Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bạn thay đổi như thế nào rồi để mình tư vấn thêm cho bạn

Comment

• Bác nào gửi cho mình sơ đồ chuẩn phần dc dc với đang làm phần này mà k biết chọn tần số bao nhiêu cho hợp lý nữa.làm xong phần này mình sẽ post phần dc ac mình chạy avr cho các bạn

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
        bạn thay đổi như thế nào rồi để mình tư vấn thêm cho bạn
        Bác vào lại mục tin nhắn nhé, mình thay đổi các trị số trên bo Driver theo bác nói mà, có con trở 6k thì mình thay bằng 6k2, còn lại y như bác hướng dẫn.

Comment

• khó hình dung nhỉ
          bác ở đâu vậy cho mình địa chỉ đi minh còn 1 bo egs để mình gửi bác tét thử xem .đúng bo của bác Tp luôn mình tự giặt ủi luôn

Comment

• Trời, để mai mình gửi lại cái PCB Driver đã chỉnh thông tin linh kiện như bạn hướng dẫn. Mạch của mình đặt mạch in, chất lượng tốt, không thể chập được, do vậy đang nghi trị số lk chưa đúng mình ở Thanh Xuân, Hà Nội.

Comment

• vậy mai gửi địa chỉ mình gửi cho mình ở hưng yên gửi cho bạn tét thử xem thế nào

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
                vậy mai gửi địa chỉ mình gửi cho mình ở hưng yên gửi cho bạn tét thử xem thế nào
                Cảm ơn bạn. Mình đã nhắn địa chỉ vào Inbox.

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết

Mình vẫn chưa hiểu về những chỉ dẫn trên của bạn.

Mình nói lại hiện tượng của mạch như sau:

1. Nhấn giữ switch khoảng 5s thì mạch hoạt động, lúc này: DL1 sáng liên tục; DL2 nhấp nháy theo chu kỳ; DL3 tắt.
                  2. Nhấn switch rồi nhả ngay ra thì: mạch vẫn không có gì thay đổi.
                  3. Nhấn giữ switch khoảng 5s thì mất DC-DC và mất luôn AC out, nhưng lúc này: cả DL2DL3 cùng nhấp nháy liên tục, đồng thời còi 5V cũng kêu tít tít liên tục cùng nhịp với DL2DL3. Nhấn switch tiếp (giữ khoảng 1s) thì trong 1s đó DL3 sáng, DL2 nhấp nháy giống ở phần 1 nêu trên, đồng thời còi tắt, nhưng nhả switch ra thì DL2DL3 cùng còi lại nháy nhanh và kêu nhanh. Giữ switch khoảng 5s thì mạch lại chạy như phần 1.
                  Mong bác hướng dẫn lại cách cân chỉnh và đo đạc các chân trạng thái của từng con IC.
                  Mình loại trừ khả năng mạch bị chập, vì cả bo Driver và bo Power đều là mạch đặt, vệ sinh rất sạch sẽ sau khi hàn linh kiện.
                  Accu 100Ah, nạp đầy căng. Chạy thử quạt êm ru và mạnh mẽ như điện lưới. [ATTACH=CONFIG]n1675213[/ATTACH]
                  Mình đã nói rỏ rồi mà, Mình thiết kế dùng cấp nguồn "mềm" cho thiết bị. Bạn cấp nguồn cưỡng bức thì có một số cái chưa tối ưu. Nhưng chắc chắn là mạch bạn bị tác động mạch bảo vệ lúc bạn bấm stop tắt. Bằng chứng là DL3 sáng liên tục, còi và đèn DL2 kêu nháy nhanh. Mạch bảo vệ bị khóa bạn ko thể dùng nút start/stop mà khỏi động lại được đâu, bạn phải tăt hết nguồn và bật lại để reset khóa mạch bảo vệ. Bật/tắt mấy khoảng 5s là ok đó, (cái này mình bắt chước thằng santak nhằm chắc chắn có phải là bạn muốn tắt/bật ko? hay vô tình đụng nút khởi động?)

Mình chắc chắn lúc bạn tắt có xung nào tác động vào đường tín hiệu bảo vệ (chân 3 Lm393 hay chân 3 của J5) nên mói làm kích hoạt mạch này. Để reset mạch bảo vệ nếu bạn muốn thì ngoài rút nguồn cắm lại, bạn kích áp 5v vào chân 3 LM393 hay theo chân 3 của J5 dò đến sau con diode.

Bạn thử rút con diode này ra và lặp lại các bước bạn nói xem mạch bảo vệ có bị kích hoạt ko, nếu ko thì do tín hiệu quá dòng cầu H lúc tắt làm kích hoạt nó.

