Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Không nối cái bóng thôi mà đốt mất bo EGS, chục con 740 rồi IR2113, nhớ đời!!!

Phần dc-dc là bo công suất 300W của bác thanhfdc dùng BAX TG500 rất tốt, chạy không tiếng kêu, áp ra 370V.

Kiểu này vứt bo EGS thôi chứ xung nó nhiễu không chạy được, muốn dùng lại bo CS chắc phãi tốn thêm 200K bo EGS khác vậy....
    BAX tg500 bạn có quấn lại không. tại dùng của nó hình như k đủ áp.mình làm xong phần dc dc sẽ làm mạch dc ac. mạch này mình cắm trên test board ok rồi. giờ xong phần dc cho hết sụt áp rôi fmoiws là mạch dc ac. mình dùng avr lập trình nên sóng ra đẹp mà k bị nhiễu như bo egs. giờ bạn TP_Electro cũng đàng làm phần này nữa. chờ bọn mình xử lý xong chắc bỏ luôn bo egs đi thôi

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết

C23=10,2nF
      C31=2,52nF
      C30=96Nf làm tròn 100
      C29=98nF làm tròn 100
      C19=0,53n
      C33=0,53n
      C52= 10uF (tụ hóa đo được 9,21uF)
      cảm ơn bạn nha. để mình vẽ lại mạch cái.

Comment

• Đây là mạch Driver của bác TP_Electro đã thay đổi 1 số giá trị linh kiện Tụ, Trở, diode zener theo hướng dẫn của bác quanhao2406 và bác TP_Electro .
        Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
          Mình cũng ráp bo điều khiển và CS bạn Nguyenson318 cho, không có lõi lọc nên dùng 2 lõi EC28 như BAX TG500 mài trụ giữa làm cuộn lọc. Khi chạy thì sin ra hơi nhiễu, không đẹp bằng EGS002.

Mình mới thử bước 1 và 2 như bạn chứ chưa thử nhấn giữ 5s khi mạch đang chạy xem thế nào, để tối về thử xem có như của bạn không.
          Vậy bạn thử bước 2 thì mạch có tắt luôn không?

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết

Bấm cái rồi nhả hình như nó có kêu tít rồi vẫn chạy.

Comment

• Của mình cũng thế. Để thay lại linh kiện như bản gốc xem thế nào, vì một số linh kiện mình thay theo hướng dẫn của quanhao2406

Comment

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết
                Bạn TP_Electro xem lại code nha.từ lúc bạn tính bảng sin sai rồi đến lúc bạn quocviet253 đo áp ac ra sai nữa thì chắc chắn code bạn có vấn đề nên bạn vào xác nhận để anh e đang làm theo code cũ chờ làm mạch mới nha
                Em vẫn đang loay hoay với phần AC-DC mà vẫn chưa đâu vào đâu cả

Comment

• Nguyên văn bởi developerv Xem bài viết
                  Bác nào gửi cho mình sơ đồ chuẩn phần dc dc với đang làm phần này mà k biết chọn tần số bao nhiêu cho hợp lý nữa.làm xong phần này mình sẽ post phần dc ac mình chạy avr cho các bạn
                  Bác show hàng e xem phần AC-DC với . Phần DC_DC em làm theo bác TP_Electro thấy ổn mà bác

Comment

Thử làm gì các bác, mình nói rồi. ON/OFF khi nhấn trể 5-7s thì mới active nhé. Khi lỗi quá dòng bấm phát (ko phải đợi trể) để off nguồn và tất nhiên thiết bị cũng off và reset lại được mạch bảo vệ.

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
                      Bác show hàng e xem phần AC-DC với . Phần DC_DC em làm theo bác TP_Electro thấy ổn mà bác
                      phần này mình cắm trên test board giờ mình đang làm phần dc dc nên lại bỏ ra rồi. mình tận dụng bo egs để khỏi phải hàn con ir2110 mình bỏ 4 con tran trên bo egs và nối 4 chân đó xuống test board để đưa tin hiệu dk từ avr vào 4 chân này. để mình xử lý xong phần dc dc mình vẽ mạch đàng hoàng rồi share cho bạn. chắc cũng phải mất vài hôm đấy. tại tranh thủ thôi bạn

Comment

• Mình xin có ý kiến thế này, DC-DC cứ chạy bình thường 30-40kHz là được rồi ( Ct=102, Rt=10k) vì lõi cũng thông dụng cho anh em chứ hiếm lõi xịn để chạy f cao hơn. DC-AC thì nên dùng f=20kHz và băm trên 2 fet thấp sẽ ổn định và bớt nóng hơn ở fet cao, đồng thời cũng phù hợp cho lõi lọc L=2.5-3.3mH của anh em mình chứ f cao hay thấp hơn lại phải tính lại giá trị cho cuộn lọc và tụ lọc nữa.

Comment

• Mình thấy f tầm 22k - 23khz là ổn nhất. Vừa đáp ứng được lõi lọc đủ gọn lại chạy được TLP250 và cũng dễ cho driver hàng chợ chạy đc. Trước kia mình chơi 30khz ir2184 chạy cà giựt cà tang.

Dc-dc mình đang cho chạy 64khz (mắc // thêm r 10k và r dao động của bo sg3525 santak 1000va). Mình đo f rồi nhé.

Comment

Đây là mạch Driver của bác TP_Electro đã thay đổi 1 số giá trị linh kiện Tụ, Trở, diode zener theo hướng dẫn của bác quanhao2406 và bác TP_Electro .
                            Mình ko mở đc. phiên bản proteus mình 7.7 củ hơn nên ko đc.

@devoloperv Hình đó mình chụp lâu rồi giờ ko còn. Nhưng nó có 3 cái jumper. 2 cái // nằm // với hàng connector và cái còn lại vông góc . phía trên có con tụ 10uf. Rdt = 47omh nhé. Ngoài ra phía trên ko có ji ngoài ic.

Comment

Mình nói lại hiện tượng của mạch như sau:

1. Nhấn giữ switch khoảng 5s thì mạch hoạt động, lúc này: DL1 sáng liên tục; DL2 nhấp nháy theo chu kỳ; DL3 tắt.
                              2. Nhấn switch rồi nhả ngay ra thì: mạch vẫn không có gì thay đổi.
                              3. Nhấn giữ switch khoảng 5s thì mất DC-DC và mất luôn AC out, nhưng lúc này: cả DL2DL3 cùng nhấp nháy liên tục, đồng thời còi 5V cũng kêu tít tít liên tục cùng nhịp với DL2DL3. Nhấn switch tiếp (giữ khoảng 1s) thì trong 1s đó DL3 sáng, DL2 nhấp nháy giống ở phần 1 nêu trên, đồng thời còi tắt, nhưng nhả switch ra thì DL2DL3 cùng còi lại nháy nhanh và kêu nhanh. Giữ switch khoảng 5s thì mạch lại chạy như phần 1.
                              Mong bác hướng dẫn lại cách cân chỉnh và đo đạc các chân trạng thái của từng con IC.
                              . [ATTACH=CONFIG]n1675213[/ATTACH]
                              Tối qua mình đã thử bước 3 như bạn Nguyenson318, tuy nhiên mạch của mình khác ở phần màu đỏ.

Lúc này tuy các led nháy báo như bước 1 nhưng mạch DC-DC không hoạt động, phải kích chân 10 IC 3525 xuống mass rồi nhả ra mới có áp DC ra và ra AC. Nếu ngắt nguồn vài giây cấp lại rồi bấm giữ công tắc mạch mới chạy lại. Tiếp tục bước 3 sẽ lại y như cũ.

//Và sao áp ra bé hơn áp DC rất nhiều, HVdc=276V nhưng ACout=174V!
                              Attached Files

Comment

• Vậy ah. Biến áp bạn quấn tỷ lệ bao nhiêu? Áp của mình ra những 335VDC, và AC là 232, cao vãi! Mình dùng con trở shunt đúng trị số 0.05R, con tụ cạnh con Diode zen 5V1 là 10uF, vậy có ảnh hưởng gì ko nhỉ?

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X