Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn gởi mạch đây mình chỉnh cho. Các bạn nên kiểm tra và điều chỉnh như mình nói chắc chắn ok. Sợ các bác mô tả chưa chính xác hiện tượng.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
      Các bạn gởi mạch đây mình chỉnh cho. Các bạn nên kiểm tra và điều chỉnh như mình nói chắc chắn ok. Sợ các bác mô tả chưa chính xác hiện tượng.
      Mình sẽ quay Video chi tiết rồi nhờ bác xem giúp. Mà chất lượng của mạch nạp có ảnh hưởng gì đến code không bác nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết

Mình sẽ quay Video chi tiết rồi nhờ bác xem giúp. Mà chất lượng của mạch nạp có ảnh hưởng gì đến code không bác nhỉ?
        Bạn có thử chập mạch không vậy, có ổn không?

Mình thử mạch của mình, chỉnh chiết áp 10k( cái 5k chỉnh không có tác dụng) thì có lúc bảo vệ được, nhiều lúc không, cháy cả chục fet 740!

Comment

• Trời, chưa dám thử "chập mạch" đang quan tâm đến việc on/off thôi bạn ah.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            Bạn có thử chập mạch không vậy, có ổn không?

Mình thử mạch của mình, chỉnh chiết áp 10k( cái 5k chỉnh không có tác dụng) thì có lúc bảo vệ được, nhiều lúc không, cháy cả chục fet 740!
            Dùng Rshunt 0.1 omh/1w là được rồi. cái 0.22 cũng được nhưng độ nhạy cao hơn. Mạch bảo vệ bạn chỉnh đúng thì mới bảo vệ đc, còn sai và bất cẩn tí thì nướng mos là thường. Mình chưa nướng con nào bởi lí do mạch bảo vệ, nó luôn hoạt động hoàn hảo. Ngay cả lúc cúp điện quên ngắt CP mà cắm nó vào lưới, nó chớp và kêu ee liên hồi, bấm nhả nút để tắt và khởi động lại bình thường.Mình có chập 2 đầu lại cũng ko sao, bảo vệ hoạt động ngay tức thì, nó rất nhạy. Tùy theo cs mạch dc nữa mà chỉnh ngưởng. Mình thì dùng cái máy khoan 750W hay mấy sấy cắm vào chỉnh ngưởng. Chỉnh từ nhỏ, nhạy đến mức mình cần.Có nghĩa ban đầu chỉnh RV4 về hết phía trên (xa gnd nhất) cắm thử tải (tải nhỏ cái đã nhé). nếu độ nhạy kém giảm tụ C2, các bạn nên để c2 = 10uf.

Comment

• Có bác nào xem giúp cái này thế nào! thanks.
              Attached Files

Comment

• Quá tuyệt, nhất là connector tương thích EGS( có thể tận dụng bo công suất cũ) và các khối chức năng rất tường minh, nhất là linh kiện cũng tương đối ít và dễ kiếm!

Mình thấy con DZ5=1.5V trong mạch bảo vệ, con này e khó kiếm, dùng 2 con 4148 có được không, và mạch băm sin 16kHz, không biết thạch anh này phổ biến không nhỉ?

Comment

Dùng Rshunt 0.1 omh/1w là được rồi. cái 0.22 cũng được nhưng độ nhạy cao hơn. Mạch bảo vệ bạn chỉnh đúng thì mới bảo vệ đc, còn sai và bất cẩn tí thì nướng mos là thường. Mình chưa nướng con nào bởi lí do mạch bảo vệ, nó luôn hoạt động hoàn hảo. ...
                  Chỉnh từ nhỏ, nhạy đến mức mình cần.Có nghĩa ban đầu chỉnh RV4 về hết phía trên (xa gnd nhất) cắm thử tải (tải nhỏ cái đã nhé). nếu độ nhạy kém giảm tụ C2, các bạn nên để c2 = 10uf.
                  Mình cũng chỉnh như vậy, nhưng có lúc OK, có lúc đi dàn fet vì chân điều khiển SG3525 không ra mức cao, DC-DC vẫn chạy mà!

Bạn xem giúp mình, bây giờ sẽ dùng chân số 3 của MCU (cấp cho led xanh) thay cho chân điều khiển SG3525 kia có ổn không nhé!

Comment

Mình cũng chỉnh như vậy, nhưng có lúc OK, có lúc đi dàn fet vì chân điều khiển SG3525 không ra mức cao, DC-DC vẫn chạy mà!

Bạn xem giúp mình, bây giờ sẽ dùng chân số 3 của MCU (cấp cho led xanh) thay cho chân điều khiển SG3525 kia có ổn không nhé!

Sao đi dàn mos đc. mạch bảo vệ đầu tiên độc lập với mcu, nó khóa trực tiếp driver mà. Dù dc-dc còn chạy, mcu còn chạy thì cũng ko sao. Thực tế thì khi bảo vệ mcu tắt hết tind hiệu active ngỏ ra.

