Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bạn cứ để như đã sửa hay như ban đầu cũng được. Mình làm biếng sửa lại cho như ban đầu nên cứ để vậy luôn, nhưng mình thay đổi mọi cách mạch vẫn không thể giống như của bạn chủ thớt được, nghĩa là khi chập hay quá tải thì mạch không ngắt nguồn luôn như khi bấm tắt nguồn mà khi đó led vàng cùng đỏ sẽ chớp nhanh, Nhấn nút lại thì mạch chạy lại.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
      Mình đã khắc phục được rồi! Tại có lỗi gì đó nên khi tắt nguồn mà MCU vẫn xuất ra 0.5-2V tại chân 15. Mình khắc phụ cứng bằng cách nối chân này qua một trở 3k xuống mass, thế là tạm ổn rồi
      Mình đã giải thích với các bác nguyên nhân cách đây vài trang rồi mà. Do tiết kiệm lk cũng như diện tích nên mạch chốt nguồn ko tối ưu với mcu này. Khi b772 ngắt nguồn áp Vcc mcu rơi xuống ngưởng nó reset lại thì các pin của nó đều lên cao và chân 15 mức cao dẫn đến kích hoạt lại nguồn làm Vcc tăng lại, nhưng chân 15 ko được chốt nên khi mcu reset xong về lại mức thấp (mức off nguồn) làm b772 lại ngắt và áp lại rơi đến ngưởng mcu reset ....cứ như vậy nên các bạn đo áp trung bình các chân ra khoảng 2,5v là đúng.

Các bạn khắc phục bằng cách triệt cái xung cao ở chân 15 khi mcu reset là xong. Có thể phân áp cho chân 15 để giảm dòng kích Q1, hay tăng tụ dập xung, nối tiếp 1 zenner 3.3v với R1 và cực b Q1 để tăng ngưởng kích Q1.....

Comment

• Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
        vậy mai gửi địa chỉ mình gửi cho mình ở hưng yên gửi cho bạn tét thử xem đâu thế nào
        bác ở thôn nào bạch sam vậy??em cũng ở hưng yên nè!!!!!cho số điện thoại mai em qua giao luu tý bác nhỉ..hi

Comment

• TP_Electro phần DC_AC sử dụng AVR oke chưa bác?? Em vẫn đang chờ nó từng ngày

Comment

• Đã khăc phục được lỗi khi shutdown rồi bác TP_Electro nhé, mình nối con trở 2K7 từ chân 15 của MCU xuống GND. Hiện tại đã tắt được mạch khi bấm giữ 2 đến 3s. Mạch bảo vệ quá tải hoạt động rất nhạy: Rshunt mình dùng trở vạch màu 0.1R/2W, tụ gần con diode zener 5V1 mình để 10uF. Cảm ơn bác TP_Electro và bác dinhthuong80

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
              TP_Electro phần DC_AC sử dụng AVR oke chưa bác?? Em vẫn đang chờ nó từng ngày
              Chưa bạn, để mình test tiết ok đã. Nếu bạn muốn test cùng thì mình share mạch in test thử!

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                Chưa bạn, để mình test tiết ok đã. Nếu bạn muốn test cùng thì mình share mạch in test thử!
                oke bác ! bác share cho e với .nhà đang có ít linh kiện Mỗi cái cuộn cảm là tìm khó quá

Comment

• Nguyên văn bởi quocviet253 Xem bài viết
                  oke bác ! bác share cho e với .nhà đang có ít linh kiện Mỗi cái cuộn cảm là tìm khó quá
                  Cứ lấy lõi E28-35 (vd lõi TG500) quấn 120 vòng dây đường kính phù hợp rồi mài trụ giữ đo lấy 2.5-3.3mH là OK thôi!

Các bác cứ đặt mạch nhiều lên cho rẻ rồi share lại cho anh em, tiết kiệm chi phi cho cả hai nhé!

Comment

• vâng bác ! Em đang chờ bác TP_Electro share để làm thử

Comment

• Bác TP_Electro đâu rồi .triển khai tiếp vụ này đi bác

Comment

• chưa đươc bác, bấy lâu bận quá, để mình sửa lại cái mạch đk chạy driver 2184 cho dễ test. mình ngại cái khâu làm mạch in quá.!

Comment

chưa đươc bác, bấy lâu bận quá, để mình sửa lại cái mạch đk chạy driver 2184 cho dễ test. mình ngại cái khâu làm mạch in quá.!
                          IR2184 mình thay bằng IR2103( I nhỏ hơn) được không nhỉ, thấy chân cũng gần tương tự nhau.

Hay bác nào thường đặt mạch in hãy ra tay nghĩa hiệp đặt giúp anh em nhỉ?

Comment

• 2184 có 8 chân thấy là nhỏ rồi đó bạn. con 2103 kia bao nhiêu chân.

Comment

2184 có 8 chân thấy là nhỏ rồi đó bạn. con 2103 kia bao nhiêu chân.
                              IR2103 cũng DIP08- 8 chân. Mình hỏi vì còn dư mấy con 2103 mà 2184 không còn, mới lại thấy con này Io=130/270mA chắc cũng đủ lái cầu H IRF740( Ciss max=1800pF<=> Zc=29.5K với f=30kHz).
                              Attached Files

Comment

• Các bác cho em hỏi, mạch quá tải này bảo vệ dòng trên đường 310 vDC, có tác động đủ nhanh vào khoá Fet trước cầu H, để bảo vệ cầu H khi bị quá tải hay trùng dẫn không. Do em muốn lắp thêm tầng bảo vệ để bảo vệ cho EGS. Đọc bài viết của bác moto thấy EGS bảo vệ quá tải cà dựt quá.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X