Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình thấy giờ không mất điện nữa rồi, Inverter sắp đi vào dĩ vãng. Tuy nhiên, trong nó có khá nhiều kỹ thuật cao cơ bản mà mỗi kỹ sư phải nắm chắc. Từ lập trình cho MCU cho đến phần cứng với công suất lớn đều liên quan. Để học tập thì mạch đó khá là tổng hợp.
    Có điều là người giỏi phần mềm thì lại kém phần cứng và/hoặc ngược lại, nên mãi mà cái bộ này chưa hoàn chỉnh. Người làm hoàn chỉnh có thể thương mại thì đóng học phí quá nhiều đến nỗi muốn thu hồi vốn đã bỏ ra bằng cách bán chip. Điều này diễn đàn lại không cho phép. Ấy vậy mà từ TDS2285 đến EG8010 và EGS002 cũng đều phải mua đấy chứ có tránh được đâu.
    Mong ngày nào đó diễn đàn cho thành viên bán chip thì mình hy vọng luồng này sôi nổi trở lại.

Comment

• Bác SPWM này chắc chuyên bán IC spwm!

Lập trình được chíp sao bác không thiết kế luôn bo mạch như kiểu của bạn chủ topic rồi thương mại với giá mềm hơn thằng Tàu( 100-150K/bo chẳng hạn), như thế có hay hơn không, lại tự hào hàng Việt, chất xám Việt nữa chứ?

Mình thấy với bo driver WT79E2051 của bạn Tp linh kiện cũng không quá nhiều và phức tạp, cộng với giá code mà làm đại trà cho anh em yêu nước thì với giá đó cũng ổn mà, chứ các bác làm được mà dân mình cứ phải xài cái EGS002 thì tiếc quá, lãng phí quá!!! Bạn Tp có tâm huyết cũng đang mode như bo EGS002 phổ biến cho anh em đam mê điện tử, gần xong rồi như phải tạm dừng vì lí do tế nhị gì đấy nên chủ đề này vắng vẻ, cũng buồn thật....

Comment

• Ở post #753 là clip test, còn đây là layout lại và đóng hộp. Mình mua 2 con IC xóa số kia của một bạn ở Hải Phòng tự code giá 150k. Linh kiện thì 60% tháo từ bo TG500. Bạn nào có hứng thì PM cho mình. Nếu được admin cho phép mình sẽ mở luồng hướng dẫn lắp ráp luôn. Click image for larger version

Name:	17342651_10208766800269331_1623181070139894329_n.jpg
Views:	1129
Size:	71.1 KB
ID:	1682340

Comment

• hình như có cặp tran khóa chéo ir chống trùng dẫn? cái cuộn cảm hình như gỡ trong cái nguồn delta?
          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nếu trùng dẫn thì chưa tới 1s là có khói rồi. Bộ này mình dùng gần năm rồi thấy rất ok. Công suất 300w, Điện 12vDC, Dòng không tải 1,2aDC. Bảo vệ thấp áp ắc quy, bảo vệ quá/chập tải đầu ra. Bảo vệ ngược cực ắc quy bằng Mosfet.

Cuộn lọc như thông thường 2,5-3mH. Tụ lọc 0,47uf/400v, tần số sine PWM trên 18Khz.

Comment

• Mạch này gọn quá, lái fet AC bằng opto và BJT nhỉ? Con tụ lọc 0.47uF/400V mà nhỏ xíu à. Nhưng dòng không tải tới 1.2A ư, nếu thế thì tổn hao tới 14W ở chế độ chờ rồi, hiệu suất chắc không quá 80% ấy nhỉ?

Comment

• 12v x1.2a =14,4w gọi là 15w đi cho dễ tính. công suất 300w thì sẽ là : 15/300=5% => hiệu suất 95% nhé bác. Em nhét vào hộp kín mà có cần quạt đâu.
                Em tính sai hiệu suất thì mời bác tính lại hộ ạ!

Comment

• bác dinhthuong80 về đi học lại nhé. kaka . lão thanhfdc vật vã mấy năm trời sau đó ngộ ra bí kíp rồi nâng hiệu suất lên tới trên 90% là vật vã và mạch rất phức tạp rồi. còn bọn ST nó làm 1kw hệ 24v linh kiện hàng chuẩn cũng chỉ 88% max rồi.....chứng tỏ anh tây lông thua anh việt nam bé tẻo teo nhỉ?.. hehe
                  LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Hiệu suất của tây lông 98,3% lâu rồi đây này: http://www.acs-services.de/media/pro...1415977173.pdf , giờ có lẽ gần 100% rồi còn ngồi đó mà bảo 88% max à?

Comment

• Nguyên văn bởi SPWM Xem bài viết

Hiệu suất của tây lông 98,3% lâu rồi đây này: http://www.acs-services.de/media/pro...1415977173.pdf , giờ có lẽ gần 100% rồi còn ngồi đó mà bảo 88% max à?
                      con này có lẽ đến hơn cả nghìn đô nhể, cơ mà tìm hoài ko thấy ghi acquy bao nhiêu vôn?
                      Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
                      SĐT: 0542234068

Comment

12v x1.2a =14,4w gọi là 15w đi cho dễ tính. công suất 300w thì sẽ là : 15/300=5% => hiệu suất 95% nhé bác. Em nhét vào hộp kín mà có cần quạt đâu.
                        Em tính sai hiệu suất thì mời bác tính lại hộ ạ!
                        Không sai nhưng chưa đúng lắm, vì tuy dùng Pmax thì H là cao nhất nhưng khi đó tổn hao cũng nâng lên nhất là tổn hao đồng, ferit bên cạnh tổn hao chuyển mạch. Mà bộ 300W của bác chắc ít khi chạy ngần ấy, 100-200W là cùng nên khó vượt qua 80%. Bác thử test xem.

Comment

Hiệu suất của tây lông 98,3% lâu rồi đây này: http://www.acs-services.de/media/pro...1415977173.pdf , giờ có lẽ gần 100% rồi còn ngồi đó mà bảo 88% max à?
                          Chỗ này thì bác nhầm rồi, với input 12V thì 300W hiệu suất cao lắm cũng chỉ 90% như của bạn Thanhfdc thôi, 24V thì có thể 95% được, còn cái bạn giới thiệu của Tây ấy thì nó thuộc dạng UPS nguồn vào điện lưới 160-286V, áp cao chỉ chỉnh lưu và PFC để ra 400VDC nên hiệu suất cao là phải, tuy nhiên nó công bố thì cũng chỉ là quảng bá sản phẩm thôi chứ mình nghĩ không tới 98% được đâu, dưới 95% thôi, vì phần lớn ở mạch PFC quyết định.( cái này nó xài bộ accu 48V(12V/10Ahx4)_RBC43)

//nó có nói rõ là hiệu suất đó chạy ở điện lưới nè: "Curve fit to measured efficiency data. All measurements taken in normal operating mode, at typical environmental conditions, with nominal electrical input and balanced resistive load (PF = 1.0) output"

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                            tuy nhiên nó công bố thì cũng chỉ là quảng bá sản phẩm thôi chứ mình nghĩ không tới 98% được đâu, dưới 95% thôi, vì phần lớn ở mạch PFC quyết định.( cái này nó xài bộ accu 48V(12V/10Ahx4)_RBC43)

