còn đây là bo totem D882/B5610 thay cho IC 404 lái fet DC cho chắc ăn, cần thiết thì chạy 65-100kHz để phát huy công suất EE55. Click image for larger version

Name:	2017-12-27 07.09.41.jpg
Views:	972
Size:	116.7 KB
ID:	1695383

//TP_Electro: bạn code cho mcu đo Iac max là 50A phải không nhỉ? Mình đo áp tại chân Iac và dòng AC tính ra từ 40-50A (222mA/20.6mV; 806mA/99.9mV) Nếu giảm giai đo đi một nửa sẽ chính xác hơn ấy nhỉ!
            //thanhfdc: mình cũng mới mua 4 con RU190N80 như của bạn, các tụ đo được là GS=3.4nF, DS=9.5nF. Điện dung nhỏ vậy chắc OK phải không?
            Attached Files

Comment

• Hôm nay về NB được Rượu ngon+ món dê núi, + quà chú Thanh Phương gửi. thật là ... sướng.
              Tks Chú Thành hết mình vì AE,
              Tks chú Phương nhiềuu nhiều. Click image for larger version

Name:	1ab610accbac24f27dbd.jpg
Views:	969
Size:	261.1 KB
ID:	1695402

Comment

• #Anh Đại: Hôm qua em rảnh cả ngày. Nên theo anh tham quan công trình mà. Tối qua ông cậu gọi qua sửa giúp cái motor máy khâu. Quên mất ko điện hỏi các anh, hôm qua về muộn có anh nào bị vợ rầy la ko. Hôm nay em triển khai bộ bán hàng từ sáng tới giờ ở cách nhà 30km, giờ em mới vừa về nhà, ăn cơm.

Bộ IVT chắc phải đắp chiếu qua tết DL mới triển tiếp được rồi.

Comment

• Đã cập nhật trường hợp nếu bus bị lỗi lcd ko hiển thị đc nhưng áp ac vẫn ok, thì có thể ấn nút nguồn để off hay khởi động lại.

Nếu có V3 mình sẽ thêm 2 điện trở vài trăm ohm ngay đầu ra bus i2c của mcu rồi mới đến slave để chống nhiễu này. Hiện tại test được là do áp xộc vào 1 trong 2 đường clock hoặc sda gây mô dun i2c nó ngắt treo bus. Mình đã test gắn thêm R 100r để test ít khi xảy ra lỗi nữa.

Thực tế thì nếu lọc ít gây xung nhiễu hoặc bus (scl và sda) ngắn hoặc cáp tốt thì cũng đã ok rồi.

Bạn nào có muốn update thì gởi chíp lại mình nạp cho nhé.

Giờ còn hiệu chỉnh thêm phần đo dòng để ít nhảy số hơn là hoàn hảo.

//Thương80 Ko đc nghe bạn, vì fw bạn chưa chỉnh lại nên ko off đc đâu. Mà của bạn có bị đâu, sao ko nghe nói ji.

Comment

• Vậy thì mình có thể chữa cháy bằng cách cắt 2 đường mạch đó trên bo LCD rồi thêm 2 con R dán vào được không bạn, hay R phải ở trên bo MCU mới chống nhiễu được?

Có một tin khả quan trong việc biến dòng không tuyến tính và vẫn hiển thị ampe AC khi không có tải:
                    Cần điều chỉnh linh kiện mạch biến dòng một chút: chỉnh lưu bán kì thay vì toàn kì. Tụ lọc 47uF tăng lên 100uF, R tải thứ cấp biến dòng 4K7 giảm còn 330R-2K ( tùy theo biến dòng khi căn chỉnh), giảm R đầu ra từ 4K7 còn 220R. Như thế khi không tải, dù Opam gì Iac vẫn về 0 ( phải cắt tụ mass cho ra trước biến dòng thay vì sau , nếu không sẽ hiển thị dòng qua tụ này), và Iac hiển thị sẽ gần tuyến tính hơn (khá tốt trong dải từ 200mA-1.5A)

// mạch mình mới gắn tạm 1 cặp mos DC, RU 80A, chạy với totem D882/A5610, tải 75W được 81%, máy sấy tóc 160W được 91%, thử chạy 350W thì nguồn 12V/30A sụt còn 10.2V, áp ra còn có trên 170V, Dmax 48%. Như vậy khả năng BAX dây thứ cấp 3 sợi 0.45 hơi nhỏ mất rồi!