@developerv developerv Bạn yên tâm, Sin môi người có cách tính của riêng mình. Mình làm mấy phiên bản sóng đều đẹp hơn cả egs. Áp ra ko ổn định có thể do DC-DC và lọc thôi. Xung pwm thì ok.

Comment

Trời, để mai mình gửi lại cái PCB Driver đã chỉnh thông tin linh kiện như bạn hướng dẫn. Mạch của mình đặt mạch in, chất lượng tốt, không thể chập được, do vậy đang nghi trị số lk chưa đúng mình ở Thanh Xuân, Hà Nội.
                    Bạn nên kiểm tra lại cho chắc. mình cũng đặt mạch kha thành mà cũng bị dính hoài nữa là.

Comment

• Lúc bấm giữ switch 5s để tắt thì DL3 cũng nhấp nháy liên tục giống DL2 bác nhé, chứ DL3 nó ko sáng liên tục đâu. Để mai mình test lại theo hướng dẫn. Thanks bác

Comment

Lúc bấm giữ switch 5s để tắt thì DL3 cũng nhấp nháy liên tục giống DL2 bác nhé, chứ DL3 nó ko sáng liên tục đâu. Để mai mình test lại theo hướng dẫn. Thanks bác
                        Bác cấp nguồn "mềm" cho phần đk thông qua con b772 trên bo sc hay là cấp cưởng bức?. Nếu cấp mềm thì có thêr bị dao động bởi mạch chốt nguồn khi tắt thiết bị áp rơi đến ngưởng mcu reset thì xảy ra lại ON nguồn( đây là hệ quả rút gọn một số lk của version này ) Bạn có thể mắc nối tiêpa 1 diode anot về phía r5 và tăng thêm giá trị tụ c12 để dập tín hiệu trả về khi mcu reset(mcu reset các chân đều lên cao).
                        Nhưng hiện tượng này chậm chứ đâu nhanh như bạn nói. kêu, chớp nhanh nhất vẫn là bảo vệ.

Comment

• Mình cấp nguồn "mềm" thông qua con B772 bạn ah. Thanks

Comment

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết

Lần sau bạn rút kinh nghiệm khi teesst cầu h thì machws nối tiếp 1 bóng đèn để khi có trùng dẫn thì bóng đèn sang chứ fet k chết.
                            Bạn gửi nguyên lý phần dc dc với
                            Không nối cái bóng thôi mà đốt mất bo EGS, chục con 740 rồi IR2113, nhớ đời!!!

Phần dc-dc là bo công suất 300W của bác thanhfdc dùng BAX TG500 rất tốt, chạy không tiếng kêu, áp ra 370V.

Kiểu này vứt bo EGS thôi chứ xung nó nhiễu không chạy được, muốn dùng lại bo CS chắc phãi tốn thêm 200K bo EGS khác vậy....

Comment

Mình nói lại hiện tượng của mạch như sau:

1. Nhấn giữ switch khoảng 5s thì mạch hoạt động, lúc này: DL1 sáng liên tục; DL2 nhấp nháy theo chu kỳ; DL3 tắt.
                              2. Nhấn switch rồi nhả ngay ra thì: mạch vẫn không có gì thay đổi.
                              3. Nhấn giữ switch khoảng 5s thì mất DC-DC và mất luôn AC out, nhưng lúc này: cả DL2DL3 cùng nhấp nháy liên tục, đồng thời còi 5V cũng kêu tít tít liên tục cùng nhịp với DL2DL3. Nhấn switch tiếp (giữ khoảng 1s) thì trong 1s đó DL3 sáng, DL2 nhấp nháy giống ở phần 1 nêu trên, đồng thời còi tắt, nhưng nhả switch ra thì DL2DL3 cùng còi lại nháy nhanh và kêu nhanh. Giữ switch khoảng 5s thì mạch lại chạy như phần 1.
                              [ATTACH=CONFIG]n1675213[/ATTACH]
                              Mình cũng ráp bo điều khiển và CS bạn Nguyenson318 cho, không có lõi lọc nên dùng 2 lõi EC28 như BAX TG500 mài trụ giữa làm cuộn lọc. Khi chạy thì sin ra hơi nhiễu, không đẹp bằng EGS002.

Mình mới thử bước 1 và 2 như bạn chứ chưa thử nhấn giữ 5s khi mạch đang chạy xem thế nào, để tối về thử xem có như của bạn không.

Comment

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết
                                Các bạn cho mình hỏi trị số mấy con tụ phần sg3525 của bo santak dc không.minh đang làm mạch nhưng k biết trị số của nó.
                                C23=10,2nF
                                C31=2,52nF
                                C30=96Nf làm tròn 100
                                C29=98nF làm tròn 100
                                C19=0,53n
                                C33=0,53n
                                C52= 10uF (tụ hóa đo được 9,21uF)
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro