Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tầm 30 - 40VAC, chứ ko ít đâu. Tải càng tăng, lệch càng nhiều.

Chả có cái LCD nào cả, lấy đại dimension trên mạng vẽ phác thế. Cái vỏ sắt bọc tấm LCD 72.2 X 24.1, 71.3 X 26.8, rộng thừa thãi.

#Thường: Mạch CS cũng 2 lớp, vì yêu cầu độ chính xác và chống nhiễu của các điểm lấy mẫu nên chạy dây theo cặp rất rắc rối và phức tạp, ko thể vẽ 1 lớp được. Phần CS thì vẫn như "truyền thống": chân cắm bo lái, nguồn phụ, MOS, tản nhiệt, IC lái DC... Vẽ đầy đủ các cuộn cảm, tụ lọc, lấy mẫu... chả có cái gì phải lo là sẽ thay đổi trên đó cả. Trừ phi vẽ lại bo lái, đổi thứ tự chân bo lái. Vì bo này giá thành cao nên muốn hoàn thiện driver mới vẽ và đặt sau.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
      Tầm 30 - 40VAC, chứ ko ít đâu. Tải càng tăng, lệch càng nhiều.

Chả có cái LCD nào cả, lấy đại dimension trên mạng vẽ phác thế. Cái vỏ sắt bọc tấm LCD 72.2 X 24.1, 71.3 X 26.8, rộng thừa thãi.

#Thường: Mạch CS cũng 2 lớp, vì yêu cầu độ chính xác và chống nhiễu của các điểm lấy mẫu nên chạy dây theo cặp rất rắc rối và phức tạp, ko thể vẽ 1 lớp được. Phần CS thì vẫn như "truyền thống": chân cắm bo lái, nguồn phụ, MOS, tản nhiệt, IC lái DC... Vẽ đầy đủ các cuộn cảm, tụ lọc, lấy mẫu... chả có cái gì phải lo là sẽ thay đổi trên đó cả. Trừ phi vẽ lại bo lái, đổi thứ tự chân bo lái. Vì bo này giá thành cao nên muốn hoàn thiện driver mới vẽ và đặt sau.
      A Thành nói đúng đó ạ.bo công suất luôn cố định.nếu có thay đổi gì thay đổi chân.cấu trúc bo driver rồi đặt mới nó vẫn rẻ hơn vì bo nhỏ.1 bo công suất đắt gấp cả chục lần bo driver

Comment

Tầm 30 - 40VAC, chứ ko ít đâu. Tải càng tăng, lệch càng nhiều.

A thành có mạch nào lái cầu h bằng ic ,ra xung vuông, có bảo vệ quá tải ko cần hồi tiếp ổn áp cho e xin về lắp vởi
        Tai của e là 500w
        Hiện tại e đã có nguồn dc 310vôn rồi

Comment

• Nếu đã tính hết, đầy đủ lk và cố định được bo CS, vậy đã đặt thì chơi luôn chất lượng cao cho xứng tầm chứ nhỉ!

Nhưng đợt này nếu chưa có bo CS mà test, nhất là chỗ EMI ( câu dây được nhưng hơi rườm rà) thì cũng hơi tiếc, thế nên nếu chưa chắc ăn thì cứ đặt đại chất lượng thường cho đỡ phí, chủ yếu là test lại thằng SMD xem ổn định chưa thôi)

To bạn thanhfdc: Bạn có thể up file Top SMT Paste Mask dạng jpg không, để mình thử cắt laser xem sao.

Comment

• Lấy áp rơi trên mos chống ngược thay cho Rsun để đo dòng đc không các bác nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
              Lấy áp rơi trên mos chống ngược thay cho Rsun để đo dòng đc không các bác nhỉ?
              Dù sao mình hiển thị cũng mang tính tương đối nên có thể được, vì Rdson nó thay đổi theo Ids và nhiệt độ chứ không cố định

Comment

• Con LT1121-5 SOT223, khó mua mà đắt kinh. Chuyển sang dòng AMS1117-5 SOT223 max 1A luôn, loại này sẵn, dễ mua. Phải vẽ lại mạch in rồi vì chân cẳng nó khác nhau. Mệt thật.

Chuyển sang P8, set teardroping, chạy connectivity checker tự dưng thấy báo lỗi mấy cái via chỗ mấy cái zone. Ngồi check lại xanh, đỏ hoa cả mắt.

