Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bạn kiểm tra lại mạch hồi tiếp ở chân Vfb gồm 1 trở ~200K, trở 10K// VR10K... xem có gì sai lệch, hỏng hóc ko.

Đo giá trị áp DC ở chân Vfb ở vào khoảng 3V. EG8010 báo quá áp khi chân này lên 3.15V và báo thấp áp khi chân này xuống 2.75V.

Phải kiểm tra hoạt động của mạch cầu H với EGS xem có bị mất, lệch bán kỳ hay ko.

Nếu ko có máy hiện sóng có thể dùng 2 led mắc xuôi ngược, motor DC mắc vào đầu ra 220V. Cắt phần DC-DC, cấp áp 12VDC vào cầu H và bo EGS. Nếu có đủ 2 bán kỳ thì 2 led sáng đều, motor chỉ rung, lấy tay vặn trục motor thấy ghì và ko chạy theo chiều nào cả. Nếu ko thì phải kiểm tra lại MOS cầu H, mạch in (nếu tự làm mạch), chân cắm bo và bo EGS.

Ông Thường định lấy áp AC, hồi tiếp cho DC để ổn định áp ra AC ah. Lý thuyết thì có thể được vì lấy áp trung bình và tốc độ ko cần cao. Nhưng mình cũng chưa thử lần nào.

Ko biết mạch ông làm thế nào? Thử lấy 2 đường AC mỗi đường qua 1 trở 200K đưa vào ~ cầu nắn. Chân - cầu nắn nối với GND của DC-DC, chân + lọc với tụ hóa 4.7uF, mắc thêm cái VR 5K vào đó lấy áp ra đưa về chân 1 thử xem.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
      Bạn kiểm tra lại mạch hồi tiếp ở chân Vfb gồm 1 trở ~200K, trở 10K// VR10K... xem có gì sai lệch, hỏng hóc ko.

Đo giá trị áp DC ở chân Vfb ở vào khoảng 3V. EG8010 báo quá áp khi chân này lên 3.15V và báo thấp áp khi chân này xuống 2.75V.

Phải kiểm tra hoạt động của mạch cầu H với EGS xem có bị mất, lệch bán kỳ hay ko.

Nếu ko có máy hiện sóng có thể dùng 2 led mắc xuôi ngược, motor DC mắc vào đầu ra 220V. Cắt phần DC-DC, cấp áp 12VDC vào cầu H và bo EGS. Nếu có đủ 2 bán kỳ thì 2 led sáng đều, motor chỉ rung, lấy tay vặn trục motor thấy ghì và ko chạy theo chiều nào cả. Nếu ko thì phải kiểm tra lại MOS cầu H, mạch in (nếu tự làm mạch), chân cắm bo và bo EGS.

Ông Thường định lấy áp AC, hồi tiếp cho DC để ổn định áp ra AC ah. Lý thuyết thì có thể được vì lấy áp trung bình và tốc độ ko cần cao. Nhưng mình cũng chưa thử lần nào.

Ko biết mạch ông làm thế nào? Thử lấy 2 đường AC mỗi đường qua 1 trở 200K đưa vào ~ cầu nắn. Chân - cầu nắn nối với GND của DC-DC, chân + lọc với tụ hóa 4.7uF, mắc thêm cái VR 5K vào đó lấy áp ra đưa về chân 1 thử xem.

giờ cắm bo egs002 nó không sáng nữa anh ạ. không biết bo egs002 n có làm sao k nữa em cấp nguồn 5v và 12v cho egs002 mạch vẫn nháy k có linh kiện nào nóng

Comment

• cấp điên cho bo egs rời bên ngoài thì bóng báo vẫn nháy nhưng khi cho vào mạch thì egs k nháy tí gì luôn ạ bóng k sáng em đo điện áp 5v 12v trên mạch inverter cấp cho egs thì đầy đủ k thiếu sao giờ mạch lại thêm bệnh là egs k sáng

Comment

• Xem lại mạch cầu H, chắc có con rò hay chết nên egs chạy 1 tí có áp ra rồi ngắt vì quá dòng hay quá áp. Nhớ tháo con zenner 5V1 ở chân Ifb đo luôn, cầu H hư thì nó cũng chết.