Về nguyên lí thì khi cấp nguồn mcu delay một khoảng thời gian cho nguồn ổn định, sau đó chân đk sg3525 xuống thấp để khởi động mạch dc-dc. Mcu tiếp tục đợi một khoảng thời gian cho áp HV310 ổn định rồi mới khởi động phần Dc-ac. Khởi động xong tất cả chân led xanh mới xuống thấp để báo on. Nếu bạn đấu chân sg3525 vào đây vẫn đc nhưng ko còn các tính năng trên. Gây áp lực lớn cho mạch dc-dc dễ toi mos dc-dc nếu có tải. Vì dòng quá độ nạp cho cả tụ lẫn tải.
                    Thực ra nếu các bạn làm đúng như những ji mình nói từ đầu đến giờ thì làm chạy ok thôi.

Comment

Quá tuyệt, nhất là connector tương thích EGS( có thể tận dụng bo công suất cũ) và các khối chức năng rất tường minh, nhất là linh kiện cũng tương đối ít và dễ kiếm!

Mình thấy con DZ5=1.5V trong mạch bảo vệ, con này e khó kiếm, dùng 2 con 4148 có được không, và mạch băm sin 16kHz, không biết thạch anh này phổ biến không nhỉ?
                      Con zenner có thể dùng từ 0.7 - 3.3v tùy theo độ nhạy mà bạn muốn. Thạch anh thì 16Mhz chứ bạn. thông dụng mà.

Comment

Con zenner có thể dùng từ 0.7 - 3.3v tùy theo độ nhạy mà bạn muốn. Thạch anh thì 16Mhz chứ bạn. thông dụng mà.
                        OK, vậy khi nào mua lkiện ráp thử nhờ bạn mua và nạp giúp mình con AVR đầu não và thạch anh luôn nhé! cảm ơn bạn!

Comment

• Ừ, mạch của mình sin ra hơi nhiễu, chắc dùng lõi EC28 lọc kém, mình mắc thêm mạch lọc EMI 30mh thì thấy bớt nhiễu hẳn, sin đẹp hơn nhiều, vậy mình nghĩ có thể bạn nên thiết kế thêm chỗ cắm cho một cuộn EMI nữa, bạn thấy thế nào?

Về mạch khiển AVR, mình thấy chỉ cần xuất 2 sóng SPWM cho van thấp và 2 sóng 50Hz cho van cao là ổn rồi, chứ xuất SPWM cho 2 van cao áp luôn thì nó hay bị nóng van, bởi áp kích cho nó luôn thấp hơn mất 0.7V do phải qua diode, hơn nữa nguồn cấp này lại chỉ là tụ hoá 10-47uH nên công suất kích van cũng không tốt lắm so với nguồn cấp cho van thấp áp.
                          Attached Files

Comment

Ừ, mạch của mình sin ra hơi nhiễu, chắc dùng lõi EC28 lọc kém, mình mắc thêm mạch lọc EMI 30mh thì thấy bớt nhiễu hẳn, sin đẹp hơn nhiều, vậy mình nghĩ có thể bạn nên thiết kế thêm chỗ cắm cho một cuộn EMI nữa, bạn thấy thế nào?

Về mạch khiển AVR, mình thấy chỉ cần xuất 2 sóng SPWM cho van thấp và 2 sóng 50Hz cho van cao là ổn rồi, chứ xuất SPWM cho 2 van cao áp luôn thì nó hay bị nóng van, bởi áp kích cho nó luôn thấp hơn mất 0.7V do phải qua diode, hơn nữa nguồn cấp này lại chỉ là tụ hoá 10-47uH nên công suất kích van cũng không tốt lắm so với nguồn cấp cho van thấp áp.
                            Bác đo bằng tool gì thế ? Mấy cái thông số kia là ji vậy?. đúng có thể do lọc bác ko tốt. của mình soi thấy ko có nhiễu. Tín hiệu avr i như bác nói. nhưng mình còn đang ngại con tụ BT có chịu nổi 10ms khi ko đc nạp bù ko biết.

​Cái mạch emi của bác gởi cho mình luôn mình ghép luôn nhé.

Comment

Ông Thường có biết nguyên lý hoạt động của mạch bootstrap như thế nào ko vậy.

Comment

Bác đo bằng tool gì thế ? Mấy cái thông số kia là ji vậy?. đúng có thể do lọc bác ko tốt. của mình soi thấy ko có nhiễu. Tín hiệu avr i như bác nói. nhưng mình còn đang ngại con tụ BT có chịu nổi 10ms khi ko đc nạp bù ko biết.

​Cái mạch emi của bác gởi cho mình luôn mình ghép luôn nhé.
                                Tụ BT bác nên dùng tụ tantalum smd, loại tụ màu vàng ấy. Tụ ấy chạy cao tần sẽ tốt hơn không sợ khô dầu lão hoá

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X