À, mà sao BAX mình 2x2x65T, đặt HV=395V, nguồn 12.5V với tải 75W nó chỉ chạy D có 26%, 160W cũng chưa tới Dmax mà của bạn thanhfdc mới 100W đã chạy Dmax với tỉ số 34 cho 393V rồi nhỉ?

Comment

• Thế thì tốt quá, mình cũng bị phần đo dòng AC như vậy. Cảm ơn các bác nhé!

Comment

• Bóng 200W, HV 398V đấy lão Thường ah. Ở 10.2V ấy, HV lúc đó bao nhiêu?

Mới có 350W, dây TC: 0.45X3 sợ gì mà ko đủ.

ACout 170V, max duty AC, thì HV mới khoảng 250V ah?

Comment

• Có lẽ 1 cặp mos DC đó chạy 37A mất 8-10miliOhm, 1 cặp dây vô nguồn 3ly vuông dài 40cm công với kẹp bình làm sụt áp vào.

Mới test con RU190n80 tại 4.5A thì Rdson=4.5miliOhm.

//sao mấy con mcu của mình kén thế không biết, L-R=3.52V mà cứ kêu, khó vào và lưu cấu hình quá!

Giờ chỉ còn đục cái hộp gắn lcd là hoàn tất

Comment

• Đừng vội đổ tại MCU. Cùng code mà mạch kén, mạch ko là cớ làm sao. Xem lại nút ấn, với bus DC của lão đi. Thấy mấy cái xuyến ferrite xanh xanh bé tẹo của EMI đem lọc DC là biết chả biết gì về lõi lọc với cảm rồi. Điện cảm nó có thể rất cao (vài vòng được cả mH) nhưng khả năng bão hòa ở dòng DC là cực lớn. Mà như thế là mất tác dụng lọc, ko khác gì đoạn dây dẫn thẳng. Ngâm cứu thêm mấy cái đặc tuyến như Perm vs DC bias nhé.

Nút thì như mình mua mới trên mạng. Bấm nó kêu "tạch" nhưng có khi ko dính (on). Phải giữ lưng PCB, bấm mạnh đồng thời thì ăn phát 1.

Comment

• Mình thử tải bàn ủi thì cũng bị liệt LCD, chỉ còn đèn nền thôi. Dây ra LCD có 20cm, lõi 0.4mm.
                              Mình set DC min 9.5V, bàn ủi 1200W ra được 145Vac/250Vhv, Idc tới hơn 90A! Theo tính toán thì phải được tối thiểu 190Vac mới đúng. Có khi nào do lõi EE55 kém không nhỉ?(linhkiencuvn.com)

//thanhfdc: xuyến màu xanh lá lọc DC cũng tốt mà, trong driver led chúng nó xài loại phi 10x6x5 quấn như EMI cho đầu ra DC tới 4A luôn đấy, driver của mình chưa tới 1A đâu.

Comment

• Sáng nay cho nó vô vỏ sắt, bật thử khoan tay 450W hay máy sấy tóc thì lcd đứng hình. Vậy là phải nhờ bạn TP thêm mấy con mcu nữa rồi.

Mà sao mạch mình công suất ra yếu thế nhỉ, chỉ được 430W. Các thông số như sau:
                                -EE55(linhkiencu): 2x2T lá 12ly vuông, 65T dây 0.45x3(20T thứ cấp,2x2T sơ cấp, 45T thứ cấp)
                                -DC: 2 cặp RU190N80(linhkienchatluong), 48kHz, MUR860, lọc EE28 dây 0.8/50T/300uH, C=44uF
                                -AC: 1 cặp K2837, 1 cặp 25NM60, 2 lõi A7 dây 0.9 7m/160T/2.1 mH, C=1.5uF

Mình thử nối tắt luôn EMI và lọc DC thì ở 11-12V ra tải trên 450W vẫn chỉ hơn 140V, HV từ 255V-290V

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X