Bản chạy AMS1117-5. Trong đó có SMT Top Mask định dạng PDF rồi đó. Sche thì vẫn y nguyên như cũ chỉ thay con ổn áp U5.

MH_N76E003_PWM_IRF2110_1117-5_P8 - CADCAM.ZIP

Comment

• Các bạn không quá lo nguồn 5V thiếu dòng vì bản smd linh kiện sẽ ăn ít dòng hơn, chủ yếu cái LCD thì có thể thay trở giảm dòng led nền đi được mấy chục mA đó. Như mình ban đầu thấy nó ăn tới hơn 30mA, mình thay R còn có hơn chục mA mà vẫn sáng đủ thấy rõ.

Comment

• Dùng con 78M05 này cũng đc mà bạn. Chứ sửa mạch làm chi cho mất công.
                    Click image for larger version

Name:	image_91112.jpg
Views:	773
Size:	122.3 KB
ID:	1690380

Comment

• Vấn đề là chỉ đủ chỗ cho con SOT223, chứ ko đủ chỗ cho con TO252. Mình muốn canh LK ko quá dầy để sau này khi sửa chữa thì dí mỏ hàn vào gỡ con này thì ko bung luôn cả con bên cạnh. Chứ tổng thể bo vẫn còn giảm diện tích được 1 chút nữa.

AMS1117-5, dòng cao (1A), VN có rất nhiều shop bán.

Comment

• Uh, con bạn chọn thì gọn gàng mà dòng cũng cao hơn. Ok bạn.

Comment

• Bo CS gần hoàn thiện rồi đây. 145mm X 220mm ~ 3.2dm2, đúng bằng 2 bo nguồn ATX.

Click image for larger version

Name:	PW_N76E003.png
Views:	685
Size:	69.0 KB
ID:	1690524

Comment

• Mạch đẹp ghê! Bạn bỏ lớp phủ vàng vs cam kia mình xem với. Có nhiều chổ mình chưa hiểu bạn giải giúp tí. Bax mình thấy lạ, ko biết là loại ji bạn. Ic totem kia nữa. Hình như so vs bo Santak 3525 connector bạn thêm 1 chân 1 thì pải. Cũng như cách nén lọc DC mình cũng chưa biết. Mình thấy thì 2 katot ko nối vs nhau trực tiếp mà thông qua tụ vs R thì phải. Và chổ con-sil21 vs bo driver hình như mình thấy chân ở đoạn sau ko đc tương thích vs bo driver thì phải (chưa khẳng định vì nhìn ko rỏ đc). Khối nguồn có vẽ phức tạp bạn nhỉ!. Dò dòng dc bạn có lấy gnd trước sun cho driver ko hay bạn dùng cách nào mình cũng chưa dò xem đc vì cái phủ vàng nó che hết trọi!

Comment

• Nâu rồi không có thời gian vào diễn đàn học hỏi các bác.hôm nay em vào lại đọc hoa hoa hết cả mắt mới hết bài từ khi bác Sơn có việc bận tới giờ.em thấy bác sơn với bác Thành bỏ nhiều tâm huyết quá,cảm ơn các bác đã nhiệt tình như vậy,ai cũng như 2 bác thì Việt Nam xẽ phát triển nhanh hơn chứ em thấy nhiều cao thủ cũng giỏi nhưng mà họ toàn dấu nghề để kiếm cơm cho bản thân họ thôi chứ ít ai bỏ tâm huyết vì anh em như 2 bác.xin phép các bác cho em vào học hỏi chứ còn cái vụ ý kiến ý cò thì em mù tịt về mấy cái này chỉ có thể bắt chước làm theo thôi.bác Sơn khi nào hoàn thiện code hộ em con chíp để em cũng vọc vạch làm theo các bác nhé.vụ chước cũng theo bác từ đầu tới cuối lần này lại phải làm phiền bác rồi.cả bác Thành lữa cái sạc 3 dai đoạn cũng làm phiền bác rất nhiều mới thành công.khi nào có cơ hội được mời 2 bác một chầu thì vinh hạnh quá.cảm ơn các bác nhiều không biết nói gì hơn.

Comment

Bo CS gần hoàn thiện rồi đây. 145mm X 220mm ~ 3.2dm2, đúng bằng 2 bo nguồn ATX.

[ATTACH=CONFIG]n1690524[/ATTACH]
                                Đẹp quá chú em, vụ đặt mạch miếc để a giúp 1 tay.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X