//nó có nói rõ là hiệu suất đó chạy ở điện lưới nè: "Curve fit to measured efficiency data. All measurements taken in normal operating mode, at typical environmental conditions, with nominal electrical input and balanced resistive load (PF = 1.0) output"
                            Hãng mà đã công bố là phải chứng minh đó bạn, chứ không phải muốn nghĩ thế nào cũng được đâu.
                            Mình thì khó có đủ điều kiện để chứng mình như hãng được vì phải có nhiều thiết bị kiểm tra thông số. Tuy nhiên nhận xét về hiệu suất cao hay thấp thì có thể được vì có thể căn cứ vào:
                            - Giải pháp biến đổi năng lượng. Nhiều khâu biến đổi sẽ thất thoát năng lượng nhiều hơn. Tôi không cho rằng điện áp cao thì hiệu suất cao hơn, bởi vì họ tính hiệu suất chỉ dựa vào % phụ tải. Tùy vào mục đích sử dụng mà họ thiết kế mạch. Mạch điện áp thấp thì các phần tử chuyển mạch điện tử phải có Rdson phải bé hơn Rdson của mạch điện áp cao nhưng điện áp chịu đưng phần tử đó thì lại không cần cao như mạch điện áp thấp. Ai cũng biết hiệu suất của biến áp sắt là thấp hơn so với biến áp xung. Nhưng hãng họ vẫn dùng đó thôi. Biến áp xung mà kết hợp với bộ công suất đi theo nó có hiệu suất kém thì có khi không bằng biến áp sắt... Tôi đã thấy có UPS hãng hiệu suất cao khi dùng biến áp sắt ở khâu DC-DC với xung vuông tần số 200Hz rồi sau đó mới biến đổi DC-AC.
                            - Số lượng các phần tử linh kiện. Nhiều linh kiện thất thoát nhiều hơn ít linh kiện. Chưa nói đến chuyện nhiều linh kiện thì sác xuất sự cố là lớn hơn ít linh kiện.
                            - Chất lượng linh kiện....

Thấy hay thì định chia sẻ nhưng xem ra ở đây có 1 tác giả nào đó đã có ảnh hưởng rất lớn đến suy nghĩ của mọi người nên xem ra hơi bị lệch pha...hehehe

Comment

Tôi không cho rằng điện áp cao thì hiệu suất cao hơn, bởi vì họ tính hiệu suất chỉ dựa vào % phụ tải.
                              Điện áp cao thì dòng nhỏ, thất thoát phải nhỏ hơn chứ bạn!

Nguyên văn bởi SPWM Xem bài viết
                              Tôi đã thấy có UPS hãng hiệu suất cao khi dùng biến áp sắt ở khâu DC-DC với xung vuông tần số 200Hz rồi sau đó mới biến đổi DC-AC.
                              Cái này thì đúng rồi, tần số cao thì ít vòng dây, tổn hao thấp hơn.[/QUOTE]

Nguyên văn bởi SPWM Xem bài viết
                              Thấy hay thì định chia sẻ nhưng xem ra ở đây có 1 tác giả nào đó đã có ảnh hưởng rất lớn đến suy nghĩ của mọi người nên xem ra hơi bị lệch pha...hehehe
                              Điều này bạn hiểu lệch rồi. Mình thấy rất ưng mạch của bạn về mặt thiết kế gọn nhẹ, ít linh kiện và bền như bạn nói. Tuy nhiên vấn đề hiệu suất và hiệu quả sử dụng năng lượng thì chúng ta ai cũng quan tâm. Chỉ là như mình thấy thì tổn hao vậy chưa hợp lí.

Ở đây là diễn đàn mở nên chúng ta có thể tranh luận mặt mạnh yếu để đưa ra giải pháp hoàn thiện hơn cho sản phẩm chứ không phải là để chê bai hay chỉ trích ai như bạn nghĩ đâu.

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                                Điện áp cao thì dòng nhỏ, thất thoát phải nhỏ hơn chứ bạn!
                                Chắc bạn biết cái CPU trong PC của bạn nó chạy áp 3,3v và dòng lớn hơn 25A. Theo lý luận của bạn thì người ta làm thế để cho nó thất thoát nhiều điện đi sao? Con CPU đó có hiệu suất rất thấp sao?

Diễn đàn mở thì đúng nhưng tôi mới post vài bài đã nghe vài lần nhắc đến cái nick thì cảm giác ở đây như khu vực riêng nào đó thôi. Đó chỉ là cảm giác, nếu có gì sơ xuất thì bỏ qua nha!

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X