// khi bật công tắc, đo bo egs có 5V và 12V thì nó phải sáng đèn 1-3s rồi mới sáng tắt, nếu như thử ở ngoài vẫn thế chứ

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
            Xem lại mạch cầu H, chắc có con rò hay chết nên egs chạy 1 tí có áp ra rồi ngắt vì quá dòng hay quá áp. Nhớ tháo con zenner 5V1 ở chân Ifb đo luôn, cầu H hư thì nó cũng chết.
            egs giờ nó lại k lên nữa anh ạ trả hiểu sao đo đạc rồi cấp nguồn cho nó chạy thử bên ngoài egs vẫn nháy nhưng khi lắm vào mạch lại ngủm k thấy sáng gì nữa ạ

Comment

• Mạch WT79E2051 nó cứ kêu thế này hơi khó chịu... Khi accu từ 12.04V trở xuống thì hết kêu (xin xem video, tải dây tóc 75W)
              https://youtu.be/ZGLTfinUdJ0

//có thể nào do mình thiếu, không gắn con VR 5K trên bo MCU mà chỉ gắn con trở 5k từ chân số 1 và chân giữa tại vị trí biến trở này nên nó kêu không nhỉ?

Comment

Bạn kiểm tra lại mạch hồi tiếp ở chân Vfb gồm 1 trở ~200K, trở 10K// VR10K... xem có gì sai lệch, hỏng hóc ko.

anh thành ơi egs giờ cấp nguồn ngoài cho n sao mãi nó mới nháy anh ạ mà khi cấp nguồn ngoài n cứ nháy nháy 2 phát rồi tắt liên tục như vậy tại em cắp trên mạch n k chạy em cấp nguồn riêng cho n bên ngoài liệu có phải lỗi bo egs rồi k ạ.en đi cái bo egs này là cái thứ 2 rồi ạ.nản quá

Comment

• Nguyên văn bởi caic Xem bài viết

anh thành ơi egs giờ cấp nguồn ngoài cho n sao mãi nó mới nháy anh ạ mà khi cấp nguồn ngoài n cứ nháy nháy 2 phát rồi tắt liên tục như vậy tại em cắp trên mạch n k chạy em cấp nguồn riêng cho n bên ngoài liệu có phải lỗi bo egs rồi k ạ.en đi cái bo egs này là cái thứ 2 rồi ạ.nản quá
                  nháy 2 cái là quá dòng. Bạn kiểm tra cầu H, Zenner 5V1 và đường hồi tiếp về Ifb? Tiện thể test xem bo EGS có hư không thì làm 2 con led song song ngược chiều rồi nối tiếp tụ 104. Mạch led này đấu vào từng đầu PWM ra của EGS xem cả 2 led sáng không. ( ngắt nguồn 310Vdc vào cầu H, đảm bảo cầu H ok, rồi đóng công tắc cấp điện cho EGS). Nếu ở vị trí chân ra PWM nào mà led không sáng thì đường đó hư, cần thay IR2113.

Lúc làm với bo EGS mình không kinh nghiệm cũng hư đến 3bo, sau đó sửa lại được 2 bo, còn một bo hết thuốc chữa vì hư luôn con MCU EGS8010.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                    nháy 2 cái là quá dòng. Bạn kiểm tra cầu H, Zenner 5V1 và đường hồi tiếp về Ifb? Tiện thể test xem bo EGS có hư không thì làm 2 con led song song ngược chiều rồi nối tiếp tụ 104. Mạch led này đấu vào từng đầu PWM ra của EGS xem cả 2 led sáng không. ( ngắt nguồn 310Vdc vào cầu H, đảm bảo cầu H ok, rồi đóng công tắc cấp điện cho EGS). Nếu ở vị trí chân ra PWM nào mà led không sáng thì đường đó hư, cần thay IR2113.

Lúc làm với bo EGS mình không kinh nghiệm cũng hư đến 3bo, sau đó sửa lại được 2 bo, còn một bo hết thuốc chữa vì hư luôn con MCU EGS8010.

hay quá ạ em thử làm theo anh dinhthuong80 thử xem sao ạ anh chỉ em vài cách kiểm tra bo egs sống chết ra sao nữa ạ em mới làm lên chưa có kinh nghiệm mấy về bo egs lắm ạ

Comment

• EGS8010 với IR2110S, 2113S có bán trên banlinhkien.vn mà.

EGS cấp nguồn ngoài sau 3s nó nháy, báo thấp áp (4). Nháy 2 lần báo quá dòng thì chập chân 1 với chân 2 xem có hết ko. Nếu vẫn nháy có thể do chết LM393.

IR chết thường phát nhiệt. EG chết thì led sáng mãi hoặc ko sáng khi cấp nguồn ngoài, có thể kèm sụt nguồn 5V nếu như dùng IC ổn áp 78L05.

Ko có OSC thì chế cái OSC chạy với sound card máy tính mà soi cho nó trực quan, dễ sửa: http://forum.cncprovn.com/threads/31...en-cuu-tai-gia

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                        Ko có báo quá áp accu đâu bác. Chỉ cảnh báo mức áp thấp và bảo vệ áp quá thấp thôi.
                        .
                        Vậy mà mạch của mình nó cứ kêu cho tới khi áp accu dưới 12.05V mới hết kêu với tải từ 50W trở lên, còn tải nhỏ thì không kêu. Mình chỉnh dòng quá tải lên max vẫn vậy, không biết tại sao luôn.

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                        Có thể độ rộng xung đã đạt max rồi nên dù áp hồi tiếp có sụt thì áp ra cũng ko tăng được nữa. Bạn phải giảm số vòng sơ cấp (nếu có thể) hoặc tăng số vòng thứ cấp lên để khi chưa có hồi tiếp áp ra vượt mức ta muốn thì sau đó mới có thể ổn áp được.
                        &
                        Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                        Còn mạch hồi tiếp kia bác lắp vậy ko có ý nghĩa ji. Vì áp ac sụt có nghĩa áp hvdc cũng sụt. Mà hvdc sụt thì 3525 đã điều chỉnh nó rồi. Còn nếu áp ac sụt mà áp hvdc ko sụt thì xem lại đường mạch đủ to chưa
                        .
                        Biến áp xung của mình loại EI, chữ E cao 50mm, sơ cấp 2x2 vòng dây trên 4.0 (40 sợi 0.3 và 40 sợi 0.2), thứ cấp ra một đầu 57 vòng, một đầu 60 vòng dùng 2 sợi 0.41 nên chắc không có vấn đề ( bình thường sẽ dùng đầu ra 57 vòng, khi tải cao, áp ra dưới 205Vac sẽ nối đầu ra 60 vòng nhằm tăng hiệu suất).

Lạ ở chỗ mạch SG3525 ổn áp không tốt, mình để 330Vdc cho ra 230Vac, nhưng tải 70W sụt còn 328V, 150W còn cỡ 310V, trong khi lúc đó vặn chiết áp HV vẫn có thể tăng lên 340V được. Và khi dùng cuộn thứ cấp 60 vòng, tải 300W thì áp ra còn có 291Vdc. accu thì tốt, luôn trên 11.6V.
                        Như vậy mình đoán là lọc HVdc chưa tốt ( dùng tụ hóa 33uF và CBB28 0.1uF), mình sẽ thử thêm cuộn L cỡ 50uH sau chỉnh lưu xem sao.

Comment

• mình làm con inv 300w lâu rồi. DC-DC dùng EI33 quấn lại từ nguồn atx noname. phần áp HVDC và công suất dc thì ok. có điều phần băm sine cầu H thì mới teo con egs002 , chết một con 11n50a, ( ngu cái là quên không đánh dấu thứ tự) kéo theo chết 2 con a1015 gần con ir2110. chưa kiểm xem con ir có teo không. có zener gim áp trên chân 1 egs, trở sunt 0.1r chuẩn.
                          có điều cho người ta mượn dùng đi xay đá viên trên xe bán hàng rong, kéo máy sinh tố 350w ầm ầm....không hiểu là sao có bảo vệ vẫn chết nhỉ? mấy hôm nay lôi ra ngâm cứu vẫn chưa ra? có bác nào có cao kiến không?
                          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Mạch egs dở cái là nó chỉ ngắt phần cầu H, không có đường bảo vệ DC để ngắt xung con SG3525 nên khi có sự cố là dễ tèo fet cầu H, dẫn đến hư zenner 5V bảo vệ bo egs, thế là thường chết luôn IR2110, có lúc chết luôn vi xử lí như cái của mình.

Cái của bạn hư A1015 chắc IR khó sống sót. Bây giờ mình không dùng zenner 5V nữa mà dùng 2 con 1N4007 nối tiếp để bảo vệ chân 1 EGS, đã 4 5 lần hư fet khi thử mỏ hàn xung mà EGS không hề hấn gì

Comment

• Hư MOS cầu H, nếu chập DS thì EGS ko sao. Nhưng nếu chập DG. GS, chắc chắn toi IR vì đầu ra IR là cặp totem MOS.

EGS nó bảo vệ chỉ ngắt cầu H là đúng rồi. Chạy cho phần nào thì bảo vệ phần đó. Chứ nước xa khó cứu lửa gần. Chờ shutdown được DC-DC thì còn điện trên con tụ lọc HV cũng đủ nướng đống MOS cầu H.

Dùng zenner để bảo vệ chân Ifb thì phải có con trở be bé nối tiếp trên đường mạch in làm cầu chì. Khi zenner chết chập thì con trở đó đứt ra.

Bo EGS thiết kế hơi kém. Mình dám nói thế vì gặp mấy trường hợp:

1. Đánh lửa giữa VS1 với GND điểm ngay chân tụ BT C8 làm chết 1 MOS cầu H, chết 1 IR bên 50Hz. Khoảng cách mạch ở đây chừng 0.5mm nhưng nếu bị bụi, ẩm... thì toi.

2. EGS có thể lái cầu H chịu đc quá tải nếu layout phần Power Board tốt, nhưng khó mà chịu đc chập tải. Cái này thì do layout của bo EGS. Board của bọn Century tương tự như EGS nhưng có thể chịu đc chập tải là do cải tiến layout.

Comment

Hư MOS cầu H, nếu chập DS thì EGS ko sao. Nhưng nếu chập DG. GS, chắc chắn toi IR vì đầu ra IR là cặp totem MOS.

EGS nó bảo vệ chỉ ngắt cầu H là đúng rồi. Chạy cho phần nào thì bảo vệ phần đó. Chứ nước xa khó cứu lửa gần. Chờ shutdown được DC-DC thì còn điện trên con tụ lọc HV cũng đủ nướng đống MOS cầu H.

Dùng zenner để bảo vệ chân Ifb thì phải có con trở be bé nối tiếp trên đường mạch in làm cầu chì. Khi zenner chết chập thì con trở đó đứt ra.

Bo EGS thiết kế hơi kém. Mình dám nói thế vì gặp mấy trường hợp:

1. Đánh lửa giữa VS1 với GND điểm ngay chân tụ BT C8 làm chết 1 MOS cầu H, chết 1 IR bên 50Hz. Khoảng cách mạch ở đây chừng 0.5mm nhưng nếu bị bụi, ẩm... thì toi.

2. EGS có thể lái cầu H chịu đc quá tải nếu layout phần Power Board tốt, nhưng khó mà chịu đc chập tải. Cái này thì do layout của bo EGS. Board của bọn Century tương tự như EGS nhưng có thể chịu đc chập tải là do cải tiến layout.
                                cảm ơn bác ! hình như là chết fet cầu H bên 50hz thì phải. vì con zener gim chân 1 vẫn còn sống. em ghim zener tới 1w/4.7v.
                                con mos chết thông 3 chân luôn. có lẽ toi ir. mạch này ngày xưa in ủi của bác cho. nên chỉ có bảo vệ cầu H là trở sunt thôi. phần dc-dc không có bảo vệ.
                                em phân vân thế này. áp bảo vệ trên eg là 0,65v. trở sunt 0.1 sai số 1% thì bảo vệ tại 6.5a đỉnh. dòng bảo vệ trung bình là 4.6a./ hình như dòng đỉnh 6,5a trong hoảng vài trăm nano giây là nó ngắt xung ra. con mos 11n50a dòng tới 11a chưa kể dòng đỉnh cao hơn nhiều...nên khó mà chết do quá dòng. nên em nghĩ nó chết kiểu khác. cảm ơn bác đã thông não.
                